Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเพิ่ม SUB  (อ่าน 4556 ครั้ง)
Pa-j-ro
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 02:50:08 pm »

ถ้าจะเพิ่ม SUB 10" เเอม 1 ตัว. ไม่เพิ่มปรีแอม

สามารถต่อแอมเข้าฟร้อมเดิมได้มั๊ยครับ แล้วใช้ฟร้อน alpire ปรับเสียงเบส ได้มั๊ยครับ กลางแหลม พอใจของเดิมแล้วครับ
แต่ไม่อยากได้พวก subbox ครับ
ernie_ball
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 03:26:08 pm »

ถ้าแบบนี้ใส่แอมป์ 5 CH น่าจะดีกว่าน่ะครับ ปรี ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ
Alpine เสียงดีอยู่แล้วครับไม่ต้องไปเปลี่ยนน่ะครับ
ไว้วันหลังเบื่อลำโพงเดิมค่อยเปลี่ยนกับเดินสายลำโพงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 03:28:00 pm โดย ernie_ball » บันทึกการเข้า

จะอยู่ไกลหรือใกล้ไม่สำคัญสปริตเดียวกันสำคัญมั่นกว่า BCC-141
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 04:40:01 pm »

ถ้าจะเพิ่ม SUB 10" เเอม 1 ตัว. ไม่เพิ่มปรีแอม

สามารถต่อแอมเข้าฟร้อมเดิมได้มั๊ยครับ แล้วใช้ฟร้อน alpire ปรับเสียงเบส ได้มั๊ยครับ กลางแหลม พอใจของเดิมแล้วครับ
แต่ไม่อยากได้พวก subbox ครับ
ต่อได้เลยครับและมีระบบปรับsubที่alpireอยู่แล้ว ไม่ต้องเพิ่มปรีให้เสียตังที่แอมป์ก็สามรถเลือกจุดตัดความถี่ตำ่ให้เหมาะสมกับผู้ฟัง

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 05:53:34 pm »

สาธุ good ขอบคุณทุกท่านเลยนะครับ
Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:59:37 pm »

ถ้าจะสอบถามว่า sub box รุ่นไหนน่าเล่นครับ ไม่เอาแบบ บางๆ
ดูๆแล้วตีตู้ เพิ่มแอม ซื้อดอก เดี๋ยวคงต้องได้เปลี่ยนดอกกลางแหลมอี

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ernie_ball
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:43:05 pm »

ิBass box NXS 8.5 ครับผมว่าน่าเล่นน่ะนอกจากเป็น subแล้วยังสามารถ ขับลำโพงได้อีก 2 คู่ด้วยเนื่องจากมีแอมป์ในตัว วัตต์อาจไม่สูงมากประมาณ 30 x 4 สำหรับขับลำโพง
แต่กำลังมากกว่า Alpine แน่นอนครับ ทีนี้ถ้าไม่ฟังดังมากก็ไม่ต้องเพิ่มแอมป์แล้ว ตัวเดียวจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:44:53 pm โดย ernie_ball » บันทึกการเข้า

จะอยู่ไกลหรือใกล้ไม่สำคัญสปริตเดียวกันสำคัญมั่นกว่า BCC-141
Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 11:36:50 pm »

ิBass box NXS 8.5 ครับผมว่าน่าเล่นน่ะนอกจากเป็น subแล้วยังสามารถ ขับลำโพงได้อีก 2 คู่ด้วยเนื่องจากมีแอมป์ในตัว วัตต์อาจไม่สูงมากประมาณ 30 x 4 สำหรับขับลำโพง
แต่กำลังมากกว่า Alpine แน่นอนครับ ทีนี้ถ้าไม่ฟังดังมากก็ไม่ต้องเพิ่มแอมป์แล้ว ตัวเดียวจบครับ
ลองไปหาอ่านมา ok เลยนะครับตัวนี้. ขอถามต่อนะครับ

การวาง ตำแหน่ง ใต้เบาะ/ใต้คอนโซน/ท้ายรถ. ตำแหน่งไหนให้เสียงดีสุดครับ
แล้ว แอมที่มีในตัวอีก 4ch ถ้าไม่เปลี่ยนลำโพง คือ ถ้าเอาลำโพงเดิมมาต่อ เสียงจะดีขึ้นอีกมั๊ยครับ ตอนนี้ปรับพวกความถี่ตามในเวปที่แนะนำ ก็ว่าดีแล้วครับ
ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ สาธุ ยอดเยี่ยม
Jaokhun
Newbie
*

like: 5

""หรือว่า เราเดินมาไกลเกินไป""

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:06:52 am »

ต่อได้ครับ
ใช้แอมป์ 2 chanel 1 ตัวก็พอ
แต่ใช้การต่อแบบ bridge input,
output ต่อเป็น ลำโพงตัวเดียว( ที่ แอมป์จะเขียนบอกไว้ที่ช่องต่อลำโพงbridge + -)
ที่ input amp. จะต่อไปที่ Sub out ของ Alpine (ด้านหลัง)
ต่อไฟเลี้ยง ขั้วบวก จาก แบตเตอรี่ และขัว้ลบง่ายๆ ต่อจุดที่ไกล้โคลงรถ แถวที่ แอมป์วางไว้ครับ
อีกเส้นคือ สาย Remote ต่อกับ เครื่องเล่น Alpine (ต่อจากสาย ด้านหลัง) บนหลังเครื่องเล่นจะบอกไว้ ว่าสีอะไร ไม่แน่ใจว่าสี น้ำเงิน-ขาว รึเปล่า)
ตีตู้ 10นิ้วไว้ด้านหลัง ปรับ SUB out level ที่ Alpine
จูน ความถี่ตัด ในเมนู เครื่องเล่น เท่านี้ก็เสร็จครับ
รับรอง Bass มาแน่นๆ ไม่แพ้ ร้านทำ ครับ

1275
Jaokhun
ernie_ball
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 12:38:04 pm »

ลองไปหาอ่านมา ok เลยนะครับตัวนี้. ขอถามต่อนะครับ

การวาง ตำแหน่ง ใต้เบาะ/ใต้คอนโซน/ท้ายรถ. ตำแหน่งไหนให้เสียงดีสุดครับ
แล้ว แอมที่มีในตัวอีก 4ch ถ้าไม่เปลี่ยนลำโพง คือ ถ้าเอาลำโพงเดิมมาต่อ เสียงจะดีขึ้นอีกมั๊ยครับ ตอนนี้ปรับพวกความถี่ตามในเวปที่แนะนำ ก็ว่าดีแล้วครับ
ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ สาธุ ยอดเยี่ยม

จะซื้อมาติดเองหรือติดที่ร้านครับ ลองหาจากในบอร์ดนี้แหละครับ Qc ก็ได้ครับงานเนียนดี

Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 10:56:56 pm »

อ่านๆดูเค้าว่า nxs เป็น subbox เทพ
แล้วถ้า subbox pirsm sew 1000r ตัวไหนจะน่าเล่นกว่ากันครับ ราคาต่างกันนิดเดียว

แล้วตัว nxs 8 กับ 8.5 ต่างกันแค่ตัว 8.5 มีแอม 4ch ใช่หรือไม่ครับ ท่องเนต งงไปหมดแล้วคร๊าป
ernie_ball
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 11:58:30 pm »

อ่านๆดูเค้าว่า nxs เป็น subbox เทพ
แล้วถ้า subbox pirsm sew 1000r ตัวไหนจะน่าเล่นกว่ากันครับ ราคาต่างกันนิดเดียว

แล้วตัว nxs 8 กับ 8.5 ต่างกันแค่ตัว 8.5 มีแอม 4ch ใช่หรือไม่ครับ ท่องเนต งงไปหมดแล้วคร๊าป

โดยส่วนตัวผมว่า NXS น่าเล่นกว่าน่ะ
ถ้าจะเล่นเอาตัวมีแอมป์ไปเลยครับ

Pa-j-ro
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:01:30 am »

ซื้อมาแล้วครับ nxs 8 ตอนซื้อจ่ายไป 5500 พอกลับมาบ้าน เป็นตัว 8.5 เลยยังติดไม่ได้ บอกให้เค้าส่งมาเปลี่ยน ไม่สบายใจ

แล้วถามต่อนะครับ ตัวนี้ถ้าเราติดตั้ง 2 ตังมันจะดีขึ้นในด้านไหนบ้างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์