Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะมีทริปเล็กๆไปลาว สัก 2-3 คืนครับ  (อ่าน 13879 ครั้ง)
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:19:32 am »

น้องปาติดไฟแนรซ์ ไปได้ถึงจีนมาแล้วครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/mitsubishi/Question.asp?ID=18306

รบกวน PM เบอร์โทร มาทีนะครับ จะได้ขอปรึกษาหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 05:26:00 pm »

จะไปเมื่อไร จะไปเมื่อไร Cheesy
ตั้ม...คร้าฟฟฟฟ
Jr. Member
**

like: 13

"ไม่ใช่คนที่ มั่งมี เป็นแค่คนที่อยาก มีมั่ง"

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 01:05:12 pm »

ถ้าจะไปเป็นคาราวาน ไฟแนนท์ น่าจะให้ได้นะครับ. ผมเคยเห็นเพื่อนกลุ่มวิชคลับ เค้าทำหนังสือไปได้นะครับ
kiti
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 01:36:06 pm »

ผมว่าจอดรถไว้หนองคาย และเหมารถไปดีกว่าถ้าไปเป็นคาราวาน ยุ่งยากมากครับ ไม่ว่าจะเรื่องเส้นทางที่ขึ้นเขาสูงตลอดเส้นทางแคบ ใช้ความเร็วไม่ได้วิ่งได้แค่ 60 กม./ชม. และประเทศเป็นสังคมนิยมจะเข้มงวดมาก หากไปเป็นคาราวานส่วนใหญ่จะไปในนามราชการหรือ บริษัทเอกชนใหญ่ที่ต้องขออนุญาตทางการ สปป.ลาว  แต่ถ้าหากไปสัก 2-3 คันสะดวกกว่าไปเป็นหมู่คณะใหญ่ เชื่อผมครับ ไปเชารถดีกว่า ไม่ต้องเหนื่อยขับ แล้วจะรู้ว่าเส้นทางในลาวเป็นเส้นทางที่ขับยากที่สุดในอาเซียนนะครับ
khonoffroad
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 10:45:50 pm »

ผมกำลังจะจัดทริปไป ไทย-ลาว-เวียดนามครับ กำลังหาวันที่เหมาะสมกับสมาชิก ลองดูโปรแกมก่อนครับ

วันที่หนึ่ง    กรุงเทพฯ - มุกดาหาร          (660  กม.)
18.00 น.   นัดพบที่โรงแรมพลอยพาเลช  จ.มุกดาหาร  เพื่อลงทะเบียนรับเอกสารต่าง ๆ และสติ๊กเกอร์
19.00 น.      รับประทานอาหารค่ำพร้อมฟังบรรยายสรุปการเดินทาง
วันสอง       มุกดาหาร - สุวรรณเขต - ลาวบาว - เว้      (415   กม.)
08.00 น.   คาราวานออกเดินทางสู่ชายแดนไทย – ลาว และข้ามสะพานไทย-ลาวมิตรภาพแห่งที่2 ผ่านขั้นตอนพิธีการผ่านแดนของ 2 ประเทศ หลังผ่นด่านแล้วออกเดินทางจากเมืองสุวรรณเขตเส้นทางเป็นถนนลาดยางอย่างดี แต่สวนเลนไป-กลับถึงชายแดนลาว-เวียดนามระยะทางประมาณ  240 กม. ผ่านเมืองพินแวะรับประทานอาหารกลางวัน บ่ายออกเดินทางต่อไปยังชายแดนบ้านแดนสวรรค์  คาราวานผ่านขั้นตอนผ่านแดนออกจากประเทศลาวและเข้าสู่ประเทศเวียตนามที่ด่านลาวบาว  (LAOBAO BORDER) หลังจากเสร็จพิธีผ่านแดน  และเดินทางเข้าสู่เมืองดงฮา (DONG HA)  โดยมีรถเจ้าหน้าที่บริษัทท่องเที่ยวมารอรับนำหน้าและปิดท้าย ระยะทางประมาณ  85 กม.  และต่อไปยังเมืองเว้  (HUE CITY)  ด้วยระยะทางประมาณ  80 กม.ด้วยถนนลาดยางถึงเมืองเว้ หลังอาหารค่ำจะพาท่านนั่งรถซิคโล่ หรือรถสามล้อชมเมือง และพาท่านไปลงเรือล่องแม่น้ำหอมพร้อมชมดนตรีพื้นเมืองบนเรือ  พร้อมเข้าพักโรงแรม        ดาว   
วันที่สาม       เว้ – ดานัง - ฮอยอัน         (140 กม.)
08.00 น.   ออกจากโรงแรมโดยรถบัส  ระยะทางไม่ไกล 2 – 3 กม.  เพื่อไปเที่ยวชมพระราชวังต้องห้าม  (IMPERIAL PALACE) สร้างขึ้นตามแบบแผนความเชื่อแบบจีน เข้าได้เฉพาะจักรพรรดิและเชื้อพระวงศ์เท่านั้น หลังจากนั้นไปเที่ยวชมวัดเจดีย์เทียนมู (THIEN MU PAGODA) ซึ่งประดิษฐานองค์พระพุทธรูปนิกายเซนซึ่งมีนักท่องเที่ยวมาสักการะมากมายในแต่ละวัน และชมความสวยงามของลวดลายกระเบื้องมุงหลังคาภายในวัด กลับโรงแรมที่พัก
คาราวานออกจากเมืองเว้เพื่อเดินทางต่อไปเมืองดานังแวะรับประทานอาหารที่ชายหาดลังโค  เดินทางต่อขึ้นเขาผ่านจุดชมวิว Doi Hai Van จะมีป้อมเก่าของสมัยฝรั่งเศสปกครอง  ออกเดินทางแวะเที่ยวชมหมู่บ้านแกะสลักหินอ่อน หลังจากนั้นเข้าที่พัก และรับประทานอาหารค่ำหลังอาหารพาท่านเดินเที่ยวชมเมืองเก่าโฮยอันยามค่ำคืนซึ่งอยู่ติดกับแม่น้ำทูโบน อายุร่วม300ปี ที่อดีตเคยเป็นเมืองท่าที่สำคัญจะมีชาวจีนและชาวญี่ปุ่นมาทำการค้าขายในอดีต และเป็นเมืองที่ให้กำเนิดและฉากหลังอันสวยงามแก่นิยายรักโรแมนติกเรื่อง “ ฮอยอันฉันรักเธอ ”ท่านจะได้อิ่มเอมกับบรรยากาศ และ เดินซื้อของที่ระลึกมากมายปล่อยเดินซื้อของตามอัธยาศัย ที่เมืองเก่าท่านจะอิ่มเอิบกับบรรยากาศอันย้อนยุค  พร้อมเข้าพักโรงแรม     ดาว
วันที่สี่      ฮอยอาน – ดานัง – เว้ –ดงฮ่า      ( 260 กม.)
08.00 น.   คาราวานออกเดินทางมาเที่ยวเมืองฮอยอันหลังจากนั้นเดินทางต่อสู่เมืองดานัง แวะเที่ยวพิพิธภัณฑ์จาม และแวะซื้อของที่เมืองดานัง หลังจากรับประทานอาหารกลางวันเดินทางต่อไปยังเส้นแบ่งระหว่างเวียดนามเหนือและใต้ที่มีการปะทะกันในสงครามเวียดนามที่เข้มข้นจุดหนึ่งแวะให้ถ่ายรูป เวลาพอสมควร  ออกเดินทางเที่ยวชม วินท์ม๊อกเป็นอุโมงค์ที่ชาว

เวียดนามขุดไว้หลบสงคราม  และสู้รบ ความยาวของอุโมงค์หลายกิโลเมตรใช้เวลาเที่ยวชมอุโมงค์ประมาณ 1 ชม.  ดูว่าคนเวียตนามชนะสงครามได้อย่างไร   จากนั้นเดินทางกลับมายังเมืองดงฮ่า เข้าที่พักพร้อมทานอาหารค่ำเข้าพักโรงแรม 3 ดาว เป็นโรงแรมที่ดีที่สุดของเมืองนี้
วันที่ห้า   ดงฮ่า  -  ลาวบาว  -  สุวรรณเขต  -  มุกดาหาร          ( 330 กม.)
08.00 น.                 ออกเดินทางจากเมืองดงฮ่ามุ่งหน้าสู่ด่านลาวบาวและเดินทางต่อเพื่อไปรับประทานอาหารกลางวันที่เมืองพินและ
                          มุ่งหน้าสู่เมืองสุวรรณเขต 15.00 น.ถึงชายแดนกลับสู่ประเทศไทยที่จังหวัดมุกดาหารโดยสวัสดิภาพ

Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:05:18 pm »

สนใจครับ โดยมีข้อแม้นิดนึงครับ
1.ตรงกับวันที่ผมหยุด (ผมทำงาน 3 อาทิตย์ หยุด 3 อาทิตย์ครับ)
2.ช่วยติดต่อเรื่องเอกสารที่ติดไฟแนนซ์น่ะครับ
ที่เหลือก็ลุยโลดครับผม...  hi

อ้อ!ผมว่า น่าจะตั้งเป็นกระทู้ใหม่ไปเลยครับ จะได้มีผู้ที่สนใจเข้ามาพูดคุยกันครับ
ขอบคุณครับ
kiti
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:28:59 pm »

เส้นทางนี้ถือว่า OK ครับ ช่วงในลาวตอนกลางขับง่ายครับประมาณ 200 กว่าโล ไม่มีขึ้นเขา น่าสนใจเหมือนกัน แต่หยุดหลายวันไม่รู้ลางานได้เปล่า
khonoffroad
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:42:12 am »

สนใจครับ โดยมีข้อแม้นิดนึงครับ
1.ตรงกับวันที่ผมหยุด (ผมทำงาน 3 อาทิตย์ หยุด 3 อาทิตย์ครับ)
2.ช่วยติดต่อเรื่องเอกสารที่ติดไฟแนนซ์น่ะครับ
ที่เหลือก็ลุยโลดครับผม...  hi

อ้อ!ผมว่า น่าจะตั้งเป็นกระทู้ใหม่ไปเลยครับ จะได้มีผู้ที่สนใจเข้ามาพูดคุยกันครับ
ขอบคุณครับ
ได้ครับ ผมจะลองตั้งกระทู้ใหม่ครับ
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:04:57 pm »

+1 ถ้าเป็นช่วงปิดเทอมครับ
ANGEL(ปา-สาทหิน)
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:47:10 pm »

ผมพาครอบครัวไปเที่ยวจอดรถไว้ที่หนองคาย แล้วนั่งรถโดยสารข้ามพรมแดน จากนั้นเหมารถอย่างเดียว น่าจะสะดวกกว่า เพราะรถเค้าขับฝั่งขวา ออกจะงงๆนิดๆ เวลาเจอแยก เจอวงเวียน และถนนแคบมากๆ ถ้าไปกันเยอะๆ ผมว่าเหมารถที่ฝั่งโน้นจะสะดวกกว่าครับ
khonoffroad
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:54:14 pm »

สำหรับท่านที่มีเวลาเดินทางไปกลับได้ถึง14 วัน ทริปนี้ประมาณปลายปี ขับรถกินลมชมหิมะที่แช่งกรีล่า เขตปกครองตนเองทิเบต
http://www.pantown.com/board.php?id=8718&area=&name=board7&topic=1&action=view
Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:00:46 pm »

สำหรับท่านที่มีเวลาเดินทางไปกลับได้ถึง14 วัน ทริปนี้ประมาณปลายปี ขับรถกินลมชมหิมะที่แช่งกรีล่า เขตปกครองตนเองทิเบต
http://www.pantown.com/board.php?id=8718&area=&name=board7&topic=1&action=view

ดูท่าจะโหด ต้อง 4WD อย่างเดียวเลยมังครับ
หมวดวอ บางใหญ่ No.653
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:21:08 am »

ลางวขับง่ายกว่าเวียดนามครับ แต่ระวังรถใหญ่หมากมานะ เพราะเขาย้อนสอนแม้แต่สิบล้อ แต่รถไทยอย่านะครับ ตร.ลาวจับแหลกเฉพาะรถไทย ไถเก่งกว่า ตร.ไทยอีก เรียกที 500 ไม่ได้ยึดพาสปอร์ดรถ หมดทางเลย

น้องปาบางใหญ่สีน้ำตาล 2.4. รหัส 653
khonoffroad
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:57:03 am »

ดูท่าจะโหด ต้อง 4WD อย่างเดียวเลยมังครับ
เส้นทางนี้ รถเก๋งก็ไปได้ครับ....ทางในจีนส่วนมากเป็นทางด่วนซะส่วนมาก
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์