Languages
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดสวิทช์ Central Lock  (อ่าน 26237 ครั้ง)
อุ้ย พิทักษ์
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:03:46 pm »

จริงๆแล้วผมต่อตามรูปที่แนบมาให้ใหม่นี้ครับ โดยเพิ่มรีเลย์เข้าไป แล้วเปลี่ยนจากการต่อไฟบวก12V.เข้าสวิตซ์  เป็นการต่อลงกราวน์แทน ซึ่งในตอนแรกผมคิดว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใส่รีเลย์เข้าไปผมจึงได้เขียนไดอะแกรมขึ้นมาใหม่ตัวที่ให้ป๋าได้ดูกัน เพราะผมคิดว่าถ้าเปรียบเทียบดูดีๆ จะเห็นว่าไดอะแกรมตัวแรกกับตัวนี้ผลลัพท์จะออกมาเหมือนกันคือ จะมีไฟ12v.ออกไปที่สายLockหรือUnlock  เมื่อเรากดปุ่มใดปุ่มหนึ่ง(ปุ่มLockหรือUnlock) 

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:02:59 am »

จริงๆแล้วผมต่อตามรูปที่แนบมาให้ใหม่นี้ครับ โดยเพิ่มรีเลย์เข้าไป แล้วเปลี่ยนจากการต่อไฟบวก12V.เข้าสวิตซ์  เป็นการต่อลงกราวน์แทน ซึ่งในตอนแรกผมคิดว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใส่รีเลย์เข้าไปผมจึงได้เขียนไดอะแกรมขึ้นมาใหม่ตัวที่ให้ป๋าได้ดูกัน เพราะผมคิดว่าถ้าเปรียบเทียบดูดีๆ จะเห็นว่าไดอะแกรมตัวแรกกับตัวนี้ผลลัพท์จะออกมาเหมือนกันคือ จะมีไฟ12v.ออกไปที่สายLockหรือUnlock  เมื่อเรากดปุ่มใดปุ่มหนึ่ง(ปุ่มLockหรือUnlock) 

โอรเครครับป๋าอุ้ย เดี๋ยวลงทุนหารีเลย์ตามไดอะแกรมใหม่นี่ ไว้ก่อน น่าจะ work ชัวร์
ใช้รีเลย์ 5 ขา 12v ที่มีขา 87 ธรรมดาใช่ไหมครับ
 สาธุ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:23:58 am »

ป๋าอาจารย์ซีจ๋าาาาาา (อ้อนหน่อย  joob)
ดูคลิปแล้ว ชอบมากกกก ตำแหน่งสวิตซ์ก็เหมาะ ที่นั่ง 2 แถวหน้า ทุกคนกดได้หมด
แต่ว่า....ทำยังไงอะครับ สอนหน่อยนะๆ ต้องมีกล่องพับกระจกเพิ่มเหรอครับ และถ้าไม่มีทำยังไงครับ  สาธุ
ผมไม่มี email ของป๋าเก๋ เลยไม่ได้ส่งข้อมูลไปให้
พอดีผมเผยแพร่ความรู้ไว้ที่ http://pajerosport-lovers.com/forum/index.php/topic,916.0.html
ไม่ต้องใช้รีเลย์ ต่อเพียงสายไฟ 3 เส้นเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 10:28:41 am โดย Suriya(PaC) » บันทึกการเข้า

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:51:20 pm »

ป๋าอาจารย์ซีจ๋าาาาาา (อ้อนหน่อย  joob)
ดูคลิปแล้ว ชอบมากกกก ตำแหน่งสวิตซ์ก็เหมาะ ที่นั่ง 2 แถวหน้า ทุกคนกดได้หมด
แต่ว่า....ทำยังไงอะครับ สอนหน่อยนะๆ ต้องมีกล่องพับกระจกเพิ่มเหรอครับ และถ้าไม่มีทำยังไงครับ  สาธุ
ผมไม่มี email ของป๋าเก๋ เลยไม่ได้ส่งข้อมูลไปให้
พอดีผมเผยแพร่ความรู้ไว้ที่ http://pajerosport-lovers.com/forum/index.php/topic,916.0.html
ไม่ต้องใช้รีเลย์ ต่อเพียงสายไฟ 3 เส้นเท่านั้น
ผมให้ข้อมูลไปทาง PM นะครับ รบกวนป๋าซีด้วยครับ  สาธุ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:01:42 am »

และแล้วก็สำเร็จครับ แม้จะไม่ได้ติดตั้งเอง 100%
ต้องขอขอบคุณป๋าซีสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างครับ  สาธุ
จากรูป ผมเลือกติดสวิตซ์ที่ข้างปุ่มเปิด/ปิดแอร์หลังครับ

Koonkab
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:40:50 am »

และแล้วก็สำเร็จครับ แม้จะไม่ได้ติดตั้งเอง 100%
ต้องขอขอบคุณป๋าซีสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างครับ  สาธุ
จากรูป ผมเลือกติดสวิตซ์ที่ข้างปุ่มเปิด/ปิดแอร์หลังครับ

ป๋าครับสรุปแล้วต้องใช้รีเลย์หรือเปล่าครับ...อยากได้วิธีทำมากเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:01:35 pm »

ตกลง ว่า ป๋า ต่อสายหลังแผงฟิวส์ ที่เป็นขั้วต่อ ETAC หรือ ใช้กล่องเสริม เช่น PO-40 ครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:49:51 pm »

ป๋าครับสรุปแล้วต้องใช้รีเลย์หรือเปล่าครับ...อยากได้วิธีทำมากเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

เป็นวีธีของป๋าซี... ไม่ต้องต่อ relay เพิ่มครับ
ส่วนวิธีทำผมต้องรบกวนป๋า Koonkab เข้าตาม Link ที่ป๋าซีให้ไว้ ซึ่งจะต้องมีการสมัครบ้านโน้นด้วยครับ ผมต้องขออภัยที่ไม่สามารถบอกวิธีการทำได้เอง  สาธุ

ตกลง ว่า ป๋า ต่อสายหลังแผงฟิวส์ ที่เป็นขั้วต่อ ETAC หรือ ใช้กล่องเสริม เช่น PO-40 ครับ

ของผมไม่ได้ใช้กล่องเสริมครับป๋า teddyisman  ของผมทำที่หลังแผงฟิวส์
ถ้าจะให้ผมแนะนำ ผมว่าติดกล่องเสริมเถอะครับ เพราะมันลึกมาก การไม่ติดกล่องทำสายออกมายากจริง ๆ

Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 02:28:42 pm »

แก้ได้แล้วหรือคับป๋าเก๋

Koonkab
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 03:37:13 pm »

เป็นวีธีของป๋าซี... ไม่ต้องต่อ relay เพิ่มครับ
ส่วนวิธีทำผมต้องรบกวนป๋า Koonkab เข้าตาม Link ที่ป๋าซีให้ไว้ ซึ่งจะต้องมีการสมัครบ้านโน้นด้วยครับ ผมต้องขออภัยที่ไม่สามารถบอกวิธีการทำได้เอง  สาธุ

ของผมไม่ได้ใช้กล่องเสริมครับป๋า teddyisman  ของผมทำที่หลังแผงฟิวส์
ถ้าจะให้ผมแนะนำ ผมว่าติดกล่องเสริมเถอะครับ เพราะมันลึกมาก การไม่ติดกล่องทำสายออกมายากจริง ๆ
ขอบคุณคร้าบป๋าเดี่ยวจะเข้าไปเป็นเพื่อนบ้านโน้นด้วยครับ.. สาธุ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 04:19:26 pm »

แก้ได้แล้วหรือคับป๋าเก๋
Cheesy มีประเอกมาช่วยครับ ป๋าโดม 

jessada
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:51:00 am »

สวัสดีครับ ปะป๋า ทุกท่านครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ พอดีผมสนใจตัว สวิทช์ Central lock ตัวนี้ โดยเฉพาะของพี่ป๋าซี อะครับผมได้ติดตามการ D.I.Y ของป๋าเค้ามาพักแล้วน่าสนใจมากทุกตัวเลย แต่ผมยังไม่กล้าที่จะทำรถเท่าไหร่ ผมก็เลยอยากลองทำตัวนี้ดู ผมได้เข้าไปตาม link ที่ทางป๋าซีทิ้งไว้ให้แล้วสมัครแล้ว แต่ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรยังไม่มีเมล์ตอบกลับมายังเมล์ผมเลย ผมเลยยังทำอะไรไม่ได้เลยครับ

ป๋าท่านใดพอแนะนำให้ผมได้บ้างครับ รบกวนด้วยครับ  สาธุ ฮือๆๆ
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์