Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: pajerosport 2012 2WD GT อยากเปลี่ยนไฟหน้าเป็นxenon 6000k  (อ่าน 5429 ครั้ง)
Kongpol
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 01:18:31 pm »

มีป๋าๆคนไหนเปลี่ยนแล้วบ้าง คุ้มค่ากับเงินทีจ่ายไปมั้ยครับคือต้องการวิสัยทัศที่ดีขึ้น เวลาผมขับตอนกลางคืนมองลำบากนิดหนึงเพราะฟีล์มบานหน้าติดมา60%ของ3M  หรือมีร้านที่แนะนำมั้ยครับอยู่กรุงเทพฯครับ
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:22:19 pm »

ของเดิมติดรถมาเป็น 4300k   ผมจับเปลี่ยนแต่หลอดอัพเป็น 6000k แทนน  (บัลลาตส์เดิม)

ถ้ายืนมองข้างนอกรถ รับรองสว่างสะใจ วัยรุ่นเลยครับ..

แต่.... ถ้ามองจากในรถ ทัศนะวิสัย..  แย่ลงนะครับ บอกไว้ก่อน 
ขับในเมือง ไม่ค่อยเห็นผล.. 
แต่ถ้าวิ่งออกชานเมือง นอกเมือง หรือ ตจว. ที่ไฟทางไม่ค่อยสว่าง อันนี้รู้เรื่องเลยครับ  แย่ลงชัดเจน..... 
ยิ่งถ้าฝนตกหนักๆ  อันนี้ รับสภาพเลยครับ แสงสีขาวของ 6000k หายไปกับสายฝนโดยปริยาย......... 

ข้อดี ก็มีครับไม่ใช่ไม่มี คือ...   สวยครับ : )))​ ขาวๆ ดีจัง

ถ้าของเดิมติดรถไม่ใช่ xenon ก็ลอง หาชุด 4300k มาใส่ก่อนครับ    ผมว่ามันเป็นค่าสีอุณภูมิใช้งาน มากที่สุดแล้วครับ
แต่ถ้าของติดรถเป็น xenon อยู่แล้ว  แล้วอยากลองดูเล่นๆ ก็หาเฉพาะหลอด มาใส่ได้ครับ : )))

supat19
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:52:56 pm »

ต้องคิดถึงผู้ร่วมใช้ถนนท่านอื่นๆด้วยก็ควรเปลี่ยนฟิลม์ที่เข้มน้อยกว่าเดิมดีกว่า
ฟิลม์มืดไปแต่ไปเพิ่มแสง แล้วคนที่ติดฟิลม์ใสๆขับสวนมาไม่แสบตาแย่หรือครับ..
Kongpol
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:02:16 pm »

ขอบคุณป๋าๆมากครับที่ให้คำแนะนำ สาธุ เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ ถ้าเป็นอย่างที่บอกผมคงจะเปลี่ยนฟีล์มบานหน้าดีกว่าครับจะได้แก้ปัญหาทีเดียวจบเลยครับ เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นxenonอาจจะไม่จบ อาจจะต้องเสียเงินอีกต่อหนึ่งเพื่อเปลี่ยนฟีล์มก็ได้ ขอบคุณครับ
nuntavit
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 01:55:05 pm »

รถผมใส่อยู่ที่ 6000K ครับ ฟิล์มหน้า 50% (เคยติด 60% แต่ต้องเอาออก) สำหรับรถเจ้าของกระทู้หากยังติดฟิล์มหน้า 60% ก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมาเลยครับ แนะนำว่าไปเปลี่ยนฟิล์มหน้าเป็น 40-50% ก่อนครับ รับรองว่าเห็นความแตกต่างหลังจากเปลี่ยนหลอดเป็น ซีนอล 6000K อย่างชัดเจนครับ 

ปล, สำหรับ PJS เรื่องแสงแยงตารถคันอื่นนั้น มันไม่ได้เกี่ยวกับซีนอลครับ มันอยู่ที่ว่าเราตั้งไฟหน้าถูกต้องตามวิธีการหรือไม่ครับ ที่สำคัญ PJS ของเราเป็นโคมโปรเจคเตอร์ลำแสงจะไม่ได้ฟุ้งเหมือนพวกที่เป็นโคมธรรมดา ส่วนใหญ่ที่เราเห็นแสงฟุ้งแยงตานั้นจะเป็นพวกโคมธรรมดาทั้งนั้น บวกกับไม่ตั้งแสงไฟให้ถูกต้องตามวิธีการครับ
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 04:44:55 pm »

ต้องคิดถึงผู้ร่วมใช้ถนนท่านอื่นๆด้วยก็ควรเปลี่ยนฟิลม์ที่เข้มน้อยกว่าเดิมดีกว่า
ฟิลม์มืดไปแต่ไปเพิ่มแสง แล้วคนที่ติดฟิลม์ใสๆขับสวนมาไม่แสบตาแย่หรือครับ..

ค่า k ยิ่งมาก ไม่ได้หมายถึงว่าความสว่างจะมากตามนะครับ 
ค่า k คือค่าอุณหภูมิสีของแสง ครับ  ค่า k ยิ่งน้อย สียิ่งออกไปในโทนเหลืองๆ ครับ   ค่า k ยิ่งมาก สีจะออกไปในโทนฟ้าๆ ครับ

ปาเจโร่ เป็นโคม โปรเจคเตอร์ เป็นลูกแก้วคุมการฟุ้งกระจายของแสงอยู่แล้วครับ  ติดตั้งอย่างถูกวิธี ปรับตั้งลำแสงให้อยู่ในระดับมาตรฐาน รับรองไม่ฟุ้งแยงตาใครครับ

Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 05:32:51 pm »

4300kคับฟิมล์40คับ

saranlee
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:48:29 am »

ผมเปลี่ยนจาก 4300k ธรรมดา เป็น 6000k ซีนอน  สว่างขึ้นมากแต่สีมันขาวไปจริงๆ ครับ ไว้ใช้ให้คุ้มอีกสักพักจะเปลี่ยนหลอดเป็น 4300k ซีนอน  อมเหลืองนิดๆ วิ่งต่างจังหวัดหรือฝนตกสบายใจกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์