Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะวานถอยน้องปา 2.4 GLS มาแล้วครับมีเรื่องเรียนถาม..  (อ่าน 4561 ครั้ง)
opor119
โอปอ
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:48:05 pm »

มะวานไปรับน้องปา 2.4GLS มาแล้วครับ พร้อมติดแก๊ส LPG (AC STAG4+HANA+DONUT 73L) จากศูนย์เลย ตลอดทางขับจากนครปฐมถึง ร้อยเอ็ด ราบรื่นดีครับ อัตราการบริโภคแก๊สยังวัดไม่ได้ครับต้องรอ
ถังที่3 ซะก่อน ตอนนี้ครอบครัว คุณพ่อ-แม่ มีความสุขกับรถคันใหม่่ครับ ขอบคุณป๋าๆที่ให้คำแนะนำเรื่องต่างๆในบอร์ดแห่งนี้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง
และก็การติดกันขโมย อ้อ ผมถอยน้องปามาแล้วเอาเข้า ร้านประดับยนต์เลยครับ ติดแร็คหลังคา พร้อมกันขโมย ราคาในงบประหยัดไม่ไรมากครับ ไว้จาแวะเอารูปมาอวดโฉมนะครับ
แต่มีบางเรื่องสงสัยอยากเรียนถามป๋าๆอีกครับ มันอาจเป็นเพราะผมและครอบครัวไม่เคยใช่้รถแบบนี้มาก่อน เคยขับรถเก๋งกัน ก็เลย ดูว่ามันแปลกอยากจะถามครับ

1.น้องปา 2.4 นี่เป็นเกียร์กระปุก เวลาติดเครื่องหรือขับ พวงมาลัยจาแข็ง หนึบหน่อยๆใช่มั้ยครับ เวลาเลี้ยวกลับรถ หมุนคืนล้อแทบไม่ทันเพราะเคยตัวกับรถเก๋ง แบบนี้ถือว่าปกติใช่มั้ยครับ
2.กระปุกเกียร์น้องปา เวลาติดเครื่องหรือขับรถ มีอาการสั่นพอประมาณใช่มั้ยครับ อันนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
3.ฝากระโปรงท้าย(ไม่รู้เรียกถูกมั้ย) ปิดยากกันมั้ยครับ ส่วนตัวผมออกแรงเยอะนิดนึง ผู้หญิงปิดลำบสกหน่อย อันนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
** สุดท้าย ขอกราบขอบพระคุณ พี่ๆ ป๋าในบอร์ด ปาเจโร่สปอร์ตไทยแลนด์ ที่กรุณาให้คำแนะนำในการใช้รถ และผมในฐานะที่เป็นสมาชิกใหม่ ก็ถือโอกาสฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ โอกาสหน้าก็คงจะได้มารบกวน
ป๋าๆกันอีกครับ ขอบคุณมากครับ
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:56:05 pm »

ข้อ1. ใช่ครับ  พวงมาลับจะหนักกว่ารถเก่งหน่อยด้วย นน ของน้องปา  แต่ผมจะบอกว่า
         ศูนย์ของน้องปาไม่ตรงนะครับ มันจะกินซ้ายหน่อยๆ  ต้องเอาไปตั้งศูนย์ใหม่นะครับ
ข้อ2.  ถูกครับ
ข้อ3.  ถูกครับ
deffer517
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 09:42:15 pm »

สำหรับประตูท้ายนั้น(ข้อ3)เมื่อเปิดดูจะเห็นยางสีดำอยู่ทั้งสองข้างให้ป๋าหมุนเข้าไป รับรองปิดง่ายกว่าเดิมครับ มีป๋าในบ้านนี้เคยแจ้งไว้แต่หารูปไม่เจอ ลองดูนะครับป๋า และขอให้มีความสุขในการขับน้องปาครับ good
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 09:45:46 pm »

สำหรับประตูท้ายนั้น(ข้อ3)เมื่อเปิดดูจะเห็นยางสีดำอยู่ทั้งสองข้างให้ป๋าหมุนเข้าไป รับรองปิดง่ายกว่าเดิมครับ มีป๋าในบ้านนี้เคยแจ้งไว้แต่หารูปไม่เจอ ลองดูนะครับป๋า และขอให้มีความสุขในการขับน้องปาครับ good

กระทู้นี้เลยครับ. 0http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=6947.0

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 10:28:20 pm »

lala lala lala.....ยินดีต้อนรับครับ

ที่ถามมาถือว่าเป็นปกติทุกข้อครับ...

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
opor119
โอปอ
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:12:11 am »

โห joobป๋ารู้ได้ไงครับว่าพวงมาลัยกินซ้าย เป็นอย่างที่พูดจริงๆด้วยครับ   รถผมก็เป็นตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย หรือว่าน้องปาของเราเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกกันทุกคัน..
ขับออกมาจากศูนย์ครั้งแรกรู้สึกเลยครับว่ามันกินซ้าย แต่เป็นอาการปกติใช่มั้ยครับ ตั้งศูนย์ก้อหายใช่มั้ยครับ
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:34:40 am »

โห joobป๋ารู้ได้ไงครับว่าพวงมาลัยกินซ้าย เป็นอย่างที่พูดจริงๆด้วยครับ   รถผมก็เป็นตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย หรือว่าน้องปาของเราเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกกันทุกคัน..
ขับออกมาจากศูนย์ครั้งแรกรู้สึกเลยครับว่ามันกินซ้าย แต่เป็นอาการปกติใช่มั้ยครับ ตั้งศูนย์ก้อหายใช่มั้ยครับ
ถูกต้องครับ  มาตราฐานน้องปาจากโรงงานครับ  ตั้งใจตั้งศูนย์ให้กินซ้ายแทบทุกคัน
ไม่รู้เพราะอะไร
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:15:57 am »

ปิดฝากระโปรงแบบผ่อนแรง โดยก่อนปิดแง้มประตูไว้นิด ( เอาข้างคนขับดีกว่าจะได้ไม่ลืม )  แล้วปิดประตูหลังลงเบาเบาก็พอ  แทบไม่ต้องออกแรงดันช่วย  แล้วอย่าลืมปิดประตูคนขับด้วยละ  ลองดูนิ่มมากครับ (ลดแรงอัดอากาศในรถ ที่สู้การปิดประตูหลัง) 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:03:06 pm »

ปิดฝากระโปรงแบบผ่อนแรง โดยก่อนปิดแง้มประตูไว้นิด ( เอาข้างคนขับดีกว่าจะได้ไม่ลืม )  แล้วปิดประตูหลังลงเบาเบาก็พอ  แทบไม่ต้องออกแรงดันช่วย  แล้วอย่าลืมปิดประตูคนขับด้วยละ  ลองดูนิ่มมากครับ (ลดแรงอัดอากาศในรถ ที่สู้การปิดประตูหลัง) 
เป็นไอเดียที่ดีครับป๋า ขอเอามาใช้เวลาคนอื่นปิด เวลาเรานั้งหลังพวงมาลัยน่าจะดี เพราะคนอื่นครั้งแรกเค้าจะไม่กล้าปิดแรง แต่พอไม่เข้า ครั้งที่สองนี่มาแบบหนักหน่วงเลย

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
sujittra
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:03:54 pm »

มาตราฐานครับเรื่องรถกินช้ายนิดนิดเกี่ยวข้องกับเรื่องความปลอดภัยถ้าตั้งกินขวาอาจเกิดอุบัติเหตุได้ยกตัวอย่างในกรณีขับรถแล้วหลับในรถจะวิ่งข้ามเลนไปทางขวาแต่ถ้าตั้งให้กินช้ายรถจะไหลลงไหล่ทางครับความรุนแรงของอุบัติเหตุจะต่างกันครับ Cheesy
jamebon 007
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:33:59 pm »

ถามป๋าๆที่เคารพรักหน่อยคับ เวลาเราขับรถ ความเร็วสัก60-80 แล้วลองปล่อยมือ นิดๆ จะเกิดพวงมาลัยสั่นหน่อยๆนั้นปกติมั้ยคับ ที่ปล่อยมือเพื่อจะลองดูศูนย์รถ เคยขับรถเล็กแล้วมันนิ่งแต่ศูนย์ไม่ตรงถึงมีอาการ แต่กับน้องปาเราคิดว่าออกป้ายแดงแล้ว ไม่ต้องตั้งศูนย์แล้ว สรุปก้อควรต้องตั้งศูนย์ใหม่ด้วยใช่มั้ยคับ   
opor119
โอปอ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:08:31 pm »

ผมไปตั้งศูนย์มาเรียบร้อยแล้วครับ ขับนิ่งไปเลย มีความสุขมาก โดยเฉพาะพ่อกับแม่(คนขับจริงๆ) ช่างเค้าบอกว่า กินซ้ายไปหน่อยๆ แถมเขายังบอกว่า มี ปา ป้ายแดงแวะเวียนมาตั้งศูนย์เหมือนกันกับผมอยู่บ่อยๆ แสดงว่า มันคงเป็นมาตรฐานจากโรงงานน่ะครับ.. ตอนนี้หายสงสัยแล้ว
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:36:45 pm »

เรื่องของพวงมาลัยหนึบ ป๋าหาปุ่มช่วงหมุนมาใช้ก็ดีนะครับ ช่วยใด้เยอะ เท่ห์อีกตะหากครับ มีขายตามห้าง หรือประดับยนต์ทั่วๆไปครับ..

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์