Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พา V6 ไปดมแก๊สมาแล้วครับ  (อ่าน 4399 ครั้ง)
isatstudio
เรียนรู้...เพื่ออยู่อย่างมีความสุข
Newbie
*

like: 0

เรียนรู้เพื่ออยู่อย่างมีความสุข

« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:13:38 am »

เมื่อวันที่ 29-12-2555 พาน้องปาดำ V6 ไปดมแก๊สมาแล้วครับ ที่หงษ์ทอง  ไปแต่เช้ามืดเลย (ลากสังขารเมาๆไปเลย) ได้คิวที่ 1 เลยครับ  ติดตัว Full Option ของทางร้าน
ทิ้งรถไว้  แล้วเช่ารถขับออกไปบ้านญาติแถวนครปฐม  ไปนั่งคุยยังไม่เมามันเลย    สักเที่ยง...ทางร้านโทรมา นึกตกใจว่ามีปัญหาอะไรหรือป่าว  อ๋อๆ....รถเสร็จแล้วครับพี่...  ไวดีแท้
เข้าไปรับรถก็มีพนักงานให้คำแนะนำเป็นอย่างดีเลยครับ  ขอบคุณร้านหงษ์หองด้วยครับ ที่ติดตั้งให้เยี่ยมมาก  สาธุ
ติดแก๊สมาวันเดียว ได้เที่ยวตจว.เลย ทดสอบแก๊สไปในตัว  อัตราเร่งไม่มีปัญหานะครับ ทั้งทางสั้นทางยาว
อัตราสิ้นเปลืองนะครับ
ถังแรก (จากร้าน) เติมมา 600 บาท  ---> วิ่งได้ 380 Km
ถังที่สอง เติมมา 790 บาท (61 ลิตร) --> วิ่งได้ 400 Km
วิ่งน้ำมันอย่างเดียวอีก 1000 บาท (185 Km)
ถังที่สาม เติมมา 955 บาท (64 ลิตร) --> วิ่งได้ 385 Km
ถังที่สี่ เติมมา 780  ยังไม่หมดครับ

นี่ถ้าไม่พาน้องปาไปดมแก๊สนี่ค่าน้ำมัน 10000 บาท คงไม่พอ

กลับมาว่าจะไปเช็คระยะพันโลซะหน่อย  เสียดาย  เลยไปเยอะเลยครับ  อดเลย  สงสัยต้องรอครบกำหนดระยะครั้งหน้า

PajeroSport V6
No.2653
http://facebook.com/iSaTStudio
Twitter :: @isatstudio
Line :: isatstudio
nov7(กิจ)
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:30:05 am »

เกิน1000โลก็เข้าได้ครับป๋า ผมไปเข้าตอน1200โลมา

ตอนนี้ผม12000ยังไม่ได้เข้าไปเลยครับ

เปิดอีกทีจันทร์7เลยครับ
isatstudio
เรียนรู้...เพื่ออยู่อย่างมีความสุข
Newbie
*

เรียนรู้เพื่ออยู่อย่างมีความสุข

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:45:52 am »

ตอนนี้ 2000+ แล้วครับ  กว่าจะวันจันทร์หน้าคง 3000+ อิอิ

No.2653
http://facebook.com/iSaTStudio
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 02:07:11 pm »

.. อะไรกันป๋าครับ V6 อะไรจะกินน้อยอย่างนั้น  ผมเลยต้องกลับไปหาหงส์ แล้ว  2.80-3.00 ของผม จริงแล้วพอใจตัวเลขนี้  แต่พออ่านอัตราการกินของป๋าป๋าแล้ว  อิจฉาเลย งกอยากได้อัตรา 2 บาท ขึ้นมาละผม haha
 ป๋าครับ เรื่องเช็ครอบ 1000 โล อะไรนี่ ผมว่าป๋าเอส เขายินดีให้เข้าไป Service ได้ทุกวันละครับ จะกี่โลเขาไม่สนใจหรอกครับ  คำว่า 1000 โล 10000 โล อันนั้นเขาเตือนให้เราอย่าหายไปมากกว่าเพื่อความปลอดภัยและประหยัดของเรามากกว่าครับ  อยากไปตอนไหนแวะไปได้เลย ผมว่าเขา กากี่นั้ง...กันเองอยู่แล้ว ไม่เหมือน 0 รถยนต์หรอก วิ่งเลยไปหน่อยก็บอกว่าเกินไปหลาย 100 โลแล้ว   ยิ่งถ้า ระบบ LPG มีอะไรไม่ปรกติเล็กน้อยก็เข้าได้ทุกเวลาเลยครับ.. อีกสัก 2000 โล ป๋ากลับมา Review การกิน lpg ใหม่นะสนใจมากมากครับ  อะไรกันรถ 2 ตัน กินเท่ารถเก๋งผม 0.9 ตัน  งั้นไม่ขับแล้วรถ ตันเดียว  ขับ 2 ตันทุกวันดีกว่า  (อันนี้เทียบกับน้ำหนัก V6 เราแล้ว ใครว่า V6 Pajero กินมาก ขอเถียงเลย haha ...2 ตัน+ผู้โดยสาร 3-4 คน  2 ตัน กินเท่า 1 ตัน ) แถมออกตัวได้แรงและเร็วยังกะรถแต่ง

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
isatstudio
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:12:25 am »

ถังที่ 4  เติมมา 780 (60 ลิตร) --> วิ่งได้ 380 Km
ถังที่ 5 เติมมา 800 (62 ลิตร) --> วิ่งได้ 402 Km
ตอนนี้เติมถังที่ 6 แล้วครับ อัตราการกินน้ำมันเฉลี่ยยังอยู่ที่ 2 บาทครับ  อาจจะเป็นเพราะผมขับรถไม่เร็วมาก 100-120 เองน่ะครับ มีเจอรถติดบ้างครับ แต่เท่านี้ก็น่าพอใจครับ กินพอๆกับน้ำมัน City ZX อีกคันเลย

ชอบครับ ถูกใจมากๆ เพราะลดค่าน้ำมันไปได้เยอะเลย (ร่อนได้อีกเยอะเลยครับ อิอิ) 

No.2653
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:28:11 am »

ค่าเสียหายเท่าไร ครับ
KARN2519
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:09:32 am »

หลังจากเอาไปติดมาบ้างแล้ว เกิดอาการร้อนวิชาเลยครับต้องลอง เอาแค่ใกล้ๆ โคราชพอ กินไปเรื่อยเที่ยวไปเรื่อยค่ำใหนนอนนั่น3วัน2คืนกลับมาถึงบ้านรวมค่าใช้จ่าย รถใช้LPGไป1600ได้ระยะกิโลที่895ก.ม. อัตราความเร็วไม่มีขอบเขตครับตามแต่สภาพการจราจรครับ รถมากก็เลื้อยตามกันไปรถน้อยเริ่มมีเหยีบเร่งแซงบ้างรถโล่งกดไปยัน180 ไม่มียืนพื้นครับเอาอารมณ์เป็นที่ตั้งในการควบคุมความเร็ว  โดยส่วนตัวผมนะครับ ผมพอใจกับสิ่งที่ได้มาทั้งหมด ทั้งการบริการ-เก็บรายละเอียดของงานที่ติดตั้ง-อัตราเร่งที่เคยเจอแต่รถใช้ก๊าซจะอืดไม่เหมือนน้ำมันทั้งๆที่มันคือคันเดียวกันแต่ร้านนี้แทบไม่เห็นความแตกต่างครับ-ค่าใช้จ่ายในการเติมLPG-9ล9-เหลืออีกอย่างที่รู้ว่าเยี่ยมแต่ไม่อยากใช้คือบริการหลังการขายที่ต้องออกมาหาลูกค้าในกรณีไม่คาดคิด  ไม่ได้มาโปรโมทให้ร้านเค้านะครับ แค่เอามาเล่าสู่กันฟังว่าเราไปติดที่นี่มานะแล้วผลที่ได้มันเป็นแบบนี้นะ เอามาแชร์กันเฉยๆครับแต่อยากบอกว่าร้านเค้า สมราคาคุยครับไม่ได้โม้ เสียอย่างเดียวข้าวไข่แฮมน้อยไปหน่อยแต่อร่อย ขอบคุณครับ  
isatstudio
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 01:50:37 pm »

ค่าใช้จ่ายของผม 57771 บาท  รวมค่าแก๊ส และค่าเช่ารถออกไปบ้านญาติที่นครปฐมด้วย
ถ้าค่าติดตั้งเพียวๆ ก็ 57000 บาท  อาจจะแพงกว่าที่อื่นเล็กน้อยน้อยครับ
แต่ผมว่าคุ้มค่ากับที่เสียไปนะครับ  งานดีครับ

No.2653
isatstudio
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 01:52:41 pm »

หลังจากเอาไปติดมาบ้างแล้ว เกิดอาการร้อนวิชาเลยครับต้องลอง เอาแค่ใกล้ๆ โคราชพอ กินไปเรื่อยเที่ยวไปเรื่อยค่ำใหนนอนนั่น3วัน2คืนกลับมาถึงบ้านรวมค่าใช้จ่าย รถใช้LPGไป1600ได้ระยะกิโลที่895ก.ม. อัตราความเร็วไม่มีขอบเขตครับตามแต่สภาพการจราจรครับ รถมากก็เลื้อยตามกันไปรถน้อยเริ่มมีเหยีบเร่งแซงบ้างรถโล่งกดไปยัน180 ไม่มียืนพื้นครับเอาอารมณ์เป็นที่ตั้งในการควบคุมความเร็ว  โดยส่วนตัวผมนะครับ ผมพอใจกับสิ่งที่ได้มาทั้งหมด ทั้งการบริการ-เก็บรายละเอียดของงานที่ติดตั้ง-อัตราเร่งที่เคยเจอแต่รถใช้ก๊าซจะอืดไม่เหมือนน้ำมันทั้งๆที่มันคือคันเดียวกันแต่ร้านนี้แทบไม่เห็นความแตกต่างครับ-ค่าใช้จ่ายในการเติมLPG-9ล9-เหลืออีกอย่างที่รู้ว่าเยี่ยมแต่ไม่อยากใช้คือบริการหลังการขายที่ต้องออกมาหาลูกค้าในกรณีไม่คาดคิด  ไม่ได้มาโปรโมทให้ร้านเค้านะครับ แค่เอามาเล่าสู่กันฟังว่าเราไปติดที่นี่มานะแล้วผลที่ได้มันเป็นแบบนี้นะ เอามาแชร์กันเฉยๆครับแต่อยากบอกว่าร้านเค้า สมราคาคุยครับไม่ได้โม้ เสียอย่างเดียวข้าวไข่แฮมน้อยไปหน่อยแต่อร่อย ขอบคุณครับ  

ผมลองทางไกลมาแล้วเหมือนกันครับ ร้อนวิชาเหมือนกัน ไปกลับน่าน-สมุทรปราการ  เฉลี่ยๆแล้วกิโลละไม่ถึงสองบาทดีครับ  แฮปปี้ดีเนอะ 

No.2653
KARN2519
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 02:35:36 pm »

ค่าใช้จ่ายของผม 57771 บาท  รวมค่าแก๊ส และค่าเช่ารถออกไปบ้านญาติที่นครปฐมด้วย
ถ้าค่าติดตั้งเพียวๆ ก็ 57000 บาท  อาจจะแพงกว่าที่อื่นเล็กน้อยน้อยครับ
แต่ผมว่าคุ้มค่ากับที่เสียไปนะครับ  งานดีครับ

คิดเช่นนั้นเหมือนกันครับ ลองคิดเล่นๆครับยางใหม่ที่เอามาครอบถังโดนัทเส้นละเท่าใหร่แล้วครับ เน๊อะครับเน๊อะ ได้งานเรียบร้อย ได้ระบบดีๆติดแล้วจบ ผมพอใจนะแต่ตกใจเหมือนกันครับติดครึ่งวันเสร็จ...
isatstudio
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:49:09 pm »

คิดเช่นนั้นเหมือนกันครับ ลองคิดเล่นๆครับยางใหม่ที่เอามาครอบถังโดนัทเส้นละเท่าใหร่แล้วครับ เน๊อะครับเน๊อะ ได้งานเรียบร้อย ได้ระบบดีๆติดแล้วจบ ผมพอใจนะแต่ตกใจเหมือนกันครับติดครึ่งวันเสร็จ...

ตกใจเหมือนกันครับ เพราะติดตั้งไวมากๆ ตอนที่โทรมานึกว่ารถมีปัญหาอะไรหรือป่าว พอบอกให้มารับรถ ก็ยังคุยกับ ผบ.เลยครับ ว่าเร็วเว่อ กลัวงานไม่เรียบร้อย แต่พอไปตรวจ กับทดลองวิ่ง ผบ.พอใจมาก (นั่นเป็นความหวังสูงสุดของผมเลย) 555+++ 

No.2653
sermpong.t ID.2751
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 08:19:26 am »

ที่ติดตั้งเร็วไม่ทราบว่าเดียวนี้เข้าถอดมาเจาะหัวฉีดข้างนอกหรือว่าไม่ได้ถอดมาเจาะแล้วครับ
Anut
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:49:54 am »

pajero v6  ต้องถอด ID ออกมาเจาะอยู๋แล้วครับพี่ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์