Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ==== สอบถามเรื่องการทำ Damp ภายในรถครับ =====  (อ่าน 4082 ครั้ง)
ZentrinO
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 01:53:45 pm »

ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

เคยได้ยินมาว่าหาก Damp ภายในรถ ไม่ต้องทุกซอกทุกมุม แค่ตรงประตู ก็จะทำให้เสียงเครื่องเสี่ยงภายในรถมีมิติมากขึ้น

อยากสอบถามป๋า ๆ ว่ามีป๋าท่านใดทำบ้างแล้วครับ แล้วทำที่ไหนดีครับ ทำแล้วที่ถอดและประกอบกลับเหมือนเดิมไหมครับ ?

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
nokair
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 02:56:50 pm »

ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

เคยได้ยินมาว่าหาก Damp ภายในรถ ไม่ต้องทุกซอกทุกมุม แค่ตรงประตู ก็จะทำให้เสียงเครื่องเสี่ยงภายในรถมีมิติมากขึ้น

อยากสอบถามป๋า ๆ ว่ามีป๋าท่านใดทำบ้างแล้วครับ แล้วทำที่ไหนดีครับ ทำแล้วที่ถอดและประกอบกลับเหมือนเดิมไหมครับ ?

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

ถ้าสนใจเรื่องแดมป์รถ ลองดูตัวอย่างการแดมป์น้องปาคันนี้คับ http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=6281.0

Kamol - Music Lover
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:49:06 am »

ซื้อแผ่นแล้วแดมป์เองก็สามารถทำได้นะครับ  แต่เหนื่อยเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน แล้วก็​แผ่นหากเป็นแผ่นประเภทที่มีฟอยล์ด้วย หากไม่ชำนาญ ก็บาดมือได้ครับ
การแดมป์ ก็ไม่ใช่ว่า แปะๆ เข้าไปแล้วจะได้ผลครับ ต้องมีการตรวจสอบว่า ส่วนไหนเหมาะกับแผ่นประเภทไหน และ เทคนิคการติดแผ่นก็มีผลอย่างมากกับประสิทธิภาพครับ

แผ่นที่ผมใช้แดมป์ในรถเป็น ยี่ห้อ Stp ซึ่งในบรรดาแผ่น damp ก็เป็นหนึ่งในยี่ห้อที่ได้รับการยอมรับมากที่สุด และหาซื้อได้ในเมืองไทย
การแดมป์  ปกติเริ่มเล่นเครื่องเสียง หรืออยากให้รถเงียบลง ก็จะแดมป์ ประตูคู่หน้าก่อนครับ   อีกส่วนที่ช่วยให้เงียบไปได้มากคือ damp พื้นครับ เสียงที่ลอดเข้ามาในห้องโดยสารเงียบไปเยอะ

แผ่นแดมป์ของ STP คงต้องแบ่งหลักๆเป็น 3  แบบนะครับ

1 Vibration Damping  เป้นวัสดุที่ไว้สำหรับลดการสั่นค้างชองโลหะหรือพลาสติกต่างๆของรถยนต์

แบ่งเป็นเกรดตามคุณภาพดังนี้     Vizomat PB 2    >    Silver   >   Gold    >   Bomp

2 Sound Damping    เป็นวัสดุกันเสียงโดยเราจะเรียกว่า  Splen

3 Bitoplast    เป็นวัสดุป้องกันการเสียดสีของวัสดุต่างๆในรถ

หากสนใจ stp ผมแนะนำที่ QC  เพราะเป็นศูนย์บริการที่ผ่านการฝึกอบรม

จากบริษัทโดยตรง  มีเพื่อนบางคน ไปแดมป์ที่อื่นมา แต่ไม่เหมือนกัน โดนหลอกมาก็หลายราย กลายเป็นจ่ายเงินสองรอบ ต้องระวังครับ

การเลือกวัสดุที่คุณภาพต่างกันมีผลกับงบประมาณและคุณภาพที่ได้นะครับ

หากไม่ใช้แผ่น stp ก็มีแผ่นยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคาถูกลงมา ก็ช่วยได้ระดับนึงเลยครับ
ลองสอบถาม น้าหนึ่ง หรือเฮียนพ เรื่องราคา และโปรโมชั่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์