Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ไขปัญหามีเสียงจิงหรีดร้องที่หน้ารถ เวลาสต้าร์รถตอนเช้า ที่เกิดจากสายพาน  (อ่าน 2597 ครั้ง)
leo_echo @158
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:33:24 pm »

น้องปาผมก็เจอปัญหาครับ  เวลาสต้าร์รถตอนเช้า หรือ ตอนเครื่องเย็น ๆ มักจะได้ยินเสียงจิงหรีด (กรีด ๆๆ ) เหมือนเสียงเหล็กเสียดสีกัน

ก็อดแปลกใจไม่ได้  ว่า มันเกิดจากอะไร  เห็นสมาชิกหลายท่านลงกระทู้ ว่ามีเสียงดังมาก หรือมีเสียงจิงหรีด อยู่หน้ารถ

วันก่อนได้น้ำยา sonak  มา ก็เลยฉีดอัดเข้าไปจนเยิ้ม ทั้งสายพาน  ปรากฎว่า หายครับท่าน เสียงหายไป มีแต่เสียงเครื่องยนต์ครับ งง..ครับ

คิดว่า น่าจะเป็นที่สายพานแอร์ สานทัมมิ่ง เป็นสนิม หรือมีฝุ่นจับ พอฉีดน้ำยา โซแน๊ท เข้าก็สลายฝุ่น หรือสนิทออก  ทำให้ไม่มีเสียงดังคล้ายจิงหรีดอีกครับ

ลองดูครับ...
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:42:42 pm »

ขอบคุณครับ

รถคันเก่าผมก็ดังครับ
เปลี่ยนสายพานหายครับ
พร้อมกะเงินในกระเป๋า... Cheesy Cheesy

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:05:17 pm »

ทำได้ทั้งโซเเน็ก และไขปรับตั้งจ้ะ
ของผมเป็น ก็ให้ศูนย์ทำให้ตอนครบระยะพอดี

ตอนไปผาตากเสื้อ ก็พบว่าเพื่อนสมาชิกเป็นกันเยอะ ทั้งเจ้เปิ้ล ป๋าเเบงค์ ...
บอกพ่อเลี้ยงเมืองจันทน์คำเดียว เเกไขให้เดี๋ยวนั้น
... หายสนิท ป๋าอู๊ดนี่เก่งจริงๆ like like

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
KEJPSport
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:22:15 pm »

ต้องลองดูมั่งละ ของผมดังจนน่ารำคาญในยามเช้าอ่ะครับ จะได้ลองใช้ Sonax ฉีดดูบ้าง แต่อยากให้หายขาดไปเลยดีกว่านะเนี่ย  เชอะ เชอะ

ความรักนั้นก็อดทนนานและกระทำคุณให้ ความรักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง ไม่หยาบคาย ไม่คิดเห็นแก่ตนเองฝ่ายเดียว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด ความรักทนได้ต่อทุกอย่าง และเชื่อในส่วนดีของเขาอยุ่เสมอ
leo_echo @158
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 02:05:33 pm »

ทำได้ทั้งโซเเน็ก และไขปรับตั้งจ้ะ
ของผมเป็น ก็ให้ศูนย์ทำให้ตอนครบระยะพอดี

ตอนไปผาตากเสื้อ ก็พบว่าเพื่อนสมาชิกเป็นกันเยอะ ทั้งเจ้เปิ้ล ป๋าเเบงค์ ...
บอกพ่อเลี้ยงเมืองจันทน์คำเดียว เเกไขให้เดี๋ยวนั้น
... หายสนิท ป๋าอู๊ดนี่เก่งจริงๆ like like
------------------------------------------------------

การปรับระยะสายพาน  ต้องระวังนะครับ  ให้ได้ระยะพอดี ต้องกะเผื่อช่วงระยะที่สายพานเกิดความร้อนสูง

จะทำใหสายพานตรึงเกินไป อาจทำให้ขาดได้นะครับ...

หรืออีกนัยหนึ่ง จะทำให้อายุการใช้งานของสายพานสั้นลงได้   ...

ต้องระวังครับ..  ต้องค่อย ๆ ปรับทีละนิด..

ปาเงินคลอง 8
MK28 2WD GT @www.pajerosport-thailand.com
Newbie
*

like: 9

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 03:12:12 pm »

ผมก็มีเสียงเป็นบางวันครับ จะลองฉีดโซแน็กดูครับ ขอบคุณครับ  สาธุ

MK28 ปาเงินคลอง 8
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์