Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังแล้วปวดตับ  (อ่าน 3090 ครั้ง)
ga2002
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:58:17 am »

ป๊าๆครับ ผมกำลังจะจอง v6 3000 แล้วผมบอกเพื่อนๆว่า จะเอาไปติดแก๊ส ก็มีเสียงดังขึ้นมาว่า น้องปา ของเราติดแก๊ส แล้วเครื่องมันร้อนไม่ดี ทำไมไม่เป็นเล่นอีกค่ายละติดแก๊ส มันจี๊ดที่ตับเลย คนมันรักไปแล้วอะทำไงได้ เลยอยากถามป๊าๆในห้องนี้ เรื่องความร้อนของน้องปาครับว่าถ้าติดแล้ว จะเกิดอาการตัวร้อนหรือครับน้องปา หรือว่าติดไปแล้วมียาลดไข้ ทิดนี้ไปคุยกับเซลแล้วครับจะไปจอง สาธุ
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:07:32 pm »

ของผมไม่ใช่ V6 หน่ะสิครับ แค่ 2.4 เองครับ ก็เลยไม่รู้ว่า V6 จะมีปัญหาเรื่องความร้อนหรือเปล่า ส่วน 2.4 ของผมตอนนี้ยังไม่มีปัญหาครับ ใช้มา 15,000 โลแล้วครับ ติดแก๊สตั้งแต่ ยังไม่พ้น 1,000 โลเลยครับ ลองปรึกษาคุณ เอส หงษ์ทองแก๊สดูสิครับ
jomjoon
ID 1571 HIGHWAY 13
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:19:55 pm »

ผมใช้ 2.4 ครับ ความร้อนก็ปรกติดี โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเพราะมิตซูออก V6 มาก็เพื่อติดแก๊สอยู่แล้ว
ga2002
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:30:57 pm »

ฟังป๊าๆมาพูดอย่างนี้หายปวดตับเลยครับ 
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:01:42 pm »

มะก่อนขับ Escape ขอบอกว่าห้องเครื่องแคบกว่านี้มาก พอติดแก๊สแล้วอุปกรณ์จึงไปไวกว่าน้ำมัน แต่ห้องเครื่องของปาเจโร่ 2.4 มีแอร์โฟรค่อนข้างดีมาก ๆ ครับ เหมือนออกแบบมาให้ติดแก๊สยังไงยังงั้น หุหุ เรื่่่องความร้อนผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ  ยอดเยี่ยม
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 04:07:00 pm »

ที่ไข้ขึ้น นะ  ดีเซล 2.5 ลิตร 
ga2002
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:44:21 am »

ที่ไข้ขึ้น นะ  ดีเซล 2.5 ลิตร 

ขอบคุณ ครับป๊า สาธุ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:45:19 am »

---พวกคอ LPG เขามักจะเจอ วาวล์ยันกันบ่อย -- V6-ใช้ ไฮดรอลิควาวล์ ปัญหาทุเลาลงไป 1 แต่สัก 100,000 โลใส่ Timing Belt ใหม่ก็เปิดเช็คด้วยเลย (อันนี้ช่อมแพงกว่าแน่ถ้ามีปัญหาต้องเปลี่ยน แต่พอรับได้)
---แรงอัดกระบอกสูบ 10.5:1  ก็ยังลงตัวสำหรับ ไฮ Octane อย่างแก็สอีก ข้อดีอีกหนึ่ง (เรื่องชิงจุดระเบิดก่อน) ได้ม้าเพิ่มจากขนาด CC เท่าเดิมอีก 10 กว่าตัว
---Mivec เทคโนโลยี่ ก็มีไว้ไม่แพ้ หลายค่าย ไม่เชยอีกคล้ายกับ ไอ้ Tech Tech Vec Vec อะไรพวกนี้ (พอถึงรอบที่วาวล์มันยกละก็ โซ๊ด...) อันนี้ได้อีกหลายตัวตอนมันทำงาน
---น้ำหนักน่าจะเบาจากการใช้เสื้อ Aluminium เสียอย่างเดียว LPG ไม่รู้มันไปทำอะไร กับพวก Aluminium พวกช่างที่ผ่าเครื่อง เรียกอาการนี้ว่า "ปลวกกิน" แต่ถ้ารู้สาเหตุที่แท้จริงก็ป้องกันได้  ยังไม่มีป๋าคนไหนมาแจงlสรุปว่าเกิดจากอะไร  แต่ป๋าเอส เขาบอกว่าเมืองนอกมีใช้แล้ว LPG ไม่ต้องต้ม ไปจัดการฉีดแถววาวล์เลย ระบบจะต่างออกไปจนถึงวาวล์ถังเลย อ่านรายละเอียดที่ป๋าเอสตอบโพส  เมือ่ไม่มีหม้อต้มการแทรกไปกับน้ำของแก๊ส เพื่อไปอยู่ในระบบหล่อเย็นก็ปิดประตูไปอีก 1
---เรื่องความร้อนเท่าที่ผมใช้มาหลายปีมันมีมากว่าน้ำมันนิดหน่อย  แต่ถ้าจูนบางเอาประหยัดเกินพอดีละก็ร้อนแน่ ก็ยังแก้ด้วยการจูนให้ลงตัวก็จบไปอีกหนึ่ง
สายหรือท่อยางที่ใช้ ตรวจความกรอบ หรือแตกให้บ่อยกว่าหน่อย ร้านแก็สต้องเลือกใช้สายดีทนความร้อนนิดนะ แค๊มหัวให้ดีทุกจุด

--- อ้ายเรื่องเครื่องโทรมกว่าน้ำมันอะใช่แน่ แต่นานแค่ไหนละ แล้วความนานนั้น ได้เงินคืนมาวางเครื่องใหม่ได้อีก 3เครื่องหรือเปล่าละเนอะ หรือถ้าคิดแบบเถื่อนเลยหยาบหยาบ  วิ่ง 300,000 โล แล้วเครื่องพัง ถ้าส่วนต่างประหยัดไปโลละเท่าไรก็ คูณ 3 แสนดู เอาแค่ 2 บาท ตอน 3แสนโลก็ได้ 600,000 แล้วนา จ่ายดาวน์คันใหม่ได้เลยมังเนอะ...(ผมรู้ไม่จริงหรอกเอา มารวมสะเปะสะปะให้พอจินตนาการตามได้ อยากรู้ลึกอันไหนหาความรู้เพิ่มเติมได้ในเวบ) แต่ก็เป็น guideline ให้ไปตามหาข้อมูลจริงได้ง่ายขึ้นครับสำหรับ LPG ใหม่ ปราถนาดีจึงตั้งใจโพสอย่ามาเบรคกันนะ ใจน้อยด้วย เด๋วไปยาว อิิอิ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
vic_vet
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:37:37 pm »

คันปัจจุบันที่ผมใช้อยู่ ตอนเป็นน้ำมันก็ร้อนเหมือนกัน  ตอนใช้กาซ ผมก็ช่วยนิดหน่อยตอนจอดแล้วเปิดฝากระโปรง(จอดที่บ้าน)คันนี้รถยุโรป 200,000+ กม. ติดกาซตอน140,000 กม.เห็นอุปกรณ์ที่เป็นพลาสติก จาก ขาวใส เป็น ขาวขุ่น ก็ กระปุกน้ำมันเบรคอย่างเดียว ซึ่งก็ไม่รู้ว่า เสื่อมจากอายุ หรือ ความร้อน
สรุป เรื่องความร้อนผมว่า ไม่เท่าไหร่ครับ กว่าจะเสียหายสำหรับป้ายแดงผมว่า หลายปีอยู่ ตอนนั้นป๋าอาจจะเปลี่ยนรถแล้วก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์