Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหมือนจะได้กลิ่นไอเสียเข้ามาในห้องโดยสารครับ ขอคำแนะนำ  (อ่าน 2678 ครั้ง)
krubest_btr
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 11:13:42 pm »

คือเรื่องมีอยู่ว่าเมื่อสามวันก่อนผมเข้าไปทำธุระใน กทม แล้วช่วงเช้าขากลับ ขณะใช้รถ ก้อได้กลิ่น ไอเสีย เหม็นในตัวรถ ทีแรกก้อนึกว่าหลอนคิดไปเองแต่สักพักผู้ร่วมทาง ก้อบอกว่าได้กลิ่นเหมือนกัน  ผมก้อเลยจอดปั๊มและ ลงไปดู ใต้ท้องและห้องเครื่อง ก้อดูปกติดีก้อเลยไปต่อ แต่เปลี่ยนระบบม่วิ่งน้ำมัน กลิ่นก้อเริ่มเบาลง จนหมด และวิ่งน้ำมันอยู่ สองร้อยกว่าโล ลองวิ่งแก้ส อีกรอบ ก้อปกติดี ไม่มีกลิ่นครับ เลยอยากเข้ามถามดูครับว่ามีใครเคยเป็นหรือมีคำแนะนำมั๊ยครับ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 12:19:18 am »

ปิดระบบหมุนเวียนอากาศภายนอกเข้ามาแล้วใช่เปล่าครับ

krubest_btr
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 06:36:41 pm »

ปิดระบบหมุนเวียนอากาศภายนอกเข้ามาแล้วใช่เปล่าครับ
ครับผมเช็คดูแล้วครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 07:31:09 pm »

ขอเดาอีกทางนะครับ

ป๋าลองเดินไปที่รถตอนนี้เลยครับ   แล้วดึงเปิดฝาถังน้ำมัน  แล้วเอามือบิดฝาเกลียวถัง  ตามเข็มนาลิกา   ถ้าป๋าบิดให้มันดังแกร็กแกร็กได้  แสดงว่ามันคลายตัวออกมาเองได้    แล้วป๋าเปิดฝาใหม่ดมกลิ่น 95G ที่ออกมาจากถัง  หากกลิ่นไอเสียที่ป๋าว่ามันคล้ายกลิ่น 95G พอมันเก่ากลิ่นมันจะเหม็นกว่าตอนใหม่มาก หรือหากปล่อยให้มันเน่านานละก็  พอติดเครื่องตอนเช้าเหม็นติดจมูกเลย   

หากใช่ก็ต้องหมั่นเปิดฝาถังแล้วบิดให้ดังแก๊รก   มันคลายเองได้ง่าย ไม่ว่าเราจะ ปิดแน่นแค่ไหนครับ

หากผ่านข้อนี้ไป  ก็ต้องดูเรื่องกลิ่นแก็สด้วยโดยปรกติ  เราจะไม่ได้กลิ่นแก็สเลย  แม้กระทั่งดมจากท่อไอเสีย  หากไม่ได้ทะลวงแคทมา

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
krubest_btr
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 08:07:10 pm »

ขอเดาอีกทางนะครับ

ป๋าลองเดินไปที่รถตอนนี้เลยครับ   แล้วดึงเปิดฝาถังน้ำมัน  แล้วเอามือบิดฝาเกลียวถัง  ตามเข็มนาลิกา   ถ้าป๋าบิดให้มันดังแกร็กแกร็กได้  แสดงว่ามันคลายตัวออกมาเองได้    แล้วป๋าเปิดฝาใหม่ดมกลิ่น 95G ที่ออกมาจากถัง  หากกลิ่นไอเสียที่ป๋าว่ามันคล้ายกลิ่น 95G พอมันเก่ากลิ่นมันจะเหม็นกว่าตอนใหม่มาก หรือหากปล่อยให้มันเน่านานละก็  พอติดเครื่องตอนเช้าเหม็นติดจมูกเลย   

หากใช่ก็ต้องหมั่นเปิดฝาถังแล้วบิดให้ดังแก๊รก   มันคลายเองได้ง่าย ไม่ว่าเราจะ ปิดแน่นแค่ไหนครับ

หากผ่านข้อนี้ไป  ก็ต้องดูเรื่องกลิ่นแก็สด้วยโดยปรกติ  เราจะไม่ได้กลิ่นแก็สเลย  แม้กระทั่งดมจากท่อไอเสีย  หากไม่ได้ทะลวงแคทมา
ครับๆ ตอนสตาร์ทวันนั้น วันที่มีกลิ่นแปลกๆน่ะครับ น้ำมันค้างถังประมาณ สองทิตย์ได้อยู่ครับ แล้วก้อลองเช็คดูแล้วที่ฝาถังก้อปรกติดีครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์