Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์  (อ่าน 10047 ครั้ง)
karnnet
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 03:16:49 pm »

ปาเจโร่เครื่องเบนซิน ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่กี่กิโลค่ะ (เกียร์ธรรมดา) วิ่งไป 20000 เข้า 0 เช็คระยะเจ้าหน้าที่บอกค่อยเปลี่ยนตอน 40000 แต่ตอนนี้เข้าเกียร์รู้สึกฝืดๆ ขอรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ
Barney
Newbie
*

like: 4

Pakati

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 04:26:41 pm »

ตามคู่มือก็ 40000โล แต่ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+เฟืองท้าย ทุก 20000โล เบอร์ 90 ยี่ห้อดีๆหน่อยเช่น mobil 1, Valvoline
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:12:36 pm »

ถูกต้องครับ

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:06:19 pm »

ตัวนีเลยครับ บอกเลยต่างกันศูนย์ ฟุ่งๆๆครับ เสียงเกียร์เงียบ เปลี่ยนแล้วจะรู้ว่าดีเป็นยังไงครับ  ลองแล้วเลยบอกต่อ   

ลองมาแล้วหายตัว 

จบที่ตัวนี้  หาซื้อได้ตามลิงค์นี้นะครับ 

http://www.rlaid.com/product.detail_426581_th_1942297#

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:00:19 pm »

ตัวนีเลยครับ บอกเลยต่างกันศูนย์ ฟุ่งๆๆครับ เสียงเกียร์เงียบ เปลี่ยนแล้วจะรู้ว่าดีเป็นยังไงครับ  ลองแล้วเลยบอกต่อ   

ลองมาแล้วหายตัว 

จบที่ตัวนี้  หาซื้อได้ตามลิงค์นี้นะครับ 

http://www.rlaid.com/product.detail_426581_th_1942297#

น่าโดนฝุด ๆ เด๋วจัดตอน 30000 ดีกว่า แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้ามีกำลังเปลี่ยนบ่อย ๆ ก็ดีกับเกียร์แน่นอนครับ และจริง ๆ มันก็ไม่แพงด้วยย
Sinplug
"มองให้ไกล ไปให้ถึง"
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:24:54 am »

แนะนำ Valvoline ครับ

"www.facebook.com/BizLub สารหล่อลื่นจาก Valvoline USA โดยตรง "
savesane
Newbie
*

ID3618

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:54:00 am »

ขอถามซื่อๆ 
น้องปาเราใช้กี่ลิตรครับ  สาธุ

PA 2.4 MY13 BLACK-GRAY
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 01:01:18 pm »

ขออนุญาติ

ช่วยผมสรุปหน่อยเถิดว่า
ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมันเกียร์ของศูนย์
เห็นว่าใช้ยี่ห้ออื่นแล้วมีปัญหา
มันยังไงแน่ 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
ปา-ขาวชบา
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 06:04:08 pm »

ช่วยแนะนำการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย ปา2.4  ติดแก๊สด้วยครับเช็ค 5000 โลแรกครับช่วยบอกรุ่นและเบอร์ด้วยครับ

จะดูแลทุกคนให้ดีที่สุด
ram
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 01:17:04 pm »

น้ำมันเกียร์ กับเฟืองท้ายใช้อย่างละกี่ลิตรครับ แล้วน้ำมันเฟืองท้ายใช้ของอะไร เบอร์อะไรครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:36:35 am »

เฟืองท้าย เต็มรูเติม 3.5 ลิตร มากกว่าตามคู่มือครับ   ผมเต็มรูเติมล้นออกมาเป็น Ok 40000 โลไม่มีหอน  ตอนนี้เท่านั้น  ในอนาคตไม่รู้ครับ   น้ำมันเฟืองท้ายตามป๋า A มีจุกแหลมเติมง่าย   ไม่มีหินทีเดียว  เพราะมันหนืดชะมัด  ร้านอะไหล่มักตั้งโชว์หน้าร้านเยอะเลย  เห็นมีทุกร้านพัทยา  ผมเปลี่ยนทุก 20000 ทำเองไม่ต้องขึ้นแม่แรง  นอนมุดอย่างเดียวปลอดภัยกว่า  ถ้าจะมุดเองเลือกที่จะไม่ใช้แม่แรง  แล้วพอมุดได้  อย่าไว้ใจแม่่แรงโดยไม่มีขาตั้งสามขาแล้วมุดนะป๋า   อันตราย  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 04:22:09 pm »

เฟืองท้าย เต็มรูเติม 3.5 ลิตร มากกว่าตามคู่มือครับ   ผมเต็มรูเติมล้นออกมาเป็น Ok 40000 โลไม่มีหอน  ตอนนี้เท่านั้น  ในอนาคตไม่รู้ครับ   น้ำมันเฟืองท้ายตามป๋า A มีจุกแหลมเติมง่าย   ไม่มีหินทีเดียว  เพราะมันหนืดชะมัด  ร้านอะไหล่มักตั้งโชว์หน้าร้านเยอะเลย  เห็นมีทุกร้านพัทยา  ผมเปลี่ยนทุก 20000 ทำเองไม่ต้องขึ้นแม่แรง  นอนมุดอย่างเดียวปลอดภัยกว่า  ถ้าจะมุดเองเลือกที่จะไม่ใช้แม่แรง  แล้วพอมุดได้  อย่าไว้ใจแม่่แรงโดยไม่มีขาตั้งสามขาแล้วมุดนะป๋า   อันตราย  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ถามซื่อๆ เช่นกันครับป๋า
เวลาป๋าเติมเอง ป๋าเอาน้ำมันไปทิ้งไหนกันครับ ผมเคยคิดจะทำ แต่ไม่รู้ทิ้งไหน เลยแอบไปอู่เป็นประจำครับ
ที่น่าจำทำเองได้ก็
1. เปลี่ยน ถ่าย น้ำมันเฟืองท้าย
2. เปลี่ยน ถ่าย น้ำมันเครื่อง
3. อัดจารบี ยอยเพลากลาง  => ทำเอง
4. หล่อเย็น => ทำเอง
Punpun
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 05:56:42 pm »

เวลาป๋าเติมเอง ป๋าเอาน้ำมันไปทิ้งไหนกันครับ ผมเคยคิดจะทำ แต่ไม่รู้ทิ้งไหน เลยแอบไปอู่เป็นประจำครับ
1. เปลี่ยน ถ่าย น้ำมันเฟืองท้าย
3. อัดจารบี ยอยเพลากลาง  => ทำเอง

[/quote]

ผมมีข้างบ้านอู่ Honda อยู่ จอดทำในอู่   น้ำมันอะไรก็แล้วแต่เราเอาใส่ถัง 200 ลิตร ตุนไว้ขายได้ถังละหลายพันบาทครับ
แต่ถ้าทำเองที่บ้าน   ถ้ามีถัง 20 ลิตรหรือ แกลลอน 5 ลิตรใส่ตุนไว้ก็ได้ครับ  ลองเอาไปวางไว้ข้างถังขยะ  อย่างนั้นให้เรียบร้อย   รถขยะก็จะเอาไปขายได้ครับ  หรือถ้ามีเก็บของเก่า  เขาก็เอาไปครับ  มันมีราคาพอควรครับ
หากเก็บได้มากถึง 100 ลิตร  หาเบอร์โทร ใน Google รับซื้อน้ำมันเก่า เขาก็มาครับถ้ามากถึง 100 ลิตร หากจะทิ้งเพราะมีน้อย   ตอนล้างรถ เอาใส่รถไปด้วย  ร้านล้างรถที่ถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็จะขอบคุณป๋ามากครับที่เอามาให้  เพราะ เหมือนเอาเงินมาให้เลย ตั้ง 5 ลิตร มากกว่า 50 บาทครับ
แต่แค่ใส่แกลลอนไว้ดีแล้วเขียนติดกระดาษบอกก็ดีนะครับ  ว่า  เป็นน้ำมันเครื่องเก่า หากเอาไปขายก็หยิบไปเลย  ผมว่าไม่เกินรุ่งเช้าคับผม

ป๋าเชื่อไหมว่า  ถึงขนาดมีมาเฟียเล็กเล็ก  ประมูลน้ำมันเครื่องเก่าตาม 0 รถยนต์  และภายในหนึ่งเดือนมีรายได้ถึงเดือนละ หลักหลายแสนเลยนะครับ  ทุก 3 วัน หากไม่เข้ามาดูดเอาไปจาก  0 มันจะล้น Tank ใหญ่ใน 0 ได้ครับ เฉลี่ยราคาถูกถุกก็ 1 ลิตร 10 บาท ทีเดียวอันนี้ขั้นต่ำนะครับ รายได้พิเศษใน 0 ของช่างครับ  มีเพื่อนผมอยาก Set ระบบ เข้าไปซื้อใน 0 แต่เจอตอกลับมาทั้งนั้นครับ  
มันเป็นธุรกิจ กินนิ่มเลยครับ แค่เอาทุก 0 ในจังหวัดเดียว  ต้องใช้รถ pickup ตามเก็บ วันละ มากกว่า 20 คัน  ทุกวัน  คันนึงกำไรมากกว่าหมื่นบาทครับ

ฟังแล้วน่าตกใจไหมครับป๋า   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 05:58:36 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 06:21:59 pm »

3. อัดจารบี ยอยเพลากลาง  => ทำเอง

ผมมีข้างบ้านอู่ Honda อยู่ จอดทำในอู่   น้ำมันอะไรก็แล้วแต่เราเอาใส่ถัง 200 ลิตร ตุนไว้ขายได้ถังละหลายพันบาทครับ
แต่ถ้าทำเองที่บ้าน   ถ้ามีถัง 20 ลิตรหรือ แกลลอน 5 ลิตรใส่ตุนไว้ก็ได้ครับ  ลองเอาไปวางไว้ข้างถังขยะ  อย่างนั้นให้เรียบร้อย   รถขยะก็จะเอาไปขายได้ครับ  หรือถ้ามีเก็บของเก่า  เขาก็เอาไปครับ  มันมีราคาพอควรครับ
หากเก็บได้มากถึง 100 ลิตร  หาเบอร์โทร ใน Google รับซื้อน้ำมันเก่า เขาก็มาครับถ้ามากถึง 100 ลิตร หากจะทิ้งเพราะมีน้อย   ตอนล้างรถ เอาใส่รถไปด้วย  ร้านล้างรถที่ถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็จะขอบคุณป๋ามากครับที่เอามาให้  เพราะ เหมือนเอาเงินมาให้เลย ตั้ง 5 ลิตร มากกว่า 50 บาทครับ
แต่แค่ใส่แกลลอนไว้ดีแล้วเขียนติดกระดาษบอกก็ดีนะครับ  ว่า  เป็นน้ำมันเครื่องเก่า หากเอาไปขายก็หยิบไปเลย  ผมว่าไม่เกินรุ่งเช้าคับผม

ป๋าเชื่อไหมว่า  ถึงขนาดมีมาเฟียเล็กเล็ก  ประมูลน้ำมันเครื่องเก่าตาม 0 รถยนต์  และภายในหนึ่งเดือนมีรายได้ถึงเดือนละ หลักหลายแสนเลยนะครับ  ทุก 3 วัน หากไม่เข้ามาดูดเอาไปจาก  0 มันจะล้น Tank ใหญ่ใน 0 ได้ครับ เฉลี่ยราคาถูกถุกก็ 1 ลิตร 10 บาท ทีเดียวอันนี้ขั้นต่ำนะครับ รายได้พิเศษใน 0 ของช่างครับ  มีเพื่อนผมอยาก Set ระบบ เข้าไปซื้อใน 0 แต่เจอตอกลับมาทั้งนั้นครับ  
มันเป็นธุรกิจ กินนิ่มเลยครับ แค่เอาทุก 0 ในจังหวัดเดียว  ต้องใช้รถ pickup ตามเก็บ วันละ มากกว่า 20 คัน  ทุกวัน  คันนึงกำไรมากกว่าหมื่นบาทครับ

ฟังแล้วน่าตกใจไหมครับป๋า  

ได้ข้อมูลจากป๋า Punpun อีกแล้ว  สาธุ
ผมถ่ายเอง 2 ครั้ง น้ำมันเก่ายังอยู่ในแกลลอนอยู่เลย ไม่รู้จะเอาไปทิ้งที่ไหน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 06:24:32 pm โดย suPreme » บันทึกการเข้า

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Punpun
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 03:03:36 pm »

ตอนป๋าไปล้างรถ  อาจมีบริการถ่ายน้ำมันเครื่อง  ก็บอกไปตรงตรงเลยว่าเอาน้ำมันเก่ามาให้   เขารับอยู่แล้วครับ 

ดีใจที่ไม่มีใครตอบว่าก็เททิ้งข้างรั้ว  Cheesy Cheesy Cheesy    เอาอีกเกร็ดความรู้นะครับ  ถ้าเอาไปเทในปริมาณมากพอใต้ต้นไม่ใหญ่   มันตายให้เห็นเลยครับ  ยืนตายใบร่วงเลย หญ้ายังขึ้นยากเลยครับ   แต่ไม่แนะนำ  ทำลายสภาพแวดล้อมแบบระยะยาวครับ  คนต่างจังหวัดเขามักเจอปัญหากอไผ่ใหญ่เกินไป  แลัวอยากบังคับตามใจ   เขาเอาเกลือไปใส่โคนต้น ตรงนั้นตรงนี้   แต่ถ้าเจอน้ำมันเครื่องเก่าเยอะพอ  เกลืออายไปเลยผมว่า  แต่ไม่เคยลอง   แต่ที่อู่เพื่อน  ปลูกมะละกอไว้สองต้นกำลังงดงาม  เจอ Mobil1 เข้าไปแกลลอนเดียว  ต้นมันเน่าคาที่ไปเลย    ไม่มีเจตนาแต่น้ำมันเครื่องมันหก  แล้วเอาทรายไปซับเอาทรายมาทิ้งใต้ต้นเท่านั้นเอง  ไม่กี่ลิตรด้วย 

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์