Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงตึงๆ เมื่อเจอทางขรุขระโดยเฉพาะถนนคอนกรีต หรือ ตลกหลุมครับ  (อ่าน 2497 ครั้ง)
sohanlate
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:19:18 am »

ตอนนี้ 77000 กิโลแล้วครับ รถมีเสียงตึงๆ เมื่อเจอทางขรุขระโดยเฉพาะถนนคอนกรีต หรือ ตลกหลุมครับ

และเวลาเจอระนาดบนถนน ก็สั่นขึ้นมาถึงพวงมาลัยเลยครับ

ตอนแรกก็คิดว่ายางแข็งก็ไปเปลี่ยนยางชุดใหม่มา ก็ยังไม่หาย ก็ไปเปลี่ยนโช๊คใหม่มา ก็ยังไม่หาย

เมื่อเช้าลองอัดบนทางด่วน 140-150 พวงมาลัยสั่นมาก(สั่นที่ระยะฟรีนะครับ)

ป๋าท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้มั่งครับ  Undecided Undecided Undecided
Pon76
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 11:12:12 am »

ให้ศูนย์check บุชลูกยางต่างๆของช่วงล่างหรือยังครับ ว่ายังแน่นหรือเปล่า
wasabi91888
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 11:56:35 pm »

ของผมปายแดงเลยครับ ปา14 เปลี่ยนโช้คโปรเพนเดอร์ปรับ4 เจอทางปูนเสร็รเลยครับเจอหลุมเล็กๆๆสั้นขึ้นพวงมาลัยเลยครับ ไทรทั่น4ประตูไม่เห็นเป็นวิ่งไป3แสน5แล้ว140-ยังนิ่งครับ ยกสองนิ้วใช้โช้คโปรเพนเดอร์แกน20มิล. ตอนนี้แทบไม่อยากขี่ ปาเจโร่เลยครับไม่รู้จะแก้ยังงัย ลองปรับทุกเบอร์แล้วครับ
Ton Korat
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 06:31:45 pm »

อยากแนะนำให้เข้าศูนย์ดูก่อนครับ ถ้าไม่หายหาร้านช่วงล่างเก่งๆข้างนอกครับ ที่บอกมาอาการทะแม่งๆไงไม่รู้ครับ ผมเดาว่าพวกลูกยางช่วงล่างโดยเฉพาะพวกแถวปีกนกมีปัญหาครับ หรืออะไรซักอย่างมันขันไม่แน่น
wasabi91888
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 09:53:00 pm »

อยากแนะนำให้เข้าศูนย์ดูก่อนครับ ถ้าไม่หายหาร้านช่วงล่างเก่งๆข้างนอกครับ ที่บอกมาอาการทะแม่งๆไงไม่รู้ครับ ผมเดาว่าพวกลูกยางช่วงล่างโดยเฉพาะพวกแถวปีกนกมีปัญหาครับ หรืออะไรซักอย่างมันขันไม่แน่น
ไล่น็อตแล้วครับแน่นทุกตัวตรงตำแหน่งครับ ตั้งศูนย์แล้วครับ เข้าศูนย์ตอน10000โลแจ้งไป ตอบกลับมาว่าเปลี่ยนโช้คมาแข็งกว่าเดิมเป็นแบบนี้ครับ แถมโดนแจ้งเปลี่ยนกรองแอร์ ทั้งๆๆที่ไม่ใด้เปลี่ยนแบบว่าซื้อมาใส่เองตอนออกรถวันแรกคับ กรองอันเดิม น็อตตัวเดิม กรองอันเดิม แต่เก็บตังเราไปครับ รู้ตอนหลังจากนั้นอาทิตย์นึงพราดเพราะให้แฟนไปจ่ายตังมัวคุยกับช่างอยู555 ซื้อมาแล้วครับใช้ต่อปายครับ
Ton Korat
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 08:08:28 am »

ไล่น็อตแล้วครับแน่นทุกตัวตรงตำแหน่งครับ ตั้งศูนย์แล้วครับ เข้าศูนย์ตอน10000โลแจ้งไป ตอบกลับมาว่าเปลี่ยนโช้คมาแข็งกว่าเดิมเป็นแบบนี้ครับ แถมโดนแจ้งเปลี่ยนกรองแอร์ ทั้งๆๆที่ไม่ใด้เปลี่ยนแบบว่าซื้อมาใส่เองตอนออกรถวันแรกคับ กรองอันเดิม น็อตตัวเดิม กรองอันเดิม แต่เก็บตังเราไปครับ รู้ตอนหลังจากนั้นอาทิตย์นึงพราดเพราะให้แฟนไปจ่ายตังมัวคุยกับช่างอยู555 ซื้อมาแล้วครับใช้ต่อปายครับ

ครับเหนื่อยแทนจริงๆกับศูนย์มิตซู อ้อ มีอีกอย่างที่เคยเจอ ลูกปืนล้อกวดไม่แน่นครับ ผมต้องถอดมาขันอัดใหม่ วิธีเช็คคือ ขึ้นแม่แรงให้ล้อลอย แล้ว โยกแรงๆดูครับ ซ้ายขวา บนล่าง ถ้ามีกึกกักก็ใช่เลย แม้รถป้ายแดงก็เหอะอะไรก็เกิดขึ้นได้กับมิตซูครับ

Ton Korat
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 08:14:32 am »

ตอนนี้ 77000 กิโลแล้วครับ รถมีเสียงตึงๆ เมื่อเจอทางขรุขระโดยเฉพาะถนนคอนกรีต หรือ ตลกหลุมครับ

และเวลาเจอระนาดบนถนน ก็สั่นขึ้นมาถึงพวงมาลัยเลยครับ

ตอนแรกก็คิดว่ายางแข็งก็ไปเปลี่ยนยางชุดใหม่มา ก็ยังไม่หาย ก็ไปเปลี่ยนโช๊คใหม่มา ก็ยังไม่หาย

เมื่อเช้าลองอัดบนทางด่วน 140-150 พวงมาลัยสั่นมาก(สั่นที่ระยะฟรีนะครับ)

ป๋าท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้มั่งครับ  Undecided Undecided Undecided

แบบนี้ผมเคยเจอถ่วงล้อไม่ดีครับ อาจต้องถ่วงแบบจี้แพงหน่อยแต่ดีกว่า ก่อนถ่วงให้ช่างโยกดูระยะคลอนลูกปืนล้อด้วยครับก็เป็นสาเหตุได้เช่นกัน ถ้าหลวมก็ขันอัดเข้าไปใหม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์