Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเติมน้ำมันดีเซลผสมเบนซิน แรง ประหยัด ควันไม่ดำ จริงหรือ?  (อ่าน 29992 ครั้ง)
praewa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 07:26:12 am »

ต่างหรือเหมือนกับ
1 ถัง + หัวเชื้อ 1 ฝา(1ป๋อง) ครับ
แต่ที่เห็นชัดๆได้น้ำมันเพิ่มอีกเล็กน้อย
****สูตรที่เคยใช้ +หัวเชื้อ ครับ***********
 yes!! yes!!
Jo,CUEL
Newbie
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:35:48 pm »

ไม่ควรเติมน้ำมันผสมกันนะครับ ข้อเสียมีดังนี้
1. อุณหภูมิของน้ำมันแต่ละชนิดมีค่าติดไฟต่างกัน
2. เครื่องยนต์ออกแบบให้ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงไม่เหมือนกัน
3. เบนซินมีค่าการออกเทนสูงกว่าดีเซล อุปกรณ์หัวฉีดเครื่องยนต์สึกหรอเร็ว(อาจทำให้หัวฉีดไหม้ได้)
4. อาการเมื่อเริ่มเติมในช่วงต้นๆประมาณ 10000-30000 กม. เครื่องจะเริ่มสะดุดครับ
5. ชิ้นส่วนภายในเครื่องยต์จะสึกหรอผิดปกติ เพราะเสถียนการจุดระเบิดไฟไม่สม่ำเสมอ
6. คุณรู้ไหมว่ารถน้ำมันที่มาส่งตามสถานีฯ แต่ละช่องที่ใส่น้ำมันอะไรมาก่อนหน้านี้ (รถน้ำมันจะมีตองกั้น)
7. ถังน้ำที่บ้านเราใช้ไปนานๆก็เกิดคราบขี้ตะใคร้..แต่ถังน้ำมันใต้ดินก่อนจะlสูบถึงหัวจ่ายก็มีกรองเหมือนกองน้ำมันเชื้อเพลิงเช่นกัน
8. ดังนั้นนะครับผมขอแนะนำให้เติมน้ำมันในสถานีบริการฯที่ได้มาตรฐาน สังเกตุแค่จะเติมน้ำมันคุณถาม เด็กปั๊มว่า ปั๊มนี้วัดค่า ถพ.(ถ่วงเฉพาะ) ทุกครั้งที่รถน้ำมันมาส่งไหม
9. อ๋อลืมไปเดี๋ยวนี้เด็กปั๊มเป็นชาวต่างด้าว..แต่ก็จะมีผู้จัดการลานจ่ายอยู่นะ...ถามได้ครับ...รับรองคุณจะได้รับการคำตอบที่ดี...เพราะเค้านึกว่าคุณมาจาก...กรมธุรกิจพลังงานหรือสรรพสามิต 555
10. ถ้าให้คุ้มนะครับเติมน้ำมันที่เค้าแถมน้ำดื่ม...เราจะได้เปรียบนะ....เพราะน้ำมันตอนนี้กลั่นจากโรงกลั่นฯในบ้านเราหมด...คุณภาพเหมือนกัน...(ถูกควบคุมฯ)
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 05:26:33 pm »

like like like like

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
N0.175
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 02:15:06 pm »

เก็บไว้เป็นความรู้ครับ แต่ไม่ขอลอง เพราะถ้าเครื่องเป็นไรแล้วไม่อยากไปรบกับ MMTH

"เราไม่มีทางรู้เลยว่าวันไหนคือวันสุดท้ายที่้เราจะได้อยู่กับคนที่เรารัก"
jaa_2510
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:06:29 pm »

การเติมน้ำมันเบนซินผสมกับน้ำมันดีเซล สามารถทำได้ แต่ต้องมีอัตราส่วนที่เหมาะสม เพราะว่าเครื่องยนต์เบนซิน กับ เครื่องยนต์ดีเซล ออกแบบห้องเผาไหม้ต่างกัน กำลังอัดในกระบอกสูบก็ต่างกัน คุณสมบัติของวัสดุที่ออกแบบฯลฯก็ต่างกัน องศาการจุดระเบิดก็ต่างกัน อุณหภูมิการจุดระเบิดก็ต่างกัน(การติดไฟ) ถ้าเบนซินมากกว่ามันก็มีเสียงน๊อกละครับ  สมมุติว่า ผสมได้สัดส่วนพอเหมาะพอดี ก็ดีครับ สตาร์ทง่าย เครื่องเดินเรียบขึ้น การเผาไหม้ดี สมบูรณ์ ควันดำก็หมดไป สุดท้ายได้พลังงานมากขึ้น (ลองแชร์ดูครับ) สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์