Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีแก้ไขยังไง/ได้ยินเสียงดังเอี๊ยดๆ เหมือนยางเสียดสีกัน บริเวณคอพวงมาลัย เมื่อ25พ.ย.  (อ่าน 23236 ครั้ง)
RJ Klaeng
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 05:05:03 pm »

เคยเจอครับ สรุปว่าเป็นที่ "ลาน airbag" แจ้งเคลมที่ศูนย์ได้เลยครับ หายเป็นปลิดทิ้ง 

ป๋า golf ครับ เคลมมา นาน แล้ว หรอคับ
หายเป็นปลิดทิ้งเรยหรอคับ ห้าๆๆ ดีมากเรย
รบกวนขอคำชี้แนะ ด้วยครับ

อาการของผมมันจะมีเสียงเหมือนยางหรือผ้าร่มเสียดสีไปมาเบาๆอยู่ตรงพวงมาลัยเลยครับ ดัง ฟี๊ด ฟี๊ด ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า

ผมออกอาการตั้งแต่รถอายุไม่ถึงปีเลยครับ เข้าศูนย์ไป 3-4 ครั้ง ครั้งแรกๆก็อัดจาระบีให้ก็ไม่หาย ครั้งหลังบอกเป็นที่แกนพวงมาลัย เคลมมาใหม่ก็ไม่หายอีก เลยลองเปลี่ยนศูนย์ดู ช่างเอาไปลองขับ บอกว่าเป็นที่ลานแอร์แบ็ค เลยเคลมอีก ตอนนี้รถอายุ 3ขวบแล้วยังไม่มีเสียงที่พวงมาลัยมากวนใจเลยครับ

แต่ก็มีอีกเสียงนึงนะครับ จะเป็นเสียงเหมือนยางฝืดๆ ค่อนข้างดัง เอี๊ยด อ๊าด อันนี้แก้โดยให้ศูนย์อัดจาระบีตรงแกนพวงมาลัยแถวๆแป้นเบรคที่เท้าน่ะครับ ไม่งั้นใช้น้ำยาอเนกประสงค์ฉีดก็ได้ หายเหมือนกัน แต่ใช้ไปสักพักใหญ่ๆก็จะมีเสียงอีก (อันนีที่ผมเป็นคิดว่าน่าจะเป็นตอนที่เคลมแกนพวงมาลัยมา แต่ศูนย์ดันอัดจาระบีมาให้น้อยเกินไปน่ะครับ เพราะเพิ่งมาเป็นหลังจากเคลมแกนพวงมาลัยนี่แหละ)

ขอบคุณมากครับป๋า  ที่แชร์ ประสบการณ์ให้ป๋า รุ่นน้องๆครับ
อาการของผมมันมีเสียงเหมือนยางหรือผ้าร่มเสียดสีไปมาเบาๆอยู่ตรงพวงมาลัย เหมือนกันเลยครับ
(ว่าแต่ว่า...เค้า อัดจารบี มาให้น้อยเกินไป แล้ว หลังจาก ป๋า ได้อัดจารบี เข้าไป มันจะดังอีกหรือป่าวคับ เป็นการแก้ปัญหาที่ ปลายเหตุ หรือต้นเหตุครับ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ป๋าอย่าเข้าใจผิด คิดว่าผมกวนนะครับ )
ถ้ามีอะไร ขออนุญาตชี้แนะ ด้วยครับ
จ๊ะ(รัชโยธิน)
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:21:39 pm »

นำไปจอดทิ้งไว้แถวถนนเส้นเปี่ยว ๆ สัก วันสองวัน เดี๋ยวก้อหาย จ๊ะ..
milintorn
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:41:47 pm »

แบ่งปันข้อมูล.............ของผมเป็นตอน 6000  km.   เคลมวาว์วแร็คพวงมาลัย  ตอนนี้ 8000 km  ยังไม่มีเสียงกลับมา   ลองดูนะครับ yes!!

5nvly9pNw,j5nvLu]
golf146
Newbie
*

เที่ยวทั่วไทย ไปกับปาเจโร่ ^^

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:57:07 am »

เคยเจอครับ สรุปว่าเป็นที่ "ลาน airbag" แจ้งเคลมที่ศูนย์ได้เลยครับ หายเป็นปลิดทิ้ง 

ป๋า golf ครับ เคลมมา นาน แล้ว หรอคับ
หายเป็นปลิดทิ้งเรยหรอคับ ห้าๆๆ ดีมากเรย
รบกวนขอคำชี้แนะ ด้วยครับ

อาการของผมมันจะมีเสียงเหมือนยางหรือผ้าร่มเสียดสีไปมาเบาๆอยู่ตรงพวงมาลัยเลยครับ ดัง ฟี๊ด ฟี๊ด ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า

ผมออกอาการตั้งแต่รถอายุไม่ถึงปีเลยครับ เข้าศูนย์ไป 3-4 ครั้ง ครั้งแรกๆก็อัดจาระบีให้ก็ไม่หาย ครั้งหลังบอกเป็นที่แกนพวงมาลัย เคลมมาใหม่ก็ไม่หายอีก เลยลองเปลี่ยนศูนย์ดู ช่างเอาไปลองขับ บอกว่าเป็นที่ลานแอร์แบ็ค เลยเคลมอีก ตอนนี้รถอายุ 3ขวบแล้วยังไม่มีเสียงที่พวงมาลัยมากวนใจเลยครับ

แต่ก็มีอีกเสียงนึงนะครับ จะเป็นเสียงเหมือนยางฝืดๆ ค่อนข้างดัง เอี๊ยด อ๊าด อันนี้แก้โดยให้ศูนย์อัดจาระบีตรงแกนพวงมาลัยแถวๆแป้นเบรคที่เท้าน่ะครับ ไม่งั้นใช้น้ำยาอเนกประสงค์ฉีดก็ได้ หายเหมือนกัน แต่ใช้ไปสักพักใหญ่ๆก็จะมีเสียงอีก (อันนีที่ผมเป็นคิดว่าน่าจะเป็นตอนที่เคลมแกนพวงมาลัยมา แต่ศูนย์ดันอัดจาระบีมาให้น้อยเกินไปน่ะครับ เพราะเพิ่งมาเป็นหลังจากเคลมแกนพวงมาลัยนี่แหละ)

ขอบคุณมากครับป๋า  ที่แชร์ ประสบการณ์ให้ป๋า รุ่นน้องๆครับ
อาการของผมมันมีเสียงเหมือนยางหรือผ้าร่มเสียดสีไปมาเบาๆอยู่ตรงพวงมาลัย เหมือนกันเลยครับ
(ว่าแต่ว่า...เค้า อัดจารบี มาให้น้อยเกินไป แล้ว หลังจาก ป๋า ได้อัดจารบี เข้าไป มันจะดังอีกหรือป่าวคับ เป็นการแก้ปัญหาที่ ปลายเหตุ หรือต้นเหตุครับ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ป๋าอย่าเข้าใจผิด คิดว่าผมกวนนะครับ )
ถ้ามีอะไร ขออนุญาตชี้แนะ ด้วยครับ

ของผมถือเป็น 2 เคสนะครับ
เคสแรกที่บอก เสียงเหมือนยางหรือผ้าร่มเสียดสีไปมาเบาๆอยู่ตรงพวงมาลัย นั้น เปลี่ยน ลานแอร์แบ็ค แล้วหายขาดเลยครับ
ส่วนเคสที่ 2 เป็นเสียงเอี๊ยดอ๊าดฝืดๆ นั้นแรกๆก็ให้ศูนย์อัดจารบีทีนึงก็อยู๋ได้สัก 2เดือนก็มีเสียงอีก หลังๆเลยใช้ sonax ฉีดเองเวลามันมีเสียงเพราะขี้เกียจเข้าศูนย์ อยู่ได้ 2อาทิตย์มั่ง เดือนนึงมั่ง แต่ครั้งสุดท้าย 6 เดือนแล้วยังไม่มีเสียงอะไรเลยครับ สงสัยมันคงจะเข้าที่เข้าทางแล้ว ^^"
wasan784
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:59:03 pm »

มันจะมีผลอะไรไหมครับป๋า พอดีรถผมก็มีเสียงเหมือนแบบที่2 ครั้งแรกเอาเข้าศูนย์เงียบได้3วัน ตอนนี้ดังกว่าเดิมอีกเป็นมาได้เกือบเดือนแล้วครับ
RJ Klaeng
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:02:43 am »

วันนี้ 1 ธันวาคม 2555
เวลาประมาณ 10 โมงเช้า
ผมเข้าไปที่ศูนย์บริการตามนัด (เพิ่งกลับมาถึงบ้าน สดๆ ครับ 555+)
พี่ทีมช่าง เค้าเชคให้แล้วคับ วิเคราะห์ว่า น่าจะเป็นการเสียดสี ของลาน Airbag
แล้วแจ้งเคลม เปลี่ยน ลาน Airbag ให้ครับ
รอ อะไหล่มา แล้วโทรแจ้ง เข้าไปเปลี่ยน ลาน Airbag
รอติดตามผลครับ ว่าจะเปลี่ยนแล้ว หายขาด เรย ก็ ต้องยกนิ้วให้ พี่เค้าครับ
ขอบคุณป๋าๆ ที่คอยให้คำแนะนำกันนะคับ
คุณตง
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 05:03:27 pm »

วันนี้ 1 ธันวาคม 2555
เวลาประมาณ 10 โมงเช้า
ผมเข้าไปที่ศูนย์บริการตามนัด (เพิ่งกลับมาถึงบ้าน สดๆ ครับ 555+)
พี่ทีมช่าง เค้าเชคให้แล้วคับ วิเคราะห์ว่า น่าจะเป็นการเสียดสี ของลาน Airbag
แล้วแจ้งเคลม เปลี่ยน ลาน Airbag ให้ครับ
รอ อะไหล่มา แล้วโทรแจ้ง เข้าไปเปลี่ยน ลาน Airbag
รอติดตามผลครับ ว่าจะเปลี่ยนแล้ว หายขาด เรย ก็ ต้องยกนิ้วให้ พี่เค้าครับ
ขอบคุณป๋าๆ ที่คอยให้คำแนะนำกันนะคับ

.  รถผมก็เป็นไปศูนย์ไหนจะได้คุยง่ายหน่อยครับ.....รบกวนด้วยครับ
aed
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:07:10 am »

เข้าศูนย์ไหนครับ
desperado3334
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:13:45 am »

เป็นเหมือนกันครับ...แต่ V6 ของผมเป็นเฉพาะตอนเครื่องร้อนครับ...
ว่าแต่..ป๋า RJ Klaeng เข้าศูนย์ไหนครับ

ปาขาว บ้านฟ้า ลำลูกกา 3.0 V6
folk59
Newbie
*

like: 5

ID.1217 Pajero 2.4 sport-Thailand

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 03:28:23 pm »

ผมก็เป็นครับ

ID.1217   Pajero 2.4 sport-Thailand
leo_echo @158
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:58:26 pm »

ของแท้ชัวร์ครับ...  ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์