Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมระบายความร้อนคอมแอร์ หมุนช้าๆ เอื่อยๆๆ  (อ่าน 4978 ครั้ง)
phuket2859
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:12:52 am »

สอบถามป๋าๆๆ ทั้งหลายหน่อยครับ พอดีพัดลมระบายความร้อนของแอร์ ตัวที่อยู่ติดกับกระชังด้านหน้าของรถ (ถ้าเราหันหน้าเขาหาตัวรถมันจะอยู่ขวามือ ) มีอาการหมุนแบบเบาแรง
       อาการมีอยู่ว่า ถ้าเราเปิดแอร์ตอนแรก พัดลมระบายความร้อนด้านหน้าจะหมุนเร็วปกติ แต่ถ้าขับไปซัก 5 กม.  แล้วจอด ลองไปดูที่พัดลมด้านหน้า มันจะหมุนแบบเบาๆๆ เอื่อยๆ ช้ามากๆหรือบางทีก็หยุดหมุน (จอดเป็น 10 นาที)  แม้ว่าคอมแอร์จะมีการทำงานปกติ เสียงตัด ของหน้าคอมแอร์ ตัดติดตลอดเวลา แต่พัดลมที่ว่าก็จะเอื่อยๆๆ ตลอดเลย แอร์ในรถก็เย็นๆแต่ไม่ฉ่ำ ออกค่อนข้างร้อน ยิ่งถ้าฝนตกนี่ ออกอุ่นเลยอะ  ขับรถนานๆ ถ้าจอดก็ลงไปดู เป็นแบบนี้ตลอด เคยเข้าไปเช็คที่ศูนย์ เร็วๆนี้รอบ 40,000 โล ช่างบอกว่า พัดลมขึ้นขี้เกลือ(ช่างศูนย์นะ)ทำความสะอาดให้แล้ว เป็นปกติ
     เอามาบ้านลงไปดูก็ยังเป็นเหมือนเดิม ลองโทรไปหาเพื่อนที่ใช้  น้องปา เหมือนกัน ของเค้าบอกว่าหมุนเร็วปกติ หยุดก็หยุด หมุนก็หมุนเร็ว ไม่เป็นแบบของผม ก็เลยไม่สบายใจ เลย โทรไปหา  MMTH เค้าก็ให้ฝ่ายเทคนิค โทรมาให้คำตอบว่าเป็นปกติ  การทำงานของพัดลมแอร์จะขึ้นอยู่กับอุณหภูมิและปัจจัยต่างๆๆ บลาๆๆๆ ถ้า เทอร์โมสตัค ยังทำงาน บลาๆๆๆๆ ผสมด้วยศัพท์ เทคนิคไปเรื่อยๆๆ ทำให้เข้าใจ แบบไม่เข้าใจ  แต่ ให้สรุปว่า ปกติ
แต่ที่คาใจ คือ พัดลมมันมีหมุน แบบ เอื่อยๆๆ ด้วยหรือ ของ ป๋าท่านอื่น ๆ เป็นแบบนี้ อยากทราบจริงๆครับ
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:15:13 am »

พัลลมหม้อน้ำตัวนี่มีชื่อเรียกทางช่างว่าไรผมจำไม่ได้ครับ
ผมเรียกพัดลมไฟฟ้า มีหลักการทำงานดังนี้

1. เปิดปิดตามจังหวะการเปิดปิดแอร์ แต่
2. อุณหภูมิหม้อน้ำต้องถึง 92 องศา ครับ

ลองสังเกตดูครับ
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:47:12 am »

ปรกติครับของผมก็เป็น พัดลมมันจะทำงานตามอุณภูมิอ่ะครับแต่ผมไม่แน่ใจว่าเขาเอาอุณภูมิจากเซ็นเซอร์ตัวไหนมาสั่งงานพัดลมตัวนี้อ่ะครับ แต่มันไม่ได้ผิดปรกติใดๆครับไม่ต้องตกใจ
  แต่ที่ถามว่าทำไมมันหมุนเอื่อยๆเหรอครับ
ตอบ  พัดลมมันมีความคล่องตัวอะครับเวลาเราติดเครื่องใว้ พัดลมหน้าเครื่องตัวใหญ่มันก็จะดูดลมผ่าน หม้อน้ำ รังผึ้งแอร์ มาถึงพัดลมตัวนี้อ่ะครับ พอมันมีลมดูดจากพัดลมตัวใหญ่พัดลมตัวนี้มันเลยหมุน เอื่อยๆอ่ะครับ คิดดูว่าขนาดพัดลมตั้งโต๊ะที่เราตั้งใว้เฉยๆพอมีลมพัดมามันยังหมุนเอื่อยเลยครับ อาการเดียวกันครับ ดังนั้นพัดลมเราไม่เสียแน่นอนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์