Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป๋าๆ เคยลองหรือเจอเหตุการณ์บังคับ...ให้กดเบรคแบบมิดรอบเดี่ยวไหม ..อาการเป็นยังไร  (อ่าน 9042 ครั้ง)
nine
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 06:20:32 pm »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ที่ทำให้ มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ  ตอนนี้คงต้องขอ เก็บข้อมูลกันต่อไป ทุกอย่างมีข้อดี ข้อเสีย ความปลอดภัยอยู่ที่สติเป็นสำคัญจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 06:22:59 pm โดย nine » บันทึกการเข้า
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:36:08 pm »

ผมว่าเปลี่ยนผ้าเบรคที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น น่าจะเป็นวิธีที่เหมาะสม ซึ่งอาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็กระทบกับระบบน้อยที่สุด....

แบบนี้แหละคิอการแก้ที่ถูกจุดและถูกต้อง  บนพื้นฐานการออกแบบเดิม    ใครสนใจ   ลองดู Options นี้

***ผ้าเบรค เนชั่นเนล สีชมพู  + เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคเป็น เอเต่     รับรองแหล่มกว่าเดิมเยอะ   แต่ล้อดำกว่าเดิม มากๆๆๆๆ

chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:24:11 am »

ถูกต้องนะคร้าบบ
หากกลัวแมกดำจากฝุ่นผ้าเบรค
ทำสีล้อเป็นเทาดำเลยครับ มองแทบไม่ออก 555+
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 11:37:50 am »

ช่วงนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องระบบเบรคอยู่ พอเห็นกระทู้นี้แล้วเลยมีข้อมูลมาเสริมครับ

ในระบบเบรคของน้องปา เฉพาะน้องปาขับ 4 จะมีอุปกรณ์ตัวนึงเพิ่มขึ้นมาช่วยในการทำงานของเบรค
นั่นคือ G-Sensor และไม่มีในตัวขับ 2 เจ้าตัวนี้เท่าที่ทราบมาจะทำงานตอนขับแบบ 4 ล้อ และจะทำงานร่วมกับระบบเบรค ABS

ในกรณีนี้ของป๋า nine อยากให้ป๋าตรวจสอบว่าเจ้า G-Sensor ยังติดตั้งอยู่เรียบร้อยที่เดิมหรือป่าวนะครับ
เพราะผมจำได้ว่ารถของป๋าไปทำเครื่องเสียงมา แล้วมีการติดตั้ง Alpine 701 แล้วน่าจะไปเบียดเจ้า G-Sensor จนต้องมีการย้าย
ก็เป็นไปได้ ซึ่งอาจจะทำให้ระบบเบรคมีปัญหาได้ครับ

ป๋า nine ลองตรวจสอบดูนะครับ  Smiley

lek.sri No. 0979
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 02:23:40 pm »

ช่วงนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องระบบเบรคอยู่ พอเห็นกระทู้นี้แล้วเลยมีข้อมูลมาเสริมครับ

ในระบบเบรคของน้องปา เฉพาะน้องปาขับ 4 จะมีอุปกรณ์ตัวนึงเพิ่มขึ้นมาช่วยในการทำงานของเบรค
นั่นคือ G-Sensor และไม่มีในตัวขับ 2 เจ้าตัวนี้เท่าที่ทราบมาจะทำงานตอนขับแบบ 4 ล้อ และจะทำงานร่วมกับระบบเบรค ABS

ในกรณีนี้ของป๋า nine อยากให้ป๋าตรวจสอบว่าเจ้า G-Sensor ยังติดตั้งอยู่เรียบร้อยที่เดิมหรือป่าวนะครับ
เพราะผมจำได้ว่ารถของป๋าไปทำเครื่องเสียงมา แล้วมีการติดตั้ง Alpine 701 แล้วน่าจะไปเบียดเจ้า G-Sensor จนต้องมีการย้าย
ก็เป็นไปได้ ซึ่งอาจจะทำให้ระบบเบรคมีปัญหาได้ครับ

ป๋า nine ลองตรวจสอบดูนะครับ  Smiley

แล้วเจ้า G sensor นี่มันมีหน้าที่ทำอะไรหรือ
nine
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:34:25 pm »

แล้วเจ้า G sensor นี่มันมีหน้าที่ทำอะไรหรือ
สาธุ ขอบพระคุณมากครับป๋าอ๊อด ได้ปรมาจารย์ Diy แห่งเวป มาช่วยวิเคราะห์ด้วย ดีใจมากเลยครับ

ผมก็อีกหนึ่งเสียงที่ไม่ทราบ และผมว่าขนาดช่างบางศูนย์ ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าไอ้ตัว G sensor มันคืออะไร แต่ป๋าอ๊อดรู้ เยี่ยมเลยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะให้น้องนริศ เซ็คดูว่าตัว G sensor มันอยู่หรือเปล่า ซึ่งถ้าโปรเจคนี้ป๋าอ๊อดศึกษาอยู่ สนับสนุนมากมายเลยครับ เผื่อเป็นทางออกกับหลายท่าน ได้รับรู้ รับทราบ
wut@white pearl...3.2 gt
Jr. Member
**

like: 10

สติ มา ปัญญาเกิด

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 11:51:11 pm »

G-Sensor ...มันอยู่ใต้ฝาครอบคันเกียร์ใช่เป่าครับป๋าอ๊อด...  good good

...มือผู้ให้ย่อมสูงกว่ามือผู้รับ...
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:29:35 am »

ใช้ Bendix Metal King Titanium มา2เดือน รู้สึก ok กว่าของเดิมที่ติดรถมา เบรคมั่นใจกว่าเดิม

ลองดูว่าหลังจากนี้อีก 4-6 เดือน จะรู้ได้เลยว่าคนละเรื่องกับ 2 เดือนแรกที่ใส่ ผมถอดทิ้งแล้ว และไม่คิดจะใส่อีกแล้ว
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:55:39 am »

เพราะอะไรเหรอครับป๋า
ไหงประสิทธิภาพมันถึงลดลงได้  Shocked
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 12:58:54 pm »

ใช้ Bendix Metal King Titanium มา2เดือน รู้สึก ok กว่าของเดิมที่ติดรถมา เบรคมั่นใจกว่าเดิม

ลองดูว่าหลังจากนี้อีก 4-6 เดือน จะรู้ได้เลยว่าคนละเรื่องกับ 2 เดือนแรกที่ใส่ ผมถอดทิ้งแล้ว และไม่คิดจะใส่อีกแล้ว

แล้วตอนนี้ของป๋าใช้ของอะไรอยู่ครับ ขอคำแนะนำครับ สาธุ สาธุ สาธุ
pakob
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 03:21:57 pm »

ยังไม่เคย องโหมดโหดๆ เบรคหนักๆ

ใช้งานแบบ ทั่วไป ก็ ว่า ของ ติดรถมาก็ ใช้งานได้ดีทีเดียว  มีลื่นนิดๆ ตอนกดยาวๆ  ต้องย้ำหน่อย ถึง ค่อยมั่นใจ

ปาโง่ๆ ณ บ้านทอถัก
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:58:59 pm »

g sensor เอาไว้วัดแรงจี หรือแรงหนีศูนย์กลาง แรวเหวียง หรือพูดง่ายๆว่าตอนเราขับรถแร่งออกตัวแรงที่เหวียงให้หลังเราติดเบาะนั่นแหละครับ
หรือตอนเบรคก็มีแรงที่จะเหวียงเราพุ่งกระเด็นไปหน้ารถครับ

ปกติในระบบเบรคของน้องปา จะมีอยู่ 2 ระบบคือ ABS และ EBD(กระจายแรงเบรคแบบ 2 ล้อหลัง)
ตัว g sensor จะใช้ตรวจจับแรงเหวี่ยงตอนที่เราเบรคเวลาขับ 4 ครับ เรื่องมันยาวจะต้องอธิบายพื้นฐานระบบเบรคก่อน เดี๋ยวไว้ไปเปิดกระทู้ให้อ่านครับ Smiley
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:30:30 am »

แบบนี้การเปลี่ยนโช๊คหน้าที่แข็ง  หรือการใส่ดิสหลัง    มีผลทำให้อาการหน้ายุบ   ลดลง   การทำงานของ G sensor ก็ผิดผลาด   อาจเกิดอาการ G-Shock ของคนขับ ขึ้นได้  หรือป่าวครับ Huh???

batman
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์