Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญมาก...เบรคหน้ามีเสียงอี๊ดดเวลาเหยียบเบรค  (อ่าน 11781 ครั้ง)
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:34:44 pm »

เบรคหน้ามีเสียงอี๊ดดเวลาเหยียบเบรค (เสียงเหมือนผ้าเบรคสีกับจานเบรคน่ะ) ไม่รู้ป๋าๆเป็นกันมั่งหรือป่าวคับ แล้วแก้ไขกันยังไงอ่ะ  โอ๊ยมึน
ปล.MY10 ระยะทาง 29xxx km.
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:48:31 pm »

เบรคหน้ามีเสียงอี๊ดดเวลาเหยียบเบรค (เสียงเหมือนผ้าเบรคสีกับจานเบรคน่ะ) ไม่รู้ป๋าๆเป็นกันมั่งหรือป่าวคับ แล้วแก้ไขกันยังไงอ่ะ  โอ๊ยมึน
ลองเช็คผ้าเบรคดูก่อนคับว่าสึกมากไหม...หรือบ้างทีอาจจะมีอะไรไปติดที่ผ้าเบรกลองไปให้0เช็คดูก็ได้คับ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
nUjAck
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:13:54 pm »

ลองเช็คผ้าเบรคดูก่อนคับว่าสึกมากไหม...หรือบ้างทีอาจจะมีอะไรไปติดที่ผ้าเบรกลองไปให้0เช็คดูก็ได้คับ
ตามที่บอกครับ เป็นเฉพาะตอนเช้า หรือเป็นทุกครั้งอ่ะครับ เสียงแบบนี้

คลีนิกรักษาสัตว์ เจ แอนด์ พี (วังน้ำเขียว) ยินดีให้บริการครับ
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:54:04 pm »

ผมเคยเป็นเหมือนกัน ลองให้บย่างเช็คและเจียรจานเบรค ก็อาจหายได้นะครับ
หรือตรวจสอบว่า ผิวผ้าเบรค เบรคแล้วกินเสมอทั้งหน้าหรือไม่
ผ้าเบรคบางรุ่น อาจมีเนื้อผสมต่างกันด้วยนะครับ

แต่อากาณอนเช้า มีเป็นบ้างขึ้นอยู่กับสภาพอากาศหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ
บางวันจะเห็นชัดเลยว่าจานเบรคจะมีสนิมติด ลองทำความสะอาดจานเบรคด้วยครับ
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 08:05:32 pm »

อาการนี้เป็นที่ผ้าเบรคกืนไม่เท่ากันครับ มันเหลือขอบอยู่ครับ เนื่องจากผ้าติดรถจะแข็งทำให้เบรคแล้วมันกินไม่หมดครับ
อีกกรณีคือจานคดครับ แต่ไม่มากไม่มายไปร้านเบรคด้านนอกเลยครับ เข้า 0 ก็แก้ไม่ได้ ผมเคยเข้าแล้ว
มันบอกว่าเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับผ้าเบรคติดรถ 
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 04:54:44 am »

**ถ้ารถอยู่ในประกัน  มักหักเลี้ยวเข้าศูนย์  บางรายโดนแนะนำเปลี่ยนผ้าเบรค  แล้วทำความสะอาดเบรคใหม่   รวมเบ็ดเสร็จ  4000 บาท

**หากเข้าใจปัญหา  ถึงแม่อยู่ในประกัน    เลี้ยวเข้าร้านเบรคทั่วไปดีกว่า   ล้างทำความสะอาดระบบเบรค   ทั้งผ้า  ทั้งจาน + เทคนิค   รวมแล้วน่าจะ 1500-2000 บาท     แก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่า  และไม่เสียเวลา  เสียอารมณ์ โอ๊ยมึน
ปุ๊ โมเน่ 0303
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:00:10 am »

อาทิตย์ก่อน แถวบ้านมีน้ำท่วม เอาน้องปาออกไปสำรวจ...ลุยน้ำเล่น

เช้ามาเบรคเเรงหน่อยมีเสียงดัง กึ่ง ๆ ใต้ท้องรถ...เข้า 0 ...สอบถาม

ได้คำตอบว่า...เป็นเพราะเบรคโดนน้ำมา...แห้งแล้วก็หาย...Huh?   โอ๊ยมึน

อีกสองสามวันต่อมา...แตะเบคหน่อย...มีเสียงอาการเดียวกับ น้องปาป๋าเจ้าของกะทู้เลยครับ...

Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:51:50 am »

สงสัยเรื่องนี้ เป็นเรื่อง ออก แนว ปรกตินะ... รถเก๋งที่บ้าน...
ฤดูฝนเนี้ย..ลุยน้ำ โดนน้ำ...เช้ามา จานเบรค สกปรก .คราบสนิมเกาะ....
เบรคแล้วมีเสียง... เสียวหูเล่นๆ...

อากาศแห้งๆ ร้อนๆ จะหายไป... อืม........
แป้นแล้น
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:25:57 am »

แค่ล้างรถ จานก็เป็นสนิมแล้วครับ ต้องเอาออกไปวิ่งสีให้มันร้อนๆหน่อยก็หายครับ

อาการนี้เป็นอาการยอดฮิตของรถมิตซูเลยนะผมว่า โดยเฉพาะใครที่เคยใช้ Strada ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม (แต่ผมก็ยังไม่เจออาการนี้กับPa) ขอพูดถึง Strada นะครับ ซึ่งผมคิดว่าเหมือนกัน ถ้าใช้เบรคเดิมๆจะเป็นอาการแบบนี้ตลอด คือตอนเช้าออกรถตามปกติ วิ่งไม่ได้แตะเบรคก็จะมีเสียงเหมือนเบรคเลียจานเสียงดัง ฟิดๆๆ และถ้าแตะเบรคแม้เพียงเบาๆรถจะหัวทิ่มแรงเหมือนเบรคกระทันหัน จะเป็นแบบนี้อยู่สักพักครับ จนจานเบรกมันร้อนอาการก็จะหายไปทั้งวัน ผมเคยเข้าศูนย์ไปขัดจานเบรค อาการก็หายไป แต่พอผ่านไป 1 อาทิตย์หรือไปลุยน้ำ อาการนี้ก็กลับมาเหมือนเดิมครับ  มีพี่ๆใน Strada เค้าไปเปลี่ยนเบรคเป็นรุ่นอื่นๆ แต่จำไม่ได้แล้วว่ารุ่นไหนบ้าง อาการนี้ก็หายไปครับ ลองพิจารณาข้อมุลนี้ดูครับ
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

ID 0308

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 01:16:21 pm »

แค่ล้างรถ จานก็เป็นสนิมแล้วครับ ต้องเอาออกไปวิ่งสีให้มันร้อนๆหน่อยก็หายครับ

อาการนี้เป็นอาการยอดฮิตของรถมิตซูเลยนะผมว่า โดยเฉพาะใครที่เคยใช้ Strada ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม (แต่ผมก็ยังไม่เจออาการนี้กับPa) ขอพูดถึง Strada นะครับ ซึ่งผมคิดว่าเหมือนกัน ถ้าใช้เบรคเดิมๆจะเป็นอาการแบบนี้ตลอด คือตอนเช้าออกรถตามปกติ วิ่งไม่ได้แตะเบรคก็จะมีเสียงเหมือนเบรคเลียจานเสียงดัง ฟิดๆๆ และถ้าแตะเบรคแม้เพียงเบาๆรถจะหัวทิ่มแรงเหมือนเบรคกระทันหัน จะเป็นแบบนี้อยู่สักพักครับ จนจานเบรกมันร้อนอาการก็จะหายไปทั้งวัน ผมเคยเข้าศูนย์ไปขัดจานเบรค อาการก็หายไป แต่พอผ่านไป 1 อาทิตย์หรือไปลุยน้ำ อาการนี้ก็กลับมาเหมือนเดิมครับ  มีพี่ๆใน Strada เค้าไปเปลี่ยนเบรคเป็นรุ่นอื่นๆ แต่จำไม่ได้แล้วว่ารุ่นไหนบ้าง อาการนี้ก็หายไปครับ ลองพิจารณาข้อมุลนี้ดูครับ
จากคนเคยใช้ stadra มาก่อนก็อาการนี้แหละครับ Cheesy

nUjAck
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 02:27:49 pm »

ผมมี G-Wagon คันเก่ามันก็อาการประมาณนี้แหละครับ พอมาถึงเจ้าปาเจโร่เลยชินไปแล้วมั้ง ยิ่งมาเจอใน March อาการหนักกว่าอีกครับ ช่วงเช้าๆเนี่ย รถวิ่งไปดัง วิ๊งๆๆ ไปตลอดทางกว่าจะหายก็เป็นกิโล เหมือนกัน เลยชินไปแล้ว  Cheesy Cheesy Cheesy

คลีนิกรักษาสัตว์ เจ แอนด์ พี (วังน้ำเขียว) ยินดีให้บริการครับ
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:19:52 pm »

สรุปว่านี่เป็นคาแร็กเตอร์ใหม่ของน้องปาเราใช่ป่าวคับ 555 lala
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์