Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ติดตั้งแก๊สLPG มาแล้วนำไปติดกันขโมยเพิ่ม จะมีผลกับระบบแก๊สมั้ยครับ  (อ่าน 3778 ครั้ง)
opor119
โอปอ
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:40:35 pm »

พี่ๆ ป๋าๆครับขออนุญาตเรียนถามว่า รถที่ติดตั้งแก๊สLPG มาแล้วจะนำไปติดกันขโมยเพิ่ม จะมีผลกับระบบแก๊สมั้ยครับ คือตอนนี้ติดตั้งระบบแก๊ส LPG ให้กับน้องปาแล้ว อยากติดกันขโมยแบบ Upgrade ของ Equator อ่ะครับ ไม่ทราบจะมีปัญหากับระบบแก๊สมั้ยครับขอความกระจ่างจากพี่ๆ ป๋าๆ ด้วยค้าบบบ จาก น้องใหม่ ปา2.4ครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:59:02 pm »

เด๋วจะมีป๋ามาตอบครับ
แต่ของผมขอเน้นไปเรื่อง  การถอดขั้วแบทนะครับ   ก่อนไปติดตั้ง  ควร save ค่า setting ของโปรแกรมแก็สเก็บไว้ในคอมให้เรียบร้อยก่อนนะครับ  ถ้าทำไม่ได้ด้วยตัวเองก็ลองแวะไปร้านที่เราติดแก็ส  แวะไปหาเรื่องทำอะไรสักอย่างก็ได้ เช่น เช็ครอบ 10000 ,20000  หรือ ถ้าใกล้บ้าน ก็แวะไปบอกเขาช่วยเก็บค่าติดตั้งลงในคอมเราหน่อย  เราจะไปติดกันขโมย  กลัวว่าถอดแบท  ใส่แบทแล้วถ้ามี (ถ้ามี) อะไรผิดพลาดกับ ECU แก็ส  ก็จะได้เอากลับมา Restore ค่า Setting เดิมกลับมาได้ไม่ต้องเสียค่านั้นไปแล้วจูนใหม่อะไรทำนองนั้นครับ   ค่า setting  มันอาจจะไม่หายไปก็ได้หายก็ได้  กันไว้ก่อนครับ
แต่ค่อนข้างถ้าถอดแบทนาน  หรือตอนใส่กลับมีแชะแชะ บ้าง ก็อาจทำให้ ECU แก็สสูญเสียค่า setting หรือค่าอื่นอื่น เช่น ตารางน้ำมัน ตารางแก็ส แล้วแต่ ECU ที่ใช้ครับ  ถึงอย่างไรก็ควรเก็บไว้บ้างอยู่ดี  ถ้าทำเองไม่ได้ก็ให้ร้านเก็บใส่ Thumb drive ไว้ในเก๊ะเก็บของบ้างก็ดี  หรือ Upload ไว้ที่ไหนสักที่ เช่น พวก Skydrive หรือใน E-mail เวลาเราอยากได้คืนแถวต่างจังหวัด  ก็เอาคืนได้

ส่วนเรื่องอื่นเด๋วป๋าท่านอื่นมาต่อครับ  เวบนี้ดีจริง  สงสัยอะไรก็ถามได้คำตอบหมด  ดีจังเนอะป๋า  อิ.... Cheesy Cheesy Cheesy

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
joey100
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 06:45:31 pm »

ขอให้ข้อมูลเรื่องถอดขั้วแบตครับ กันขโมยเกรด A  ถอดขั้วแบตแล้วข้อมูลของกันขโมยไม่หาย เพราะว่ามี Memory อยู่ในเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 11:04:31 pm โดย joey100 » บันทึกการเข้า

ด้วยความปรารถนาดีจาก กันขโมยเกรด A จากบริษัท Directed สหรัฐอเมริกา  http://viperalarm.blogspot.com/
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:17:21 pm »

เด๋วจะมีป๋ามาตอบครับ
แต่ของผมขอเน้นไปเรื่อง  การถอดขั้วแบทนะครับ   ก่อนไปติดตั้ง  ควร save ค่า setting ของโปรแกรมแก็สเก็บไว้ในคอมให้เรียบร้อยก่อนนะครับ  ถ้าทำไม่ได้ด้วยตัวเองก็ลองแวะไปร้านที่เราติดแก็ส  แวะไปหาเรื่องทำอะไรสักอย่างก็ได้ เช่น เช็ครอบ 10000 ,20000  หรือ ถ้าใกล้บ้าน ก็แวะไปบอกเขาช่วยเก็บค่าติดตั้งลงในคอมเราหน่อย  เราจะไปติดกันขโมย  กลัวว่าถอดแบท  ใส่แบทแล้วถ้ามี (ถ้ามี) อะไรผิดพลาดกับ ECU แก็ส  ก็จะได้เอากลับมา Restore ค่า Setting เดิมกลับมาได้ไม่ต้องเสียค่านั้นไปแล้วจูนใหม่อะไรทำนองนั้นครับ   ค่า setting  มันอาจจะไม่หายไปก็ได้หายก็ได้  กันไว้ก่อนครับ
แต่ค่อนข้างถ้าถอดแบทนาน  หรือตอนใส่กลับมีแชะแชะ บ้าง ก็อาจทำให้ ECU แก็สสูญเสียค่า setting หรือค่าอื่นอื่น เช่น ตารางน้ำมัน ตารางแก็ส แล้วแต่ ECU ที่ใช้ครับ  ถึงอย่างไรก็ควรเก็บไว้บ้างอยู่ดี  ถ้าทำเองไม่ได้ก็ให้ร้านเก็บใส่ Thumb drive ไว้ในเก๊ะเก็บของบ้างก็ดี  หรือ Upload ไว้ที่ไหนสักที่ เช่น พวก Skydrive หรือใน E-mail เวลาเราอยากได้คืนแถวต่างจังหวัด  ก็เอาคืนได้

ส่วนเรื่องอื่นเด๋วป๋าท่านอื่นมาต่อครับ  เวบนี้ดีจริง  สงสัยอะไรก็ถามได้คำตอบหมด  ดีจังเนอะป๋า  อิ.... Cheesy Cheesy Cheesy

ถูกต้องเลยครับป๋า​ Pun Pun กว่าจะวิ่งเก็บค่าได้​ กว่าจะจูนลงตัวได้​ Backup  สำคัญมากๆ​ ครับ

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:35:01 pm »

ป๋าหายไปไหนนานเลย  เริ่มจูนเองมั่งยังครับ AC แวะไปเยี่ยมดู VDO การทดลองที่ 1 ของผมมั่งครับ  (ไม่ค่อยมีคนดูเลย อิ..)

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=15223.msg462325#msg462325

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:52:40 pm »

ป๋าหายไปไหนนานเลย  เริ่มจูนเองมั่งยังครับ AC แวะไปเยี่ยมดู VDO การทดลองที่ 1 ของผมมั่งครับ  (ไม่ค่อยมีคนดูเลย อิ..)

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=15223.msg462325#msg462325

ไม่ได้หายไปไหนครับ​ ป้วนเปี้ยนอยู่แถวนี้​ ผมได้แค่จูนเกจ์อยู่​ แต่ไม่ค่อยเวิร์ก​ครับ​ ถ้าพื้นไม่ได้ระนาบ​ ระดับ​ Voltage ของ​ Sensor  ในถัง​เพี้ยนอีก​ เลยต้องถอยมา​  restore ค่าที่คุณนัท​ ช่วย​ Finetune ให้ครับ​

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:52:31 am »

ขออนุญาติ

ผมกลับกันคับ
ติดกันขโมยแล้ว
ไปติดแกส ไม่มีผลอะไรคับ
ไม่ได้เชื่อมโยงอะไรกัน
 victory

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
opor119
โอปอ
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:58:36 am »

ไม่ทราบว่ามีป๋าๆท่านใด ติดแก๊สก่อน แล้วค่อยไปติดกันขโมยทีหลังมั้ยครับ..
Karmo60
ID. 2717
Newbie
*

like: 1

ปาขาว. . ID. 2717

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:38:07 pm »

ไม่ทราบว่ามีป๋าๆท่านใด ติดแก๊สก่อน แล้วค่อยไปติดกันขโมยทีหลังมั้ยครับ..
  ผมติดกันโขมยก่อนไปติดแก๊ส  Cheesy

Punpun
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:18:16 am »

ป๋าอาจจะกลัวเพราะได้ยินได้ฟังมาว่าพอไปติดกันขโมยมาแล้วมันทำให้รถที่เคยวิ่งแก็สดีอยู่แล้วกลับเป็นไปว่าวิ่งไม่ดีอะไรทำนองนั้นแน่แน่..

ถ้าเก็บค่า Setting เอาไว้เรียบร้อยแล้ว Backup ของ ECU แก็สนั่นเอง    ก็ไม่เห็นว่ามันจะไปรบกวน ECU แก็สตรงไหนครับ  ไม่แค่เพียงไปติดกันขโมยเท่านั้นครับ  ไปติดเครื่องเสียง หรืออะไร ที่มีการถอดแบท นาน นาน มันก็อาจ (อาจจะ) ทำให้ ECU แก็สสูญเสียค่า Setting หรือ ตารางค่าต่างต่างที่บันทึกไว้ หายไปหรือหายไปบ้าง  (มันเกิดกับผมบ่อยบ่อย  แต่ก็ไม่เห็นจะน่ากลัวอะไร  ก็แค่ Restore กลับ แปบเดียวก็จบแล้วครับ  แต่ที่สำคัญคือเก็บ File Setting ของมันเอาไว้  ส่วนเราเอากลับเองได้ก็ทำได้เดี๋ยวนั้นเลย  ถ้าไม่ได้ก็วิ่งน้ำมันไปร้านแก็สให้เขา Restore กลับ  แต่ควรจะหัดทำเองดีกว่าครับ
มันจะช่วยป๋าได้ในอนาคตแน่นอน  เพราะไม่ว่าซ่อมอะไร อะไรในรถ ช่างเขาก็ Safety First ไว้ก่อนให้ถอดแบท  โดยเฉพาะ เครื่องเสียง และการเชื่อมท่อไอเสีย       ECU แก็ส แต่ละยี่ห้อมี sensitive เรื่องสูญเสียค่าต่างกัน  แต่ไม่ได้เกี่ยวกับคุณภาพนะครับ

ว่าแต่ว่าเรื่องรวนกับระบบไฟรถเดิมน๊ะ นะป๋า  น่าเป็นห่วงกว่าเยอะนา  ถ้าทำไม่สมบูรณ์เรียบร้อยดี  ป๋าดูร้านที่เจ้าของใส่ใจดูแลดีดีนะ  เรื่องแก็สรวนก็ตามข้างบน  ตอนถอดขั้วแบทป๋าก็ดูก่อนนะว่ามีสายไฟระบบแก็สอยู่กี่เส้น (หรืออย่างอื่นอีก) ตอนเชาใส่กลับ ก็ควรครบและแน่นเรียบร้อยดี
ก่อนออกจากร้าน  ป๋าทดสอบ ระบบไฟ Basic ให้ครบเลย ถ้าร้านไม่ไกลบ้านก็ทดสอบที่บ้านได้  แต่อย่าลืมพวกล็อกที่มันต้องเจาะต้องตัดไว้บ้างนะ ล็อกเบรค  ล็อกเกียร์ พวกนั้น 

opor119
โอปอ
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:56:00 pm »

อ่า กระจ่างเลยครับ เด๊่ยวต้องsave ค่าของกล่อง ECU แก๊สไว้ก่อนอ่ะครับ ขอบคุณมากๆครับป๋าๆที่น่ารักทุกคนครับ ไว้นำไปติดตั้งเสร็จเรียบร้อยจามารายงานครับ
AekOverfill
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:08:32 pm »

ป๋า ผมนี่และ ติดก๊าซแล้วจะไปติดกันขโมยเพิ่มอยู่
ปล.ยังหาเวลาเข้าไปไม่ได้เลย
opor119
โอปอ
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 02:16:47 pm »

smile..จัดมาแล้วครับ ติดตั้งชุดอัพเกรดมาแล้ว ไม่พบปัญหาใดหลังการติดตั้ง เช็คดูไฟล์ กราฟ น้ำมัน+แก๊ส เหมือนเดิม อัตราเร่งเหมือนเดิมครับ ผมอาจจะคิดมากไป คิดว่าต้องถอดแบต แต่ความเป็นขจิงช่างเค้าถอดปลั๊กไฟชุดไฟเลี้ยว กระจกไฟฟ้า และก็ระบบสตาร์ทเท่านั้นอ่ะครับ ไม่ได้ไปยุ่งกับระบบของแก๊สเลย 555 สงสสัยกังวลไปเอง ตอนนี้ปลอดภัยขึ้นอีกระดับ เด๊่ยวงบมาอีก  จะติด LockTech เพิ่มอีกสักตัว ตอนนี้ใช้เจ้า SOLEX หมุนล็อคพวงมาลัยไปก่อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์