Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติรวมข้อสงสัยของผมก่อนจะ D.I.Y เองกันพลาด (ตอบการทำโคมดำแล้วนะครับ หน้า 2)  (อ่าน 10407 ครั้ง)
khunphum
merchant
Jr. Member
*

like: 8

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:18:03 pm »

พาเข้าแก๊งค์กระเป๋าแหกเลยครับป๋านะ  u

เขาอยู่ทางเหนือมั่งป๋า  ถ้าอยู่กรุงเทพ  โดนแน่ๆ  haha

กำลังสนใจ   สีพ่นโคมดำ   มารือ้พ่นโคมในซ่ะหน่อย    ( ป๋า จขกท.   สีดำสโมค  หรือเงินแก้ว   และเหลืองอำพัน  มีไหมครับ)   พ่นแล้วลื่นหรือสาก  โดนยาขัดสีหลุดร่อนไหม

และมีคำแนะนำสำหรับ แกะโคม พ่นในหรือไม่    รบกวนแชร์ด้วยครับ   กำลังสนใจ

ขอวันจันทร์นะครับจะมาตอบวันนี้รีบเดินทางไป ตจว
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:26:30 pm »

พาเข้าแก๊งค์กระเป๋าแหกเลยครับป๋านะ  u

เขาอยู่ทางเหนือมั่งป๋า  ถ้าอยู่กรุงเทพ  โดนแน่ๆ  haha

กำลังสนใจ   สีพ่นโคมดำ   มารือ้พ่นโคมในซ่ะหน่อย    ( ป๋า จขกท.   สีดำสโมค  หรือเงินแก้ว   และเหลืองอำพัน  มีไหมครับ)   พ่นแล้วลื่นหรือสาก  โดนยาขัดสีหลุดร่อนไหม

และมีคำแนะนำสำหรับ แกะโคม พ่นในหรือไม่    รบกวนแชร์ด้วยครับ   กำลังสนใจ

สีที่ผมขายเป็นสีพ่นจากด้านนอกครับ พ่นแล้วลื่นเหมือนเดิมปกติ

แต่ตามความต้องการของป๋าคือต้องการทำโคมดำ แบบนี้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่อันนี้ต้องแกะโคมทำด้านในครับ ใช้สีสเปย์ทั่วไปแบบทนร้อนกระป๋องนึงไม่เกิน 80 บาท(สีตามต้องการ)ตอนทำฟรอจูนใช้ดำด้าน
อุปกรณ์
1.ไดร้อน ใช้ไดเป่าผมได้แต่ขอร้อนๆหน่อย
2.สีพ่นโคม (สีทนร้อน) สีสเปย์ layland ที่ผมขาย (พ่นมุมส้ม) ปล. ฟรอจูนใช้สีดำสโม๊คพ่นมุมไฟเลี้ยว
3.กาวซิลิโคนพร้อมปืนยิง
วิธีทำ
1.ถอดโคมออกจากรถครับ
2.เอาไดเป่าผมเป่าขอบที่โคมและค่อยๆง้างออกแบบฉีกทุเรียน แต่ต้องค่อยๆทำนะครับ ใจเย็นๆ
3.เมื่อโคมแยกออกจากกันแล้วจึงแยกเอาส่วนที่ต้องการทำโคมดำมา หากระดาษและกาวหนังไก่มาปกปิดส่วนที่ต้องการไม่ให้เปื้อนสีไว้ ปล.ก่อนเอากาวหนังไก่มาแปะให้นำไปติดกับผ้าหรือเสื้อก่อนให้เนื้อกาวน้อยลงแค่พอติดกันโครเมี่ยมลอกลอก
4.ลงมือพ่น และรอให้แห้ง
5.ทำการประกอบคืน โดยการยิงกาวซิลิโคนเข้าร่องเดิมตอนเป่าออกแล้วประกบเข้าไปแล้วซีลทับรอบสองกันน้ำเข้า เท่านี้ก็จะได้โคมดำแล้วครับ

ปล.ในโคมจูนผมทำวงแหวนด้วยแต่เป็นวงแหวน SMD ไม่ใช่ CCFL เพราะมันแพง SMD ราคาวงนึงไม่เกิน 300 แต่ CCFL วงนึงประมาณ 1000
ปล.อีกครั้งหนึ่ง ถ้าป๋าแกะโคมแล้วรบกวนวัดเส้นผ่าศูนย์กลางโปรเจ็คเตอร์และไฟสูงให้ด้วยนะครับ ผมจะใส่วงแหวนด้วย

khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 02:47:05 pm »

ได้กล้องมาแล้ว อยากต่อกล้อง
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 08:53:41 pm »

good good good good good
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:16:43 pm »

ป๋าช้า ปิดเทอมนี้ว่าจะแกะโคมทำก่อนแล้ว โคมดำ มุมส้ม วงแหวน
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:36:38 pm »

พาเข้าแก๊งค์กระเป๋าแหกเลยครับป๋านะ  u

เขาอยู่ทางเหนือมั่งป๋า  ถ้าอยู่กรุงเทพ  โดนแน่ๆ  haha

กำลังสนใจ   สีพ่นโคมดำ   มารือ้พ่นโคมในซ่ะหน่อย    ( ป๋า จขกท.   สีดำสโมค  หรือเงินแก้ว   และเหลืองอำพัน  มีไหมครับ)   พ่นแล้วลื่นหรือสาก  โดนยาขัดสีหลุดร่อนไหม

และมีคำแนะนำสำหรับ แกะโคม พ่นในหรือไม่    รบกวนแชร์ด้วยครับ   กำลังสนใจ

สีที่ผมขายเป็นสีพ่นจากด้านนอกครับ พ่นแล้วลื่นเหมือนเดิมปกติ

แต่ตามความต้องการของป๋าคือต้องการทำโคมดำ แบบนี้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่อันนี้ต้องแกะโคมทำด้านในครับ ใช้สีสเปย์ทั่วไปแบบทนร้อนกระป๋องนึงไม่เกิน 80 บาท(สีตามต้องการ)ตอนทำฟรอจูนใช้ดำด้าน
อุปกรณ์
1.ไดร้อน ใช้ไดเป่าผมได้แต่ขอร้อนๆหน่อย
2.สีพ่นโคม (สีทนร้อน) สีสเปย์ layland ที่ผมขาย (พ่นมุมส้ม) ปล. ฟรอจูนใช้สีดำสโม๊คพ่นมุมไฟเลี้ยว
3.กาวซิลิโคนพร้อมปืนยิง
วิธีทำ
1.ถอดโคมออกจากรถครับ
2.เอาไดเป่าผมเป่าขอบที่โคมและค่อยๆง้างออกแบบฉีกทุเรียน แต่ต้องค่อยๆทำนะครับ ใจเย็นๆ
3.เมื่อโคมแยกออกจากกันแล้วจึงแยกเอาส่วนที่ต้องการทำโคมดำมา หากระดาษและกาวหนังไก่มาปกปิดส่วนที่ต้องการไม่ให้เปื้อนสีไว้ ปล.ก่อนเอากาวหนังไก่มาแปะให้นำไปติดกับผ้าหรือเสื้อก่อนให้เนื้อกาวน้อยลงแค่พอติดกันโครเมี่ยมลอกลอก
4.ลงมือพ่น และรอให้แห้ง
5.ทำการประกอบคืน โดยการยิงกาวซิลิโคนเข้าร่องเดิมตอนเป่าออกแล้วประกบเข้าไปแล้วซีลทับรอบสองกันน้ำเข้า เท่านี้ก็จะได้โคมดำแล้วครับ

ปล.ในโคมจูนผมทำวงแหวนด้วยแต่เป็นวงแหวน SMD ไม่ใช่ CCFL เพราะมันแพง SMD ราคาวงนึงไม่เกิน 300 แต่ CCFL วงนึงประมาณ 1000
ปล.อีกครั้งหนึ่ง ถ้าป๋าแกะโคมแล้วรบกวนวัดเส้นผ่าศูนย์กลางโปรเจ็คเตอร์และไฟสูงให้ด้วยนะครับ ผมจะใส่วงแหวนด้วย

โปรเจ็คนี้จัดแน่ปิดเทอมนี้มีใครสนใจมาช่วยแงะไหมครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์