Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะติก DVR กล้องบันทึกภาพขณะขับรถครับ แต่เจอปัญหาเรื่องสายภาพ  (อ่าน 4393 ครั้ง)
traapus
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 06:45:44 am »

รถมีกล้องถอยหลังอยู่แล้ว พอเข้าเกียร์ถอย ภาพก็ขึ้นมาเองที่หน้าจอ
ปัญหาคือว่า ต้องการติด DVR เครื่องบันทึกภาพเพิ่มเติม แต่คราวนี้ไอ้ตัว DVR ที่ได้มานี้ มันไม่มีจอในตัว
แต่มีสายภาพ RCA output หัวสีเหลืองมาให้แทนครับ เพื่อต่อออกจอได้
เราสามารถพ่วงเข้าไปที่จอในรถ แล้วเลือก source เพื่อดูเหตุการณ์ที่บันทึกได้ไหม
หรือต้องไปหาอะไรมาติดเพื่ม ที่ไหนรับติดบ้าง แนะนำด้วยครับ

ในรูปที่แนบมา เป็นอุปกรณ์ที่ได้มาครับ มีสายไฟเข้า 2 เส้น กับสายภาพ

ขอความรู้ด้วยครับ

sim
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 01:09:56 pm »

ต่อได้ครับ มีช่อง อินพุท เหลือ หนึ่งช่องสำหรับทีวี
แต่ผมว่าเอาการ์ดความจำไปเปิดดูในคอมไม่สะดวกกว่าเหรอครับ ไม่จำเป็นต้องดูในรถ
pajero2012(PaA)
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 06:49:02 am »

วิธีที่ง่ายที่สุดนะครับ แค่ใช้สวิตส์2ทาง เอาสายกล้องหลังต่อขั่ว1 สายdvrต่อขั้ว2 สายที่เข้าเครื่องต่อขั่วร่วมครับ

ความสุขจากการให้ ได้ใจกว่าความสุขจากการได้รับ
traapus
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 02:06:56 pm »

ต่อได้ครับ มีช่อง อินพุท เหลือ หนึ่งช่องสำหรับทีวี
แต่ผมว่าเอาการ์ดความจำไปเปิด
ดูในคอมไม่สะดวกกว่าเหรอครับ ไม่จำเป็นต้องดูในรถ

ช่อง tv เป็น rca เหรอครับ ถ้าใช่ก็เยี่ยมเลย
pajero2012(PaA)
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:29:34 am »

รถมีกล้องถอยหลังอยู่แล้ว พอเข้าเกียร์ถอย ภาพก็ขึ้นมาเองที่หน้าจอ
ปัญหาคือว่า ต้องการติด DVR เครื่องบันทึกภาพเพิ่มเติม แต่คราวนี้ไอ้ตัว DVR ที่ได้มานี้ มันไม่มีจอในตัว
แต่มีสายภาพ RCA output หัวสีเหลืองมาให้แทนครับ เพื่อต่อออกจอได้
เราสามารถพ่วงเข้าไปที่จอในรถ แล้วเลือก source เพื่อดูเหตุการณ์ที่บันทึกได้ไหม
หรือต้องไปหาอะไรมาติดเพื่ม ที่ไหนรับติดบ้าง แนะนำด้วยครับ

ในรูปที่แนบมา เป็นอุปกรณ์ที่ได้มาครับ มีสายไฟเข้า 2 เส้น กับสายภาพ

ขอความรู้ด้วยครับ

กล้องชัดไหมครับ ขอรายละเอียดกล้องและตัวอย่างภาพหน่อยได้ไหมครับ เพราะที่ผมใช้อยู่ มันเห็นทะเบียนไม่ชัดอะครับ

ความสุขจากการให้ ได้ใจกว่าความสุขจากการได้รับ
traapus
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 07:22:23 am »

ยังไม่ได้ต่อใช้งานเลย. กำลังคิดว่า สายไฟ เราต่อตรงเข้ากับวิทยุเลยจะดีไม้ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 04:05:05 pm »

-สาย video สีเหลือง หา RCA แยกต่อพ่วงกับกล้องมองหลัง
-ไฟเลี้ยงกล้อง ต่อจาก ACC ผ่าน relay ระหว่าง common กับ nc  และต่อ coil เข้ากับไฟถอย เพื่อให้เวลาเข้าเกียร์ถอย มันตัดสัญญานภาพ
  ไปใช้กล้องถอย ไม่แสดงภาพจาก DVR ไม่งั้นภาพจะมั่วกัน
oodees
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:31:53 am »

ผมสั่งซื้อในนี้ครับ ok เลย...http://www.gps4car.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539365511 ของเขาดีจริง good
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์