Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชำเเหละน้ำมันเเพงเพราะ?  (อ่าน 13208 ครั้ง)
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:56:37 am »

ดูจบเเล้วท่านสมาชิกคิดอย่างไรครับ
ข้อมูลจริงบ้างเท็จบ้าง ที่สำคัญบอกไม่หมด หากไม่วิเคราะห์ดีๆ เราจะเออออเหมือนรายการบอกแหร่ะครับ

http://radio.manager.co.th/Radio/DetailRadio.asp?program_no=1025&mmsID=1025%2F1025%2D3029%2Ewma+&program_id=44201

ฟังจบเเล้วจริงเท็จเเค่ไหนรบกวนเเจ้งด้วยครับ
เข้าไปฟังไม่ได้อยากรู้ว่าคุยแบบไหนเหมือนกัน

เครื่องผมใช้เน็ตของ TOT
windows 7  
Windows Media Player 9 Series

เปิดได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 09:58:45 am โดย wangpk » บันทึกการเข้า
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:08:38 pm »

http://www.manager.co.th/vdo/defaultrun.aspx?NewsID=5550000063907
mooja12
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:19:16 am »

สื่อส่วนใหญ่ไม่กล้าออกเรื่องเเบบนี้หรอกครับ  รวมถึงบางส่วนออกมาปกป้องปตท.ตลอด 

เพราะ  งบโฆษณา  ที่เราจ่ายค่าน้ำมันไป ส่วนนึงก็ไปให้สื่อบิดเบือนข้อเท็จจริง
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:53:03 am »

ผมเป็นคนบ้านนอกมากๆ สมมติว่าถ้าเรา ผลิตเองได้ทั้งน้ำมันและแก๊สแต่เรายังต้องใช้ทั้งสองอย่างราคาแพง ผมว่ามันแปลกและไม่ปกติ
แต่ยิ่งแปลกกว่านั้นจริงๆมันเป็นอะไรเงียบๆๆ อยากให้มีคนกลาง มาตีแผ่หน่อยครับ....เปรียบเทียบเอาแบบง่ายๆเมืองไทย ปลูกผลไม้ เงาะ ทุเรียน
ถ้าเมืองไทยซื้อผลไม้ทั้งสองแพงกว่าประเทศอื่นๆที่เขาไม่มีคุณว่าจะแปลกไหมหละครับ...ต่อไปพวกพริก พวกข้าว กระเพราะ ถ้าเราปลูกเองได้
แต่ต้องซื้อมากินราคาแพงกว่า ประเทศอื่นๆ จะให้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ....ขออภัยที่เสนอความเห็นบ้านนอกมากๆๆ

0713 คืนถิ่น
nopphadolptt
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:04:59 pm »

ที่มาคือ Bloomberg

http://www.bloomberg.com/slideshow/2012-05-12/highest-cheapest-gas-prices-by-country.html#slide44

รับข่าวไม่ครบ และไม่ไตร่ตรอง

ถ้าราคาน้ำมันอย่างเดียว บ้านเราอยู่อันดับ 43 จาก 55 แปลว่า มีแค่ 12 ประเทศที่น้ำมันถูกกว่าเรา ซึ่ง 12 ประเทศนั้นส่วนใหญ่เป็นประเทศผู้ผลิตน้ำมัน เพียงแต่ว่า บ้านเรา ค่าครองชีพต่ำ มันคำนวณราคาน้ำมันต่อรายได้เลยออกมาสูง

อีกอย่างนะ เล่นเอา เบนซิน95 ที่กำหนดราคาขายโดย Caltex ซึ่งค่าการตลาด 6-7 บาทต่อลิตรมาคิด มันก็แพงดิ ทำไมไม่เอาน้ำมันที่มีปริมาณการใช้เยอะที่สุดอย่างดีเซล หรือ เบนซินที่ใช้เยอะที่สุดอย่าง Gasohol 95 มาวัดหว่า Huh?

ฉะนั้นที่ด่าๆว่าแพงเพราะอะไร แพงเพราะแปรรูป คงต้องไปคิดดีๆ ผิดที่น้ำมันโลกขึ้นราคาจากบาเรลละ 20 เหรียญ มาเป็น 100 เหรียญ หรือค่าแรงบ้านเราไม่พัฒนาตามไปเพราะไม่สามารถทำ Value added ให้คนทำงานจนสามารถมีเงินเดือนสูงๆได้

เผื่อไม่คลิ๊กไปดูกัน

Price per gallon of premium gasoline: $4.96
Most expensive gas ranking: #43
Pain at the pump ranking: #6

Thailand has cheap gas relative to most nations ranked here, but it's a steep price for many Thais. The average daily income is $16. The share of a day's wages needed to buy a gallon of gas is 31 percent.

ถ้าผมอ่านไม่ผิด เราอันดับ 43 จาก 55 ซึ่งแปลว่าราคาถูกติดอันดับไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่แพงติดอันดับ

อันดับ 1 Norway $9.69 per gallon เกือบ 2 เท่าราคาบ้านเรา

nopphadolptt
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:07:17 pm »

ที่มาคือ Bloomberg

http://www.bloomberg.com/slideshow/2012-05-12/highest-cheapest-gas-prices-by-country.html#slide44

รับข่าวไม่ครบ และไม่ไตร่ตรอง

ถ้าราคาน้ำมันอย่างเดียว บ้านเราอยู่อันดับ 43 จาก 55 แปลว่า มีแค่ 12 ประเทศที่น้ำมันถูกกว่าเรา ซึ่ง 12 ประเทศนั้นส่วนใหญ่เป็นประเทศผู้ผลิตน้ำมัน เพียงแต่ว่า บ้านเรา ค่าครองชีพต่ำ มันคำนวณราคาน้ำมันต่อรายได้เลยออกมาสูง

อีกอย่างนะ เล่นเอา เบนซิน95 ที่กำหนดราคาขายโดย Caltex ซึ่งค่าการตลาด 6-7 บาทต่อลิตรมาคิด มันก็แพงดิ ทำไมไม่เอาน้ำมันที่มีปริมาณการใช้เยอะที่สุดอย่างดีเซล หรือ เบนซินที่ใช้เยอะที่สุดอย่าง Gasohol 95 มาวัดหว่า Huh?

ฉะนั้นที่ด่าๆว่าแพงเพราะอะไร แพงเพราะแปรรูป คงต้องไปคิดดีๆ ผิดที่น้ำมันโลกขึ้นราคาจากบาเรลละ 20 เหรียญ มาเป็น 100 เหรียญ หรือค่าแรงบ้านเราไม่พัฒนาตามไปเพราะไม่สามารถทำ Value added ให้คนทำงานจนสามารถมีเงินเดือนสูงๆได้

เผื่อไม่คลิ๊กไปดูกัน

Price per gallon of premium gasoline: $4.96
Most expensive gas ranking: #43
Pain at the pump ranking: #6

Thailand has cheap gas relative to most nations ranked here, but it's a steep price for many Thais. The average daily income is $16. The share of a day's wages needed to buy a gallon of gas is 31 percent.

ถ้าผมอ่านไม่ผิด เราอันดับ 43 จาก 55 ซึ่งแปลว่าราคาถูกติดอันดับไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่แพงติดอันดับ

อันดับ 1 Norway $9.69 per gallon เกือบ 2 เท่าราคาบ้านเรา

หัวข้อกระทู้ยังไม่ถูกกับเนื้อหาเลย

ประเทศไทยบริโภคน้ำมันแพงอันดับ 6 Huh??

หัวข้อจริงๆควรจะเป็น

"ราคาน้ำมันต่อรายได้ของไทยเป็นอันดับ 6 จาก 55 ประเทศที่สำรวจ"

ส่วนถ้าจะให้เกี่ยวกับราคาน้ำมัน

"ประเทศไทยติดอันดับ 12 ประเทศที่ราคาน้ำมันถูกที่สุดในโลก จาก 55 ประเทศที่ทำการสำรวจ"

เห็นหรือยังว่าข้อมูลเดียวกัน แต่พอเอาไปเขียนให้เกิดความเข้าใจผิด มันก็มีคนพร้อมจะช่วยสนับสนุน ผมว่าคนที่คอยทำเรื่องพวกนี้นี่มันเก่งจริงๆนะ ตั้งแต่เรื่องเอากำไรไตรมาส 1 ไปเทียบกับไตรมาส 4 ปีที่แล้วของโรงกลั่น รวมถึงเขียนการ์ตูนเทียบเงินที่รัฐเก็บทีละ 1 บาท กับที่บริษัทน้ำมันลดราคาทีละ 40 - 50 สตางค์

เก่งจริงๆ
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 06:43:55 pm »

ผมเป็นคนบ้านนอกมากๆ สมมติว่าถ้าเรา ผลิตเองได้ทั้งน้ำมันและแก๊สแต่เรายังต้องใช้ทั้งสองอย่างราคาแพง ผมว่ามันแปลกและไม่ปกติ
แต่ยิ่งแปลกกว่านั้นจริงๆมันเป็นอะไรเงียบๆๆ อยากให้มีคนกลาง มาตีแผ่หน่อยครับ....เปรียบเทียบเอาแบบง่ายๆเมืองไทย ปลูกผลไม้ เงาะ ทุเรียน
ถ้าเมืองไทยซื้อผลไม้ทั้งสองแพงกว่าประเทศอื่นๆที่เขาไม่มีคุณว่าจะแปลกไหมหละครับ...ต่อไปพวกพริก พวกข้าว กระเพราะ ถ้าเราปลูกเองได้
แต่ต้องซื้อมากินราคาแพงกว่า ประเทศอื่นๆ จะให้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ....ขออภัยที่เสนอความเห็นบ้านนอกมากๆๆ

like  like  like

http://www.manager.co.th/vdo/defaultrun.aspx?NewsID=5550000065094

http://www.manager.co.th/vdo/defaultrun.aspx?NewsID=5550000065095

http://www.manager.co.th/vdo/defaultrun.aspx?NewsID=5550000065096
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 06:48:16 pm โดย wangpk » บันทึกการเข้า
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:26:22 pm »

เอาเป็นว่าคนรู้สึกว่าน้ำมันแพง รู้สึกไปเองนะครับ..ต้องดูข้อมูลให้ครบ แถมไม่ไตร่ตรองอีก
เอาอาเซี่ยนใกล้ๆนี้แหละครับ..เราถูกกว่าทุกประเทศใช่ไหมครับ ขบวนการน้ำมันเถื่อนจะได้หมดจากประเทศไทยสักที
ขอจบความเห็นแค่นี้แหละครับ..ผมเป็นคนบ้านนอกไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลไม่ครบถ้วน แถมอ่านอะไรไม่ไตร่ตรองรอบด้าน
อาศัยความรู้สึกไปเองว่าน้ำมันแพง กว่ามาเลย์และสิงค์โปร์ที่เขาบอกว่าเป็นประเทศส่วนใหญ่เป็นประเทศผู้ผลิตน้ำมัน...
เราต้องไปเปรียบเทียบกับนอร์เวย์ถึงจะได้รู้สึกว่าประเทศเราน้ำมันถูกจริงๆ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ Bye Bye Bye

0713 คืนถิ่น
Investigation
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:28:47 am »

เอาเป็นว่าคนรู้สึกว่าน้ำมันแพง รู้สึกไปเองนะครับ..ต้องดูข้อมูลให้ครบ แถมไม่ไตร่ตรองอีก
เอาอาเซี่ยนใกล้ๆนี้แหละครับ..เราถูกกว่าทุกประเทศใช่ไหมครับ ขบวนการน้ำมันเถื่อนจะได้หมดจากประเทศไทยสักที
ขอจบความเห็นแค่นี้แหละครับ..ผมเป็นคนบ้านนอกไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลไม่ครบถ้วน แถมอ่านอะไรไม่ไตร่ตรองรอบด้าน
อาศัยความรู้สึกไปเองว่าน้ำมันแพง กว่ามาเลย์และสิงค์โปร์ที่เขาบอกว่าเป็นประเทศส่วนใหญ่เป็นประเทศผู้ผลิตน้ำมัน...
เราต้องไปเปรียบเทียบกับนอร์เวย์ถึงจะได้รู้สึกว่าประเทศเราน้ำมันถูกจริงๆ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ Bye Bye Bye

ผมเห็นด้วยกับท่านครับ
เเต่เสียอย่างเดียว ผมพิมพ์ไม่เก่งครับท่าน   สาธุ   สาธุ    สาธุ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์