Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาไม่ถึงเดือน พวงมาลัยมีเสียงดังขณะเลี้ยว กลุ้มใจจัง  (อ่าน 14721 ครั้ง)
apichai 139
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:38:07 pm »

ของป๋าแก้ตรงจุดไหนครับถึงหาย
เผื่อผมจะได้อ้างกับทางศูนย์ได้

ของผมอาการนี้ครับ  http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=8953.0
เเต่อาการของป๋าของผมก็มีครับ ก็เเจ้งทีเดียวเลย  ช่างบอกว่าเค้าจะตรวจสอบระบบบังคับเลี้ยวให้ทั้งหมด  
ก่อนหน้านี้จะมีอาการดังนี้
1.หมุนพวงมาลัยมีเสียงเหมือนพลาสติกเสียดสีกัน
2.ตอนเลี้ยวซ้ายสุด หรือขวาสุด จะดังตึงๆ เหมือนเหล็กลั่นใต้ท้องด้านหน้า
3.ขณะขับมีเสียงดังก๊อกๆ บางช่วงเวลา
4.ขณะลงลูกระนาดจะมีเสียงดังเหมือนสปริงเก้าอี้โซฟาเก่าๆ
สุดท้ายทุกอาการหายหมดครับ

ก็ได้เเต่ภาวนาว่าอย่าเจออีกเลย
 Satu
ดีใจด้วยครับป๋า ที่แก้หาย...ผมจะเจอมั้ยหนอ Satu

ID 1663
ปาดำ 2.5 VG GT 2WD
MY 2012

Ninety90
Ten (Hatyai)
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:26:20 am »

ขอบคุณมากครับ
จะได้เป็นแนวทางให้ผมสู้กับปัญหาต่อไป
แล้วจะมาอัพเดทความคืบหน้าให้ป๋าๆได้ทราบกันครับ
Khunboy
Newbie
*

like: 0

1683 : Khun

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:05:51 pm »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ   เมื่อวานลงทำตามขั้นตอนที่ 2  หายครับ  แต่พอขับไปได้ซักระยะ เหมียนเดิมเลยป๋า   
คิดว่าต้องไป 0 แล้วล่ะครับ 
ไปศูนย์แล้วพบสาเหตุอะไร บอกหน่อยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้ป้องกันไว้ (ถ้าทำได้) ขอบคุณครับ

ครับ เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบครับป๋า

1683. Khun
leo_echo @158
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:12:42 pm »

อาการนี้ต้องเปลี่ยนแอร์แบค ครับ   น้องปาผมเป็นมาแล้ว เข้า 0 หลายรอบ วิ่งทดสอบจนน้ำมันหมดไปตั้งขีดหนึ่ง  ช่างบอกไม่เป็นอะไร  ผมงงๆๆ

พอเปลี่ยนเป็นลูกน้องช่าง มานั่ง แค่เลี้ยวออกจาก 0 เขาก็ทราบอาการแล้ว หันรถกลับเลย บอกว่า เป็นเสียเสียดสีกับ แอร์แบค แล้วเปลี่ยนตัวใหม่ให้

ตอนนี้เสียง ก๊อต ๆ ๆหายไป แต่เสียงฟืดๆ ๆ  เวลาเลี้ยวยังอยู่ แต่พอรับได้ครับ..
Seaman_4WD
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:33:35 pm »

อ้างถึง
ของผมมีปัญหาเมื่อ 2053 กม.
เวลายูเทิร์น จะมีเสียงดัง "ตึง" เหมือนกับเหล็กกระทบกันให้ท้องรถด้านหน้า
จะเป็นเกือบทุกครั้ง และยิ่งบ่อยขึ้นทุกวัน
ไปศูนย์บริการมากว่า 3 แห่ง ก็แก้ไขไม่หาย
ล่าสุด 31/7/55 นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ทิ้งรถไว้ 2 วันเต็ม ช่างหาอาการไม่พบ
ต้องส่งรถของผมไปที่ศูนย์อื่น ช่างใหญ่ที่มีฝีมือมากกว่านี้ (ที่เก่าไม่มีฝีมือว่างั้น?)
ไม่รูว่าต้องทิ้งรถไว้กับทางศูนย์อีกนานแค่ไหนถึงจะหาอาการเจอ การบริการก็ไม่ค่อยจะเต็มที่กับลูกค้าเท่าที่ควร
ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจะพึ่งใครที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ บริษัทมิตซูแล้ว
ผมบอกได้คำเดียวว่า ผมเสียความรู้สึกกับ บ.มิตซูบิชิ มาก ที่ให้ความด้อยคุณภาพกับลูกค้าแบบนี้
หากป๋าๆท่านไหนใจบุญจะแนะนำผมเรื่องของการ แก้ปัญหาเรื่องนี้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.....
ขอบคุณที่รับฟังครั

ถ้าหมุนวงเลี้ยวสุด(ซ้ายสุด-ขวาสุด)ถึงจะดัง แต่ไม่มากนัก รถผมก็เป็นครับ...
ผมว่าปกตินะครับ คือเหล็กมันชนกันอ่ะครับ อธิบายไม่ถูก ลองหาที่จอดปลอดภัย
หมุนพวงมาลัยสุดเลยแล้วดับเครื่อง ลงมาก้มดูใต้ท้องรถด้านหน้าจะเห็นว่าเหล็กมันชนกันครับ
ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ ...อย่าเครียดครับ อะไรชนกันมันก็ต้องมีเสียงอยู่แล้ว เพียงแต่เบาหรือแรงเท่าน้าน

กวนไปเรื่อย เหนื่อยก็พัก
PAJERO2554
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 02:04:12 pm »

อ้างถึง
เวลายูเทิร์น จะมีเสียงดัง "ตึง" เหมือนกับเหล็กกระทบกันให้ท้องรถด้านหน้า
จะเป็นเกือบทุกครั้ง และยิ่งบ่อยขึ้นทุกวัน
ไปศูนย์บริการมากว่า 3 แห่ง ก็แก้ไขไม่หาย
ล่าสุด 31/7/55 นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ทิ้งรถไว้ 2 วันเต็ม ช่างหาอาการไม่พบ
ต้องส่งรถของผมไปที่ศูนย์อื่น ช่างใหญ่ที่มีฝีมือมากกว่านี้ (ที่เก่าไม่มีฝีมือว่างั้น?)
ไม่รูว่าต้องทิ้งรถไว้กับทางศูนย์อีกนานแค่ไหนถึงจะหาอาการเจอ การบริการก็ไม่ค่อยจะเต็มที่กับลูกค้าเท่าที่ควร
ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจะพึ่งใครที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ บริษัทมิตซูแล้ว
ผมบอกได้คำเดียวว่า ผมเสียความรู้สึกกับ บ.มิตซูบิชิ มาก ที่ให้ความด้อยคุณภาพกับลูกค้าแบบนี้
หากป๋าๆท่านไหนใจบุญจะแนะนำผมเรื่องของการ แก้ปัญหาเรื่องนี้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.....
ขอบคุณที่รับฟังครั

ถ้าหมุนวงเลี้ยวสุด(ซ้ายสุด-ขวาสุด)ถึงจะดัง แต่ไม่มากนัก รถผมก็เป็นครับ...
ผมว่าปกตินะครับ คือเหล็กมันชนกันอ่ะครับ อธิบายไม่ถูก ลองหาที่จอดปลอดภัย
หมุนพวงมาลัยสุดเลยแล้วดับเครื่อง ลงมาก้มดูใต้ท้องรถด้านหน้าจะเห็นว่าเหล็กมันชนกันครับ
ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ ...อย่าเครียดครับ อะไรชนกันมันก็ต้องมีเสียงอยู่แล้ว เพียงแต่เบาหรือแรงเท่าน้าน

ผมว่า ไม่ปกตินะครับเพราะของผมมันลั่น เเต่ตอนนี้ศูนย์แก้ให้ หายหมดเเล้ว
ระบบบังคับเลี้ยวนี่ถ้าขัดข้องขึ้นมาอันตรายนะครับ ถ้าเจออาการต้องสงสัยอย่าเก็บไว้คนเดียว
รีบปรึกษาศูนย์ดีกว่านะครับ
Ninety90
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 04:52:23 pm »

ขับน้องปา ( 2,700 กม.) หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยว หรือถอยหลัง จะมีเสียงดัง กลุ้มใจมากครับ
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยครับ Sad
ขอบคุณที่รับฟังครับ

ปัญหาคล้ายๆของผม
คงต้องเช็คระบบบังคับเลี้ยวทั้งระบบครับ
ขอให้หายไวๆนะครับ  อยู่หาดใหญ่หรอครับ  ลองเเวะไปที่ศูนย์พัทลุงดูครับ ได้ข่าวมาว่าที่สายช่างที่นั่นเค้ามีคุณภาพเหมือนกัน
 สาธุ
ในที่สุดก็จบลงแล้วครับ เหนื่อยทั้งรถ ทั้งคนกับน้ำมันที่ใช้ในการทดสอบอาการกว่า 1 ขีด ไล่ทดสอบตั้งแต่ แกนพวงมาลัย ,กระปุกเกียร์พวงมาลัย,ไปจนถึงเพลาบังคับเลี้ยวรื้อกันอุตลุด และทดสอบวิ่งประมาณ 7 รอบ อาการที่พบคือน็อต ของชุดปีกนกขวาหลวมครับทั้งตัวบนและตัวรองเหล็ก ช่างใหญ่บอกว่า น็อตเหลือเกลียวให้หมุนอีก 1 รอบกว่าๆ จึงจะแน่น จึงทำให้ผมคิดว่า (ทำไมโรงงานไม่มีความละเอียดในการประกอบชิ้นส่วนเลยหรือ?) แต่ก็ไม่เป็นไรอย่างน้อยผมก็ได้น้องปากลับมาในสภาพสมบูรณ์พร้อมกับได้ความรู้ที่จะเผยแพร่ให้ป๋าๆทุกคนได้รับฟังกันครับ
ขอขอบคุณทีมช่างที่เพิ่งจะย้ายมาประจำที่ จ.วินิต หาดใหญ่ และ ได้ใส่ใจและตั้งใจในการแก้ไขปัญหาของรถเหมือนเป็นรถของเค้าเอง และ ขอขอบคุณพนักงานรับรถของศูนย์ที่ติดตามการทำงานให้จนเสร็จในเวลาที่รวดเร็ว
(และขอบคุณป๋าๆทุกคนในคำแนะนำทั้งหมดครับ)
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 06:38:53 pm »

ขับน้องปา ( 2,700 กม.) หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยว หรือถอยหลัง จะมีเสียงดัง กลุ้มใจมากครับ
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยครับ Sad
ขอบคุณที่รับฟังครับ

ปัญหาคล้ายๆของผม
คงต้องเช็คระบบบังคับเลี้ยวทั้งระบบครับ
ขอให้หายไวๆนะครับ  อยู่หาดใหญ่หรอครับ  ลองเเวะไปที่ศูนย์พัทลุงดูครับ ได้ข่าวมาว่าที่สายช่างที่นั่นเค้ามีคุณภาพเหมือนกัน
 สาธุ
ในที่สุดก็จบลงแล้วครับ เหนื่อยทั้งรถ ทั้งคนกับน้ำมันที่ใช้ในการทดสอบอาการกว่า 1 ขีด ไล่ทดสอบตั้งแต่ แกนพวงมาลัย ,กระปุกเกียร์พวงมาลัย,ไปจนถึงเพลาบังคับเลี้ยวรื้อกันอุตลุด และทดสอบวิ่งประมาณ 7 รอบ อาการที่พบคือน็อต ของชุดปีกนกขวาหลวมครับทั้งตัวบนและตัวรองเหล็ก ช่างใหญ่บอกว่า น็อตเหลือเกลียวให้หมุนอีก 1 รอบกว่าๆ จึงจะแน่น จึงทำให้ผมคิดว่า (ทำไมโรงงานไม่มีความละเอียดในการประกอบชิ้นส่วนเลยหรือ?) แต่ก็ไม่เป็นไรอย่างน้อยผมก็ได้น้องปากลับมาในสภาพสมบูรณ์พร้อมกับได้ความรู้ที่จะเผยแพร่ให้ป๋าๆทุกคนได้รับฟังกันครับ
ขอขอบคุณทีมช่างที่เพิ่งจะย้ายมาประจำที่ จ.วินิต หาดใหญ่ และ ได้ใส่ใจและตั้งใจในการแก้ไขปัญหาของรถเหมือนเป็นรถของเค้าเอง และ ขอขอบคุณพนักงานรับรถของศูนย์ที่ติดตามการทำงานให้จนเสร็จในเวลาที่รวดเร็ว
(และขอบคุณป๋าๆทุกคนในคำแนะนำทั้งหมดครับ)

ยินดีด้วยครับ
สรุปคือเเค่ขันให้เเน่น  ดูเหมือนง่ายๆ
เเต่กว่าจะเจอต้นสายปลายเหตุ นี่ซิปัญหา 
ภาคภูมิใจเเทนช่างศูนย์ที่นั่นจริงๆ ที่ต้องคอยตามเช็ด.....MMTh
Ninety90
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 07:18:21 pm »

ถูกต้องครับ
ช่างบอกเสียงเราได้ยินจากใต้ท้องรถมันเหมือน งมเข็ม ครับ
เพราะ ทุกจุดมันเชื่อมกันหมดครับ หลายๆที่แค่ลูกดูด้วยตาสภาพมันก็ดีมากอยู่ครับ
แต่เมื่อเสียงมันยังเกิดขึ้น ก็ต้องรื้อครับ ถึงจะรู้
Life Freedom
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:53:32 pm »

ของผมมีเสียงเดียวกับที่ป๋าบอกเลยคับ เอาเข้าศูนย์ตรงบางมด เค้าบอกไม่รับทำรถป้ายแดง ไม่มีพนักงานทำเคลม ผมเลยโทรแจ้ง Call Center ไปไม่รู้เป็นไงมั้ง
ให้ตายเหอะเป็นคันแรกและก็คันสุดท้าย ไอ้มิดซุย
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:43:58 pm »

ของผมมีเสียงเดียวกับที่ป๋าบอกเลยคับ เอาเข้าศูนย์ตรงบางมด เค้าบอกไม่รับทำรถป้ายแดง ไม่มีพนักงานทำเคลม ผมเลยโทรแจ้ง Call Center ไปไม่รู้เป็นไงมั้ง
ให้ตายเหอะเป็นคันแรกและก็คันสุดท้าย ไอ้มิดซุย
เหมือนกันจ้า ครั้งแรก ครั้งเดียว พอแล้ว มิตซูบิชิ ปัญหารถรุ่นนี้ ไม่น้อยนะ ผมว่า เข้าใจว่า ขายดี QC เลย drop
Ninety90
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:01:04 pm »

หมายความว่าอย่างไรครับ
ที่ว่าไม่ทำรถป้ายแดง ไม่ว่าจะแดงหรือไม่มีป้าย หรือออกรถที่ไหนต้องรับผิดชอบเหมือนกันครับป๋า
Life Freedom
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 07:22:02 am »

ที่ว่าไม่ทำรถป้ายแดง ไม่ว่าจะแดงหรือไม่มีป้าย หรือออกรถที่ไหนต้องรับผิดชอบเหมือนกันครับป๋า

ใช่คับ ที่ศูนย์ตรงบางมดเค้าบอกไม่มีพนักงานทำเรื่องเคลม เลยไม่รับซ่อมรถป้ายแดง(ห่วยๆ) ผมเลยต้องจ่ายค่าโทรไปร้องเรียนที่ Call Center ไอ้มิดซุย สงสัยคงเงียบไปเมือนเดิมละคับ
Ninety90
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:39:05 am »

ผมไม่อยากให้ปัญหาเหล่านี้เกิดขึ้นกับผู้ที่ใช่ Pajero sport ทุกคน
ผมเจอมากับตัวเอง และเป็นคนรักรถ รักมากๆ แต่ทางมิตซูไม่เต็มร้อยในการผลิตและบริการ
ผมเชื่อว่าอะไรต่างๆที่เกิดขึ้นกับพวกเราที่เจอปัญหาเหล่านี้จะสะท้อนไปถึง MMTH ในเร็ววัน
 Satu Satu Satu

wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:49:34 am »

ใช่คับ ที่ศูนย์ตรงบางมดเค้าบอกไม่มีพนักงานทำเรื่องเคลม เลยไม่รับซ่อมรถป้ายแดง(ห่วยๆ) ผมเลยต้องจ่ายค่าโทรไปร้องเรียนที่ Call Center ไอ้มิดซุย สงสัยคงเงียบไปเมือนเดิมละคับ

บอกชื่อเต็มๆไปเลยครับ   เราเป็นผู้บริโภค  ซื้อของมาใช้ต้องคุ้มค่า
 อะไรที่ดีก็ว่าดี อะไรที่เลวเราก็ว่าเลว  เป็นการเเสดงความคิดเห็นอย่างสุจริต  ไม่ใช่เอะอะ อะไรก็ฟ้องหมิ่น
ได้ใจเปล่าๆ 
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์