Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาไม่ถึงเดือน พวงมาลัยมีเสียงดังขณะเลี้ยว กลุ้มใจจัง  (อ่าน 14713 ครั้ง)
Khunboy
Newbie
*

like: 0

1683 : Khun

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:10:42 am »

ขับน้องปา ( 2,700 กม.) หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยว หรือถอยหลัง จะมีเสียงดัง กลุ้มใจมากครับ
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยครับ Sad

1683. Khun
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:49:53 am »

ดังก็อกๆ เหมือนอะไรไม่แน่น
หรือดัง ฟิ๊ดๆ เหมือนพลาสติดสีกันครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
PAJERO2554
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:02:42 pm »

ของผมก็เป็นครับ ช่างบอกว่าเสียงมาจากยางกันฝุ่นที่เเกนพวงมาลัยเสียดสีตอนหมุน  เคลมแกนพวงมาลัยคราวนั้น
เสียงที่รำคาญ หายหมดเลย 
ขออย่าให้เจออีกเลย Satu
SANTAFORCE
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:08:42 pm »

ป๋าครับก่อนซื้อรถรุ่นนี้ต้องทำใจครับ คิดไว้ได้เลยว่าต้องมีเครมตลอดแน่นอน  จะได้ไม่ต้องคิดมาก  แต่สิ่งที่ไม่ต้องทำใจเลยคือมิตรภาพและความอบอุ่นของบ้านหลังนี้ มีปัญหาก็แก้กันไปครับ  ผมเองก็เครมแกนพวงมาลัยมา3ครั้งแล้ว ครั้งที่4จะตามมาเร็วๆนี้ครับ
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:13:03 pm »

ขับน้องปา ( 2,700 กม.) หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยว หรือถอยหลัง จะมีเสียงดัง กลุ้มใจมากครับ
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยครับ Sad
เสียงแบบไหนครับ มีวิธีแก้ไขตามอาการ
ถ้าเสียงดังแก็กๆ เป็นจังหวะตามการหมุนพวงมาลัย ให้เคลม Clock Spring โทรนัดศูนย์/เบิกของ
ถ้าเสียงดังเหมือนพลาสติก/ยาง เสียดสีกัน
ขั้นแรก ใส่จารบีลงในคอพวงมาลัยเหนือแป้นเบรค ถ้าไม่หาย
ขั้นที่สอง ปรับความสูง/ต่ำของพวงมาลัย(ตัวล็อกอยู่ใต้พวงมาลัย) โดยสตาร์ทเครื่องยกก้านพวงมาลัย หมุนซ้าย-ขวา จนกว่าเสียงจะหายไป อาจโยกขึ้น-ลง 4 -5 ครั้ง

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
noople7
Full Member

like: 68

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:58:04 pm »

[เสียงแบบไหนครับ มีวิธีแก้ไขตามอาการ
ถ้าเสียงดังแก็กๆ เป็นจังหวะตามการหมุนพวงมาลัย ให้เคลม Clock Spring โทรนัดศูนย์/เบิกของ
ถ้าเสียงดังเหมือนพลาสติก/ยาง เสียดสีกัน
ขั้นแรก ใส่จารบีลงในคอพวงมาลัยเหนือแป้นเบรค ถ้าไม่หาย
ขั้นที่สอง ปรับความสูง/ต่ำของพวงมาลัย(ตัวล็อกอยู่ใต้พวงมาลัย) โดยสตาร์ทเครื่องยกก้านพวงมาลัย หมุนซ้าย-ขวา จนกว่าเสียงจะหายไป อาจโยกขึ้น-ลง 4 -5 ครั้ง
[/quote]
ขอบคุณค่ะป๋าซี สาธุ สาธุ รถของเปิ้ลก็เป็นเหมือนกันจะลองทำดูนะค่ะ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:23:07 pm »

คือต้องทำใจสถานเดียวครับ.... Cheesy
puritat
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:32:28 pm »

เคลมเลยครับ...ของผมก็โดนแระ แต่ไม่ใช่ตัว clock spring เป็นวาล์วอะไรซักอย่าง
Khunboy
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:17:34 pm »

เสียงแบบไหนครับ มีวิธีแก้ไขตามอาการ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ   เมื่อวานลงทำตามขั้นตอนที่ 2  หายครับ  แต่พอขับไปได้ซักระยะ เหมียนเดิมเลยป๋า   
คิดว่าต้องไป 0 แล้วล่ะครับ 

1683. Khun
Khunboy
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:24:40 pm »

ป๋าครับก่อนซื้อรถรุ่นนี้ต้องทำใจครับ คิดไว้ได้เลยว่าต้องมีเครมตลอดแน่นอน  จะได้ไม่ต้องคิดมาก  แต่สิ่งที่ไม่ต้องทำใจเลยคือมิตรภาพและความอบอุ่นของบ้านหลังนี้ มีปัญหาก็แก้กันไปครับ  ผมเองก็เครมแกนพวงมาลัยมา3ครั้งแล้ว ครั้งที่4จะตามมาเร็วๆนี้ครับ

ครับป๋า 
มิตรภาพสัมผัสได้จริงครับ กับบ้านหลังนี้

สำหรับน้องปา ถึงเธอจะเป็นอย่างไร อย่างงัยก้อรักเธอครับป๋า

1683. Khun
Ninety90
Ten (Hatyai)
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:40:53 pm »

ของผมมีปัญหาเมื่อ 2053 กม.
เวลายูเทิร์น จะมีเสียงดัง "ตึง" เหมือนกับเหล็กกระทบกันให้ท้องรถด้านหน้า
จะเป็นเกือบทุกครั้ง และยิ่งบ่อยขึ้นทุกวัน
ไปศูนย์บริการมากว่า 3 แห่ง ก็แก้ไขไม่หาย
ล่าสุด 31/7/55 นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ทิ้งรถไว้ 2 วันเต็ม ช่างหาอาการไม่พบ
ต้องส่งรถของผมไปที่ศูนย์อื่น ช่างใหญ่ที่มีฝีมือมากกว่านี้ (ที่เก่าไม่มีฝีมือว่างั้น?)
ไม่รูว่าต้องทิ้งรถไว้กับทางศูนย์อีกนานแค่ไหนถึงจะหาอาการเจอ การบริการก็ไม่ค่อยจะเต็มที่กับลูกค้าเท่าที่ควร
ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจะพึ่งใครที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ บริษัทมิตซูแล้ว
ผมบอกได้คำเดียวว่า ผมเสียความรู้สึกกับ บ.มิตซูบิชิ มาก ที่ให้ความด้อยคุณภาพกับลูกค้าแบบนี้
หากป๋าๆท่านไหนใจบุญจะแนะนำผมเรื่องของการ แก้ปัญหาเรื่องนี้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.....
ขอบคุณที่รับฟังครับ

PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:46:53 pm »

ของผมมีปัญหาเมื่อ 2053 กม.
เวลายูเทิร์น จะมีเสียงดัง "ตึง" เหมือนกับเหล็กกระทบกันให้ท้องรถด้านหน้า
จะเป็นเกือบทุกครั้ง และยิ่งบ่อยขึ้นทุกวัน
ไปศูนย์บริการมากว่า 3 แห่ง ก็แก้ไขไม่หาย
ล่าสุด 31/7/55 นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ทิ้งรถไว้ 2 วันเต็ม ช่างหาอาการไม่พบ
ต้องส่งรถของผมไปที่ศูนย์อื่น ช่างใหญ่ที่มีฝีมือมากกว่านี้ (ที่เก่าไม่มีฝีมือว่างั้น?)
ไม่รูว่าต้องทิ้งรถไว้กับทางศูนย์อีกนานแค่ไหนถึงจะหาอาการเจอ การบริการก็ไม่ค่อยจะเต็มที่กับลูกค้าเท่าที่ควร
ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจะพึ่งใครที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ บริษัทมิตซูแล้ว
ผมบอกได้คำเดียวว่า ผมเสียความรู้สึกกับ บ.มิตซูบิชิ มาก ที่ให้ความด้อยคุณภาพกับลูกค้าแบบนี้
หากป๋าๆท่านไหนใจบุญจะแนะนำผมเรื่องของการ แก้ปัญหาเรื่องนี้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.....
ขอบคุณที่รับฟังครับ

ปัญหาคล้ายๆของผม
คงต้องเช็คระบบบังคับเลี้ยวทั้งระบบครับ
ขอให้หายไวๆนะครับ  อยู่หาดใหญ่หรอครับ  ลองเเวะไปที่ศูนย์พัทลุงดูครับ ได้ข่าวมาว่าที่สายช่างที่นั่นเค้ามีคุณภาพเหมือนกัน
 สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 08:52:55 pm โดย PAJERO2554 » บันทึกการเข้า
Ninety90
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:51:25 pm »

ของป๋าแก้ตรงจุดไหนครับถึงหาย
เผื่อผมจะได้อ้างกับทางศูนย์ได้
benopenair (เบน)
Newbie
*

like: 2

ID : 1385

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:03:32 pm »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ   เมื่อวานลงทำตามขั้นตอนที่ 2  หายครับ  แต่พอขับไปได้ซักระยะ เหมียนเดิมเลยป๋า   
คิดว่าต้องไป 0 แล้วล่ะครับ 
ไปศูนย์แล้วพบสาเหตุอะไร บอกหน่อยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้ป้องกันไว้ (ถ้าทำได้) ขอบคุณครับ

I Like Pajerosport-Thailand
PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:14:54 pm »

ของป๋าแก้ตรงจุดไหนครับถึงหาย
เผื่อผมจะได้อ้างกับทางศูนย์ได้

ของผมอาการนี้ครับ  http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=8953.0
เเต่อาการของป๋าของผมก็มีครับ ก็เเจ้งทีเดียวเลย  ช่างบอกว่าเค้าจะตรวจสอบระบบบังคับเลี้ยวให้ทั้งหมด  
ก่อนหน้านี้จะมีอาการดังนี้
1.หมุนพวงมาลัยมีเสียงเหมือนพลาสติกเสียดสีกัน
2.ตอนเลี้ยวซ้ายสุด หรือขวาสุด จะดังตึงๆ เหมือนเหล็กลั่นใต้ท้องด้านหน้า
3.ขณะขับมีเสียงดังก๊อกๆ บางช่วงเวลา
4.ขณะลงลูกระนาดจะมีเสียงดังเหมือนสปริงเก้าอี้โซฟาเก่าๆ
สุดท้ายทุกอาการหายหมดครับ

ก็ได้เเต่ภาวนาว่าอย่าเจออีกเลย
 Satu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 10:28:19 pm โดย PAJERO2554 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์