Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรด กล้องมองหน้าซ้าย-ขวา, มองหลังจอดเฉียงข้างทาง ให้น้องปา งบ 3พันครับ  (อ่าน 66851 ครั้ง)
Joe-cnx
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:37:12 pm »

อยู่เชียงใหม่แถวไหนครับป๋า. ผมอยู่เชียงใหม่. ต่อกล้องหน้า. หลัง. ไม่รู้ช่างต่อยังงัยแรกๆก็ดีอยู่. ประมาณ. 1อาทิตย์ เริ่มมีปัญหา. ตอนนี้ ระบบช๊อต พังทั่้งกล้องหน้ากล้องหลัง

ผมอยู่หน้าโรงบาลนครพิงค์(ป่าแงะครับ) แต่ไม่ได้เป็นช่าง หรือร้านนะครับ พังมาผมก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน

Cheesy
กำลังคิดจะวางระบบกล้องใหม่หนะครับถ้ายังไงจะได้ขอคำปรึกษานะครับ
d18
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:31:35 pm »

เจ๋งครับ good good
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

like: 7

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:31:02 pm »

อยู่เชียงใหม่แถวไหนครับป๋า. ผมอยู่เชียงใหม่. ต่อกล้องหน้า. หลัง. ไม่รู้ช่างต่อยังงัยแรกๆก็ดีอยู่. ประมาณ. 1อาทิตย์ เริ่มมีปัญหา. ตอนนี้ ระบบช๊อต พังทั่้งกล้องหน้ากล้องหลัง

ผมอยู่หน้าโรงบาลนครพิงค์(ป่าแงะครับ) แต่ไม่ได้เป็นช่าง หรือร้านนะครับ พังมาผมก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน

Cheesy
กำลังคิดจะวางระบบกล้องใหม่หนะครับถ้ายังไงจะได้ขอคำปรึกษานะครับ

ยินดีครับ

red heart
SASBSC
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:28:05 pm »

อยากได้รายการอุปกรณ์  พร้อมราคาโดยประมาณและแหล่งที่ซื้อหน่อยครับ

กล้องขอเป็นแบบปกตินะครับ  เพราะไม่มี GPS  แบบหมุนจอได้

ขอบคุณมากครับ
jack
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 06:23:44 pm »

ยอดเยี่ยม like
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:55:47 pm »

อยากได้รายการอุปกรณ์  พร้อมราคาโดยประมาณและแหล่งที่ซื้อหน่อยครับ

กล้องขอเป็นแบบปกตินะครับ  เพราะไม่มี GPS  แบบหมุนจอได้

ขอบคุณมากครับ

ผมซื้อ ทั้งหมด จาก ebay คับ ส่วนราคา ไม่แน่นอนแล้วแต่จังหวะ ว่าจะหาอะไร ได้เท่าไหร่ อุปกรณ์ก็

1. GPS ที่ใช้ Chip MediaTEK ไม่ใช่ SiRF เพราะ จะกลับภาพได้ ส่วน SiRF จะกลับไม่ได้
2. กล้องมองหลัง แบบเจาะฝัง เลือกเอา มีเยอะ แบบมีอินฟาเรดก็มี แต่ผมไม่ชอบ เพราะหัวมันจะโตๆ ไม่เนียน
3. ชุดรับส่ง สัญญาณวีดีโอ ของกล้องมองหลัง
4. ชุดรับส่ง รีโมท 4ch (ชุดรับ-ส่ง มี relay 4ตัว คอนโทลได้อิสระ)
อันนี้สำหรับ โปรเจคกล้องหน้าที่ผมใช้นะครับ

ถ้าจะเอาพ่วงเข้ากับ จอของรถ ก็หาซื้อกล้อง ที่เป็นกล้องหน้าไปเลยก็ได้ ที่มันไม่กลับภาพ แบบกล้องหลัง ก็จะแพงหน่อยสำหรับกล้องที่สามารถเลือกได้ ว่าจะให้กลับ หรือไม่กลับภาพ
แล้วก็เพิ่มรีเลย์อีกสักตัว เป็นตัวสลับ ว่าจะให้กล้องหน้า หรือกล้องหลัง เข้าจอ ถ้าพ่วงไปเฉยๆ จะมีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวน

สำหรับโปรเจคกล้องหลัง ของผมมีส่วนที่ สั่งปิดเปิดกล้องโดยไม่ต้องเข้าเกียร์ถอยด้วย
1. กล้องเดิม แถมมากะรถ กับ กล้องเจาะฝัง จาก ebay เหมือนข้างบน
2. รีโมท 1ch (รับ-ส่ง) เอาไว้สั่งเปิดกล้องโดยไม่ต้องเข้าเกียร์ถอย
3. relay 12v ตัวเล็กสุดเท่าที่จะหาได้ เพราะมันกินไฟนิดเดียว เอาเล็กๆก็พอ

รายการที่ว่ามา ทั้งหมด ในบ้านเราก็มีขาย แถวบ้านหม้อ คลองถม ก็น่าจะหาของได้ครบ แต่ราคา อาจจะต้อง x2 ของที่สั่งเองจาก ebay ครับ

ก็น่าจะมีแค่นี้ครับ ของที่ผมใช้ ที่เหลือก็ กล้าๆหน่อย เพราะตอนเจาะ เสียงมันทรมานใจพอสมควร  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 10:43:23 am โดย Witz-CNX » บันทึกการเข้า
SASBSC
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:13:23 pm »

ขอบคุณครับ  รายละเอียดชัดเจนจริง....... like like like
papanamo
ปา(นี่โม่)
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 08:49:35 pm »

ชอบมากๆเลยครับ big smileวันนี้หยุด พอดีมีกล้องเหลือจากคันเก่าเลยเอามาติดทำเป็นกล้องหน้าซะเลยว่างๆจะเอารูปมาให้ดูนะครับมุมกล้องผมไม่เหมือนใครเลยเน้นส่องพื้นอย่างเดียว
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:21:41 pm »

ยอดเยี่ยมครับ..ป๋าพอจะมีไอเดียตำแหน่งกล้องหน้าที่ไม่ใช่ตำแหน่งนี้มั๊ยครับ..สาเหตุคือ ผมเป็นคนที่ขับรถไม่ค่อยระวังพื้นทาง เกรงว่าเจอแค่ขอบฟุตบาทสูงนิด มุมกล้องหรืออาจตัวกล้องเลย ยุบแน่  ฮือๆๆ
latte
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:54:36 pm »

สวัสดีคับ ผมสมาชิกใหม่คับ ฟากเนื้อ ฟากตัว ด้วยคับ สาธุ
pappy18
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:18:19 am »

รบกวนถามค่ะ พอดี เอารถไปติกล้องมองหลังเพิ่มที่พูนทรัพย์ยังไม่ถึง 2อาทิตย์เลย ภาพไม่ขึ้น เป็นเฉพาะตอนเย็นนะคะ พอตอนเช้ามันใช้ได้เหมือนเดิมอย่างนี้เกิดจากอะไรค่ะ
หรือว่าเอาไปเคลมที่ร้านที่ติดตั้งดีค่ะ  ฮือๆๆ
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:47:06 am »

ยอดเยี่ยมครับ..ป๋าพอจะมีไอเดียตำแหน่งกล้องหน้าที่ไม่ใช่ตำแหน่งนี้มั๊ยครับ..สาเหตุคือ ผมเป็นคนที่ขับรถไม่ค่อยระวังพื้นทาง เกรงว่าเจอแค่ขอบฟุตบาทสูงนิด มุมกล้องหรืออาจตัวกล้องเลย ยุบแน่  ฮือๆๆ

ด้านหน้าตรงกลาง ไม่ค่อยมีที่เรียบๆ ที่ได้มุมเจาะฝังเลยครับ อาจจะต้องได้ใช้กล้อง ที่ไม่เจาะฝัง มีขายึด แล้วก็ปรับมุมก้มเงยได้

รบกวนถามค่ะ พอดี เอารถไปติกล้องมองหลังเพิ่มที่พูนทรัพย์ยังไม่ถึง 2อาทิตย์เลย ภาพไม่ขึ้น เป็นเฉพาะตอนเย็นนะคะ พอตอนเช้ามันใช้ได้เหมือนเดิมอย่างนี้เกิดจากอะไรค่ะ
หรือว่าเอาไปเคลมที่ร้านที่ติดตั้งดีค่ะ  ฮือๆๆ

ไปร้านน่าจะดีกว่าครับ อาการไม่สามารถวินิจฉัยโรคได้

red heart
papanamo
ปา(นี่โม่)
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:20:11 pm »

ชอบมุมกล้องป๋า มากเลยครับมีประโยชน์มากๆ แต่ต้องอดใจใว้เพราะใจไม่ถึงตอนเจาะนี่เหละ  กดไลท์ให้แล้วครับ
NONG2
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 04:10:37 pm »

like like like  ขอคำแนะนำครับ  จะติดกล้องมองหน้า/หลังและ GPSครับ
1.  ถ้าซื้อกล้องหลังไร้สายของ YOGO  102-Wแบบเจาะ  แต่กล้องมองหน้าซื้อยี่ห้ออะไรดี  เพราะYOGO ไม่มีกล้องมองหน้า  แล้วซื้อกล่องควบคุมของอีกยี่ห้อหนึ่ง จะเอามาใช้ร่วมกันได้ไหม 
2. จะติด GPS ด้วยแนะนำอะไรดีครับ
 3.จะไปรบกวนท่านถึงป่าแงะเลยได้ไหมครับ
NONG2
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 04:13:56 pm »

โปรเจคแรก กล้องหน้า ซ้าย-ขวา

เคยมีปัญหากันมั้ยครับ เวลาจะออกจากซอย ที่เป็นสามแยก ที่รั้วทึบๆ สูงๆ แล้วมีมอไซด์ผ่านไปมาเยอะๆ และไม่ค่อยจะยอมจอด

ขนาดว่า เราค่อยๆออกมาได้เกือบครึ่งช่องแล้ว ก็ยังอุตส่าห์เบี่ยงหลบ แบบเล่นเอาเสียวแก้มเบรคหัวทิ่ม

บ้านผม ได้เสียวแทบทุกเช้าครับ เป็นที่มา ของความคิดว่า น่าจะหากล้องมาใส่ซะ

ผมใช้เป็นกล้องตัวนี้ครับ ฝังชายกันชนแล้วเนียนมาก และมุมกว้างของภาพก็พอใช้ได้ ราคาไม่แพงด้วย

สองตัวครับ ซ้าย ขวา ชุดกล้อง ได้มาพร้อม สว่านเจาะรู เล็งอยู่นานเหมือนกัน ว่าจะเจาะใส่ตรงไหน ถึงจะใช้งานได้ดี และติดตั้งได้ง่ายที่สุด

ก็มาพอดี ตรงชายกันชนหน้านี่ละ เป็นพลาสติกเหนียว เจาะง่าย แค่ถอดน๊อตไม่กี่ตัว ก็ติดตั้งได้ละ

ภาพที่ได้ กับตัวอย่าง 3แยกเจ้าปัญหาที่ปากซอยบ้านครับ

ถ่ายจากตำแหน่งคนขับ ยื่นหัวออกไปนิดๆ จะเห็นแค่นี้เลย แล้วต่อให้ชะโงกไปขนาดไหน ก็ต้องขยับรถออกไป โดยที่ไม่รู้ว่า จะมีรถมามั้ย แล้วเขาจะจอดมั้ย

รูปนี้ พอผมถ่ายมุมคนขับเสร็จ แล้วยกกล้องไปถ่ายมุมจากกล้องหน้าขวา ก็มีมอไซด์ฟิ้ววว ผ่านหน้าไปทันที 1คัน เสียดายไม่ได้ตอนกำลังมาพอดี  Cheesy

นี่ถ้าเป็นปกติ ผมก็ต้องขยับรถออกไปอีกถึงจะเห็นว่า มีมอไซด์วิ่งมา แต่มุมมองจากกล้อง จะเห็นยาวไปสุดถนนเลย

ปลอดภัยขึ้นอีกพอสมควรเลยครับ ทั้งซ้าย และขวา จะเห็นภาพยาวไปสุดถนน

พอเป็นไอเดียกันนะครับ (ผมใช้อุปกรณ์ advance ที่ไม่จำเป็นหลายตัว แทนการเดินสาย)

ตัวกล้อง

ผมใช้กล้องราคาถูก ถ้าเอาเข้าจอทั่วไป ภาพมันจะกลับทาง เพราะมันเป็นกล้องมองหลัง เอามาไว้ด้านหน้า มันจะกลับซ้ายขวา

แต่พอดีผมมี GPS จีน ตัวละพันกว่าบาท ที่รับ AV-in ได้ และสามารถ หมุนภาพที่รับเข้าไป ได้ 360องศา

เรียกว่า ไม่ว่าภาพจะเข้าไปยังงัย เอาไป หมุนซ้ายขวา บนล่าง หน้าหลัง เพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการ

ถ้าเป็นกล้องแพงๆ จะมี option ให้กลับภาพ หรือไม่ก็ซื้อกล้อง ที่เป็นกล้องหน้าไปเลย แพงหน่อย

จอ

ผมใช้ GPS จีน ขนาด 4.3" ติดตั้งพอดี บนกระจกมองหลัง เดินสายไฟจากไฟแสงสว่างบนหัวด้านคนขับ ผมเอาหลอดไฟออก แล้วเอา adapter มันไปใส่แทน ใช้สวิทไฟ เป็นสวิทปิด-เปิด GPS ได้เลย ลอดสายออกมาด้านหน้า ข้างๆ เซนเซอร์ปัดน้ำฝน

การเดินสายจากกล้อง เข้ามาที่ GPS

ผมใช้ระบบไวเลส ของกล้องมองหลังทั่วไป ที่มีตัวรับ และตัวส่ง เอาสัญญาณจากกล้อง เข้าตัวส่ง แล้วส่งเข้าตัวรับ ที่ต่อกับ GPS

การทำงานก็เหมือนกล้องมองหลังที่ต่อเข้าจอของรถเรา ถ้ามีสัญญาณจากกล้อง มันจะตัดภาพเข้ากล้องให้ทันที อัตโนมัติ

การปิด-เปิด และสลับกล้องหน้า ซ้าย-ขวา

advance อีกนิด ผมใช้ชุด รีโมทคอนโทล 4ch ช่วยเรื่องนี้ครับ พอเป็นไอเดียกันนะครับ ไม่ยาก ถ้าพอมีความรู้อิเลค แต่ก็ไม่ง่าย สำหรับคนที่ยังไม่เคยเล่น

ตัวคอนโทล จะมี รีเลย์ 4ตัว ให้เราออกแบบการใช้งานได้อิสระ ว่าจะให้ปุ่มไหน สั่งให้รีเลย์ตัวไหน ทำงานยังงัย

ตัวอย่างที่ผมทำก็คือ

ปุ่ม A สั่งให้ รีเลย์ตัวที่ 1 จ่ายไฟให้กับกล้องทั้ง 2ตัวและตัวส่งภาพไร้สาย พร้อมๆกัน วางผัง ให้ รีเลย์ตัวที่ 2 ส่งภาพจากกล้องขวา เข้าตัวส่งไร้สายทันที
ปุ่ม B สั่งให้ รีเลย์ตัวที่ 2 สลับสัญญาณภาพ จากกล้องขวา เป็นกล้องซ้าย

จริงๆตอนนี้ผมใช้งานแค่ 2ch เท่านั้น ตามแผนเดิม ที่จะติดกล้องอินฟาเรด ที่ด้านหน้าอีกตัว ผมเลยใช้ชุดคอนโทล 4ch เผื่อไว้ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ

ตัวคอนโทล 4ch นี่ ผมผูกมันไว้กับแบตเตอรี่เลย มันกินไฟน้อยมาก เรียกว่า แบตเต็มๆ พ่วงตัวนี้ไว้ ปีนึงแบตก็ไม่หมด

จบโปรเจคกล้องหน้าครับ ป๋าท่านไหน สนใจรายละเอียดตรงไหน สอบถามได้ อยู่เชียงใหม่ มาชมตัวอย่างได้ครับ  Smiley

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์