Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรด กล้องมองหน้าซ้าย-ขวา, มองหลังจอดเฉียงข้างทาง ให้น้องปา งบ 3พันครับ  (อ่าน 66857 ครั้ง)
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

like: 7

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:40:17 pm »

โปรเจคแรก กล้องหน้า ซ้าย-ขวา

เคยมีปัญหากันมั้ยครับ เวลาจะออกจากซอย ที่เป็นสามแยก ที่รั้วทึบๆ สูงๆ แล้วมีมอไซด์ผ่านไปมาเยอะๆ และไม่ค่อยจะยอมจอด

ขนาดว่า เราค่อยๆออกมาได้เกือบครึ่งช่องแล้ว ก็ยังอุตส่าห์เบี่ยงหลบ แบบเล่นเอาเสียวแก้มเบรคหัวทิ่ม

บ้านผม ได้เสียวแทบทุกเช้าครับ เป็นที่มา ของความคิดว่า น่าจะหากล้องมาใส่ซะ

ผมใช้เป็นกล้องตัวนี้ครับ ฝังชายกันชนแล้วเนียนมาก และมุมกว้างของภาพก็พอใช้ได้ ราคาไม่แพงด้วย

สองตัวครับ ซ้าย ขวา ชุดกล้อง ได้มาพร้อม สว่านเจาะรู เล็งอยู่นานเหมือนกัน ว่าจะเจาะใส่ตรงไหน ถึงจะใช้งานได้ดี และติดตั้งได้ง่ายที่สุด

ก็มาพอดี ตรงชายกันชนหน้านี่ละ เป็นพลาสติกเหนียว เจาะง่าย แค่ถอดน๊อตไม่กี่ตัว ก็ติดตั้งได้ละ

ภาพที่ได้ กับตัวอย่าง 3แยกเจ้าปัญหาที่ปากซอยบ้านครับ

ถ่ายจากตำแหน่งคนขับ ยื่นหัวออกไปนิดๆ จะเห็นแค่นี้เลย แล้วต่อให้ชะโงกไปขนาดไหน ก็ต้องขยับรถออกไป โดยที่ไม่รู้ว่า จะมีรถมามั้ย แล้วเขาจะจอดมั้ย

รูปนี้ พอผมถ่ายมุมคนขับเสร็จ แล้วยกกล้องไปถ่ายมุมจากกล้องหน้าขวา ก็มีมอไซด์ฟิ้ววว ผ่านหน้าไปทันที 1คัน เสียดายไม่ได้ตอนกำลังมาพอดี  Cheesy

นี่ถ้าเป็นปกติ ผมก็ต้องขยับรถออกไปอีกถึงจะเห็นว่า มีมอไซด์วิ่งมา แต่มุมมองจากกล้อง จะเห็นยาวไปสุดถนนเลย

ปลอดภัยขึ้นอีกพอสมควรเลยครับ ทั้งซ้าย และขวา จะเห็นภาพยาวไปสุดถนน

พอเป็นไอเดียกันนะครับ (ผมใช้อุปกรณ์ advance ที่ไม่จำเป็นหลายตัว แทนการเดินสาย)

ตัวกล้อง

ผมใช้กล้องราคาถูก ถ้าเอาเข้าจอทั่วไป ภาพมันจะกลับทาง เพราะมันเป็นกล้องมองหลัง เอามาไว้ด้านหน้า มันจะกลับซ้ายขวา

แต่พอดีผมมี GPS จีน ตัวละพันกว่าบาท ที่รับ AV-in ได้ และสามารถ หมุนภาพที่รับเข้าไป ได้ 360องศา

เรียกว่า ไม่ว่าภาพจะเข้าไปยังงัย เอาไป หมุนซ้ายขวา บนล่าง หน้าหลัง เพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการ

ถ้าเป็นกล้องแพงๆ จะมี option ให้กลับภาพ หรือไม่ก็ซื้อกล้อง ที่เป็นกล้องหน้าไปเลย แพงหน่อย

จอ

ผมใช้ GPS จีน ขนาด 4.3" ติดตั้งพอดี บนกระจกมองหลัง เดินสายไฟจากไฟแสงสว่างบนหัวด้านคนขับ ผมเอาหลอดไฟออก แล้วเอา adapter มันไปใส่แทน ใช้สวิทไฟ เป็นสวิทปิด-เปิด GPS ได้เลย ลอดสายออกมาด้านหน้า ข้างๆ เซนเซอร์ปัดน้ำฝน

การเดินสายจากกล้อง เข้ามาที่ GPS

ผมใช้ระบบไวเลส ของกล้องมองหลังทั่วไป ที่มีตัวรับ และตัวส่ง เอาสัญญาณจากกล้อง เข้าตัวส่ง แล้วส่งเข้าตัวรับ ที่ต่อกับ GPS

การทำงานก็เหมือนกล้องมองหลังที่ต่อเข้าจอของรถเรา ถ้ามีสัญญาณจากกล้อง มันจะตัดภาพเข้ากล้องให้ทันที อัตโนมัติ

การปิด-เปิด และสลับกล้องหน้า ซ้าย-ขวา

advance อีกนิด ผมใช้ชุด รีโมทคอนโทล 4ch ช่วยเรื่องนี้ครับ พอเป็นไอเดียกันนะครับ ไม่ยาก ถ้าพอมีความรู้อิเลค แต่ก็ไม่ง่าย สำหรับคนที่ยังไม่เคยเล่น

ตัวคอนโทล จะมี รีเลย์ 4ตัว ให้เราออกแบบการใช้งานได้อิสระ ว่าจะให้ปุ่มไหน สั่งให้รีเลย์ตัวไหน ทำงานยังงัย

ตัวอย่างที่ผมทำก็คือ

ปุ่ม A สั่งให้ รีเลย์ตัวที่ 1 จ่ายไฟให้กับกล้องทั้ง 2ตัวและตัวส่งภาพไร้สาย พร้อมๆกัน วางผัง ให้ รีเลย์ตัวที่ 2 ส่งภาพจากกล้องขวา เข้าตัวส่งไร้สายทันที
ปุ่ม B สั่งให้ รีเลย์ตัวที่ 2 สลับสัญญาณภาพ จากกล้องขวา เป็นกล้องซ้าย

จริงๆตอนนี้ผมใช้งานแค่ 2ch เท่านั้น ตามแผนเดิม ที่จะติดกล้องอินฟาเรด ที่ด้านหน้าอีกตัว ผมเลยใช้ชุดคอนโทล 4ch เผื่อไว้ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ

ตัวคอนโทล 4ch นี่ ผมผูกมันไว้กับแบตเตอรี่เลย มันกินไฟน้อยมาก เรียกว่า แบตเต็มๆ พ่วงตัวนี้ไว้ ปีนึงแบตก็ไม่หมด

จบโปรเจคกล้องหน้าครับ ป๋าท่านไหน สนใจรายละเอียดตรงไหน สอบถามได้ อยู่เชียงใหม่ มาชมตัวอย่างได้ครับ  Smiley

Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:40:44 pm »

โปรเจคต่อไป กล้องมองหลังแนวเฉียง

จริงๆก็ไม่ได้คิดไว้แต่แรก แต่พอดี กล้องที่สั่งจากโปรเจคกล้องหน้า มันเหลือสองตัว ตัวนึงอินฟาเรด แบบแท่น อีกตัว ก็เหมือนที่ใช้ไปแล้ว เป็นแบบเจาะฝัง

แล้วก็มีเรื่องให้คิด ตอนเย็น ผมไปส่งแฟนที่ตลาด ก็จอดเฉียงๆซ้าย แล้วข้างๆก็มีปิคอัพ 4WD ยี่ห้อยอดนิยม มาจอดเทียบ แล้วพี่ท่าน จอดแบบหน้าเหลือ ตูดยื่นออกไปขอบถนนเลย

แล้วทีนี้ ตอนผมจะถอยออก มันก็ยากสิคับ เพราะก่อนถึงตลาด เป็นสามแยกที่มอไซด์ไม่ค่อยจอดไฟแดง ก็จะมีมอไซด์ทะยอยมาเรื่อยๆ จะถอยก็เบรค จะถอยก็เบรค ข้างๆก็มองไม่เห็น

ไอ่กล้องหลังเรา ก็ไม่ช่วยเท่าไหร่เลยกรณีนี้ เพราะมันชี้ตรงออกไปกลางถนน

กลับบ้านมา เล็งหาจุดติดตั้งทันทีครับ เล็งอยู่นานเหมือนกัน ตอนแรกจะเอาชายกันชน ติดใจมันเจาะง่าย แต่เล็งแล้ว ชายกันชนซ้าย มันก็ยิ่งจะอยู่ลึกเข้าไปในถนน

ชายกันชนขวา มันก็คงชี้ออกไปกลางถนน ยิ่งกว่ากล้องตัวเดิมอีก เล็งไปเล็งมา ก็มาสะดุดตาตรงนี้ครับ

คิดอยู่อึดใจนึง ตรงนี้มันเหล็กครับ เจาะพลาดมาละ เศร้าเลย แล้วก็รื้อทันทีครับ  Cheesy

ตำแหน่งเหมาะเหม็งมากๆ ก้มนิดๆ เอียงๆเข้าหาถนนหน่อยๆ แล้วก็ยื่นออกไปพร้อมกับการถอยแค่นิดหน่อย

เจาะทันทีครับ เสียงสว่านบดกับกระโปรงท้าย จี๊ดดดดๆๆๆๆๆ แทบขาดใจ กว่าจะทะลุ

ติดตั้งเรียบร้อย เนียนใช้ได้เลยครับ

เอาไปลอง หน้าตลาดแถวๆเดิม แต่วันนี้ไม่มีรถคันโตจอดข้างๆ มีแต่เก๋งจอดถัดไปช่องนึง เลยอาจจะมองเห็นปัญหาได้ไม่ชัดเจน ใช้จินตนาการช่วยเอานะครับ

ลองจินตนาการ ว่าข้างๆ มีรถจอดชิด แล้วก็จอดยื่นออกไปมากกว่าเราครับ จะมองไม่เห็นอะไรเลย กล้องเดิมจะไม่ช่วยอะไร จนกว่าจะถอยออกไปพ้นท้ายรถคันข้างๆ

แต่กล้องตัวที่เพิ่มเข้าไป จะช่วยให้ได้มุมภาพ ด้านข้างถนน กว้างขึ้น แล้วการถอยออกไปแค่นิดเดียว ก็จะเห็นได้ทั้งถนน แล้วรถที่ขับมา ก็ยังขับผ่านท้ายเราไปได้อย่างสบายๆ

ช่วยได้อีกเยอะครับ ไม่ต้องวัดใจ  Cheesy

พอเป็นไอเดียกันนะครับ (โปรเจคนี้ ไม่แอดวานซ์ แต่เป็นโปรเจควัดใจครับ ตอนเจาะเนี่ยละ Cheesy )

ตัวกล้อง

กล้องเจาะฝัง เหมือนข้างหน้า พ่วงไฟมาจากกล้องตัวเดิม ติดพร้อมกล้องตัวเดิม

การพ่วงไฟ ดูให้ดีก่อนนะครับ เพราะกล้องพวกนี้ จะกินไฟจริงๆ แค่ 3-5v ไอ่ตัวขั้วต่อไฟ 12v ที่เราเห็นเป็นหัวปมๆนั่น มันจะมีวงจรลดไฟ อยู่ข้างในแล้ว

อย่างกรณีกล้องที่ผมสั่งมา ดูภาพข้างบน ที่มีขั้ว เหลืองสำหรับภาพ และแดงสำหรับไฟ 12V แล้วทั้งสองเส้น จะมารวมกัน ที่ปมดำๆ แล้วออกจากตรงนั้น จะเป็นไฟ 4v เท่านั้น

หมายความว่า ถ้าตัดสายนี่ออก แล้วเอาไปต่อกับไฟ 12v ทันที่ กล้องมันก็จะไปหวัน ทันทีเช่นกันครับ

ให้ชัวร์ก็คือ วัดไฟ ตรงตำแหน่ง ที่จะตัดสายกล้องเดิม ว่าตรงนั้น มากี่โวลต์ อย่างของผม ปมต่อไฟ มันอยู่ในช่องใส่แม่แรงข้างตัวรถ ตรงที่เขาไฟพ่วงเอาไฟถอยหลังมา

แล้วตำแหน่งที่ผมตัดสายกล้องเดิม มันเหลือ 4v แล้ว

ผมเลยเอากล้องตัวใหม่ มาตัดตัวลดไฟออกได้เลย สามารถใช้ไฟร่วมกับกล้องเดิมได้ ไม่มีปัญหาแน่นอน

การพ่วงสายไฟ

เอาสายไฟ แดง ดำ ของกล้องใหม่ พ่วงเข้าไปกับสายไฟแดงดำ ของกล้องเก่าได้เลย ถ้าวัดไฟแล้วตามที่อธิบายข้างบน

ส่วนสายไฟสีเหลือง ที่เป็นสายสำหรับสัญญาณภาพ พ่วงผ่าน รีเลย์ 12v อีกตัวนึง ตามรูปนี่ครับ

รีเลย์ปกติทั่วไป จะมีทั้งหมด 5ขาครับ ถ้าคนเคยเล่นมาบ้าง ก็จะเข้าใจทันที หลักการมันคือ

จะมีขาเลือก (COM) ซึ่งปกติ ตอนที่ยังไม่ทำงาน จะต่ออยู่กับขา Normal Close (NC) แล้วเมื่อมีการทำงาน มันจะย้ายไปต่อกับขา Normal Open (NO)

ซึ่งการทำงานของรีเลย์ ก็โดยการ จ่ายไฟ 12v ให้มัน ผ่านขาที่เหลืออีก 2ขา ที่จะเป็นสัญลักษณ์รูปขดลวด และปกติแล้ว จะไม่มีขั้ว ใส่สาย บวก ลบ กลับกันได้

หลักการก็คือ พ่วงไฟเข้ากล้องใหม่ แล้วเอาสาย ภาพจากกล้องเก่ามาตัด แล้วเอาสายเหลืองที่ตัด ด้านไปจอ ต่อไว้ที่ขา COM ด้านไปกล้อง ต่อที่ NC

แล้วเอาสายเหลือง จากกล้องตัวใหม่ มาต่อเข้าที่ NO เพื่อให้สัญญาณภาพที่ไปจอ เปลี่ยนเป็นกล้องตัวใหม่ เมื่อรีเลย์ทำงาน

แล้ว.......

การสั่งงานให้ลีเลย์ สลับกล้องครับ

อันนี้ผมคิดอยู่นานเลยเหมือนกัน ปกติผมเป็นคนไม่ชอบเดินสายไฟเยอะ รื้ออะไรเยอะๆ เพราะรื้อแล้วทำหักซะเป็นส่วนใหญ่

ตอนแรกผมคิดว่า จะสั่งงานด้วยรีโมทอีก เพราะผมถนัดเรื่องนี้มาก แต่ปัญหาคือ ตอนนี้มันมีรีโมทแล้ว 2ตัว ตัวนึงสำหรับกล้องหน้า

อีกตัวนึง สำหรับ สั่งให้กล้องหลังทำงาน โดยที่ไม่ต้องใส่เกียร์ถอย อันนี้เดียวเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ  Cheesy

ความคิดเรื่องสั่งด้วยรีโมท ก็ตกไป ผมเลยมามองหาแหล่งไฟ 12v แถวๆนั้น ที่จะเอามาสั่งให้รีเลย์ทำงาน สลับกล้อง เล็งไปเล็งมา

อืม เอาไฟเลี้ยวขวา ท่าจะดี พอเข้าเกียร์ถอย แล้วโยกไฟเลี้ยวขวา กล้องก็สลับ อืมมมม เข้าท่าดี เพราะกล้องตัวนี้ จะได้ใช้ก็ตอนถอยออกแบบนี้ เปิดไฟเลี้ยวขวาไปด้วย ก็ดูเข้าที

แต่ปัญหาคือ ไฟเลี้ยวขวา มันไม่ได้อยู่ในฝากระโปรงครับ มันอยู่ที่ตัวถัง คงต้องได้เดินสายไฟ ลอดเข้ามา โอยยยย ยากไป

เล็งไปเล็งมา อืม ไอ่แผงไล่ฝ้านี่ ดูเข้าทีแฮะ ปกติก็แทบไม่ค่อยได้ใช้ ลองเปิดไล่ฝ้า เอามิเตอร์มาวัดดู อ่าส์ ใช่เลย 12V  Cheesy

สรุปว่า ผมใช้ไฟ 12V จากแผงไล่ฝ้าครับ ปุ่มอยู่ที่ตัวปรับพัดลมตัวแรก พอถอยหลัง แล้วกดปุ่มนี้ ภาพจะเปลี่ยนเป็นกล้องเฉียง และไล่ฝ้าทำงานตามปกติ แค่ยืมไฟมันมาสั่งงานรีเลย์นิดหน่อย

เรียบร้อยครับ กล้องหลัง ไม่ยากเลยโปรเจคนี้ แค่เจาะฝากระโปรงแค่นั้นเอง  ฮือๆๆ

สนใจรายละเอียด อุปกรณ์ สอบถามได้เลยนะครับ เดี๋ยวเล่าเรื่องสั่งเปิดกล้องถอยด้วยรีโมท อีกนิดนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 10:58:08 am โดย Witz-CNX » บันทึกการเข้า
thinnakorn
Newbie
*

like: 11

JACK ปาขาวระยอง No.1163

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:58:38 pm »

ยอดเยี่ยมครับ ยอดเยี่ยมปัญหาเดียวกันเวลาออกจากซอยขอนำแนวทางไปใช้นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ like like like
jomjoon
ID 1571 HIGHWAY 13
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:54:03 pm »

อยากทำบ้างจัง แต่ไม่มีปัญญา
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:57:02 pm »

like    like    like    like

สุดยอดครับ      ยอดเยี่ยม    ยอดเยี่ยม   ยอดเยี่ยม
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:30:40 pm »

สั่งงานกล้องหลัง ด้วยรีโมท ไม่ต้องเข้าเกียร์ถอยครับ

โปรเจคนี้ ผมทำตั้งแต่ได้รถใหม่ๆแล้วละครับ คุ้นๆว่าเคยโพสไว้ที่ไหนสักแห่ง น่าจะเป็นบ้านเก่า ที่กลับบ้านเก่าไปแล้ว

เรื่องมันมีอยู่ว่า วันนึง ผมได้ไปจอดแบบขนานทาง แล้วมีรถมาจอด หน้าคัน หลังคัน แล้วเขาก็ไม่ได้สงสารรถคันใหญ่อย่างเราเลย เอาซะชิด แกล้งกันรึเปล่าเนี่ย

อืม ก็ยังดีนะ เรามีกล้อง แล้วผมก็ปรับกล้องเอง ทั้งตำแหน่งซ้ายขวา และก้มเงย กล้องผม ผมรู้ระยะที่แน่นอนในภาพ

เส้นซ้าย ผมปรับไว้แล้ว ให้ขนานเส้นช่องจอด ระยะเกือบศอก ก็คือ เวลาผมถอยเข้าซอง หรือถอยจอดขนานทาง ผมแค่เอาเส้นข้างซ้ายในจอ ทับไปกับแนวที่ผมต้องการ มันจะได้เป๊ะเลย แบบขนานเส้นในระยะเกือบศอก

แล้วเส้นกะระยะ ชิดสุดของกล้องผม คือได้ที่ในสุดเลย จะเหลือระยะ ราวๆ 3นิ้ว ไม่ชนแต่ก็ปริ่มๆ

ผมก็พยายาม ยึกยักรถ เดินหน้า ถอยหลัง เพื่อจะเอารถออก แต่ไอ่กล้องถอยหลังนี่ก็ ไม่เป็นใจเลย เพราะพอเข้าเกียร์ D มันดับ พอเข้าเกียร์ R ก็ต้องรอมันอีกอึดใจนึง กว่าภาพจะมา

กว่าผมจะยึกยัก เอารถออกมาได้ ก็หลายนาทีเลย เครียดพอดู ตอนนั้นผมก็เริ่มคิดเรื่องกล้องหน้าขึ้นมาหน่อยๆแล้ว

กลับมาบ้าน ผมเลยมารื้อดู ว่าเขาต่อกล้องหลังไว้ยังงัย ตรงไหน

ก็พอดี เห็นสายของกล้อง สอดผ่านรูร้อยสายที่ฝากระโปรง แล้วข้างๆนั่น ก็มีไฟส่องสว่างท้ายรถ

เหมาะเหม็งอีกเช่นกัน ผมก็มี ชุดรีโมทคอนโทล 1ch เหลือมา จากโปรเจคกล้องวงจรปิดเฝ้าระวังเด็ก

ตัวนี้เล็กมาก แล้วก็หาซื้อไม่ได้อีกเลยตอนนี้ ผมยังอยากได้อยู่ ใช้งานได้หลากหลาย ตัวรับก็แค่ขนาดนิ้วหัวแม่มือ

ติดตั้งพ่วงเข้าไปกับสายไฟของกล้องถอยหลัง เอาไฟจากแสงสว่างที่ต่อตรงเข้าแบตเตอรี่ มาสั่งรีเลย์ทำงาน และจ่ายให้กล้องตามต้องการ

ตัวนี้ก็ง่ายมากอีกเช่นกัน แค่ตัดต่อสายไฟ รื้อก็ง่าย ผมใช้วิธี ถ่างเอา  Cheesy

พอเป็นไอเดียกันนะครับ (โปรเจคนี้ ไม่แอดวานซ์ แค่มีอุปกรณ์ที่ใช่ แล้วก็ใช้หัวแร้งเป็น)

หลักการทำงานก็คือ เอาไฟแสงสว่างจากท้ายรถ ที่มีตลอดเวลา 12V ไม่ว่าจะเสียบกุญแจ หรือไม่เสียบ เปิดกุญแจ หรือไม่เปิด ตรงนี้จะมี 12V ต่อตรงกับแบตเตอรี่

เอาไฟ 12V นี้ มาเลี้ยงวงจรคอนโทล และเอาไฟนี้จ่ายให้กล้อง แทนการจ่ายไฟด้วยเกียร์ถอยหลัง

ทีนี้ แค่กดรีโมท ผมก็มีกล้องถอยหลังใช้ เข้าเกียร์ถอย กล้องก็ติดไม่มีกระพริบ หรือดับ หรือต้องได้รอภาพอีก  Cheesy

สนใจอะไร สอบถามได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 11:03:16 am โดย Witz-CNX » บันทึกการเข้า
AGGG
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:49:07 pm »

good good good
อยากได้บ้างครับ
 like
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 01:43:38 am »

ป๋าใจถึงมากก เจาะรถหลายที่เลย  เคยคิดจะทำเหมือนกันครับป๋าส่วนของกล้องมองหน้ารถ และเซ็นเซอร์หน้า ยังไม่มีเวลามานั่งเล่นเลย เอา microcontroller มารื้อฟื้นหน่อย ลืมหมดแล้ว 

เห็นรถป๋า นึกถึงรถ google street view เลยครับกล้องรอบตัวเลย

มากด  like ให้ด้วยครับผม  ขอบคุณสำหรับ D.I.Y. ดีๆสำหรับแนวทางของป๋าๆทุกๆท่านด้วยครับ เยี่ยมมากกก  good

I PAJEROSPORT
THAILAND
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:06:59 am »

สนใจอยากทำกล้องหน้าจังเลย ดูแล้วมีประโยชน์มากมาย ถ้าเป็นแบบดูระยะห่างจากคันหน้าได้ด้วยก็ดีนะ เพราะตอนนี้เวลาถอยสามารถถอยได้มากเพราะเรามีกล้องแต่เวลาเดินหน้านี่ ใช้ความรู้สึกกับความชำนาญล้วนๆ

Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:13:09 am »

สนใจอยากทำกล้องหน้าจังเลย ดูแล้วมีประโยชน์มากมาย ถ้าเป็นแบบดูระยะห่างจากคันหน้าได้ด้วยก็ดีนะ เพราะตอนนี้เวลาถอยสามารถถอยได้มากเพราะเรามีกล้องแต่เวลาเดินหน้านี่ ใช้ความรู้สึกกับความชำนาญล้วนๆ

ติดตั้งแบบก้มลงพื้นคับ จะใช้เส้นบอกระยะ กะระยะห่างได้เหมือนกล้องหลัง แต่พอดีผมอยากให้มันเนียนๆ เลยใช้แบบฝังมันจะปรับก้มลงพื้นไม่ได้

กะว่าจะติดเป็นเซ็นเซอร์แบบโซน่า เหมือนของกันชนหลังครับ ใกล้สุดได้ 10cm ตอนที่มันร้องยาวๆ ผมว่าน่าจะฟังง่ายกว่าดูจากกล้อง บางทีกล้องมันก็หลอกตา

Cheesy
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 06:47:55 pm »

ยอดเยี่ยมสุดยอดครับ จัดเต็ม ชัดแจนทุกมุม

We love PajeroSport
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:28:26 pm »

เจ๋งอ่ะคับ  ยอดเยี่ยม
Joe-cnx
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:03:34 pm »

อยู่เชียงใหม่แถวไหนครับป๋า. ผมอยู่เชียงใหม่. ต่อกล้องหน้า. หลัง. ไม่รู้ช่างต่อยังงัยแรกๆก็ดีอยู่. ประมาณ. 1อาทิตย์ เริ่มมีปัญหา. ตอนนี้ ระบบช๊อต พังทั่้งกล้องหน้ากล้องหลัง
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:10:48 am »

เจ๋งดีครับ ชอบๆ
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 05:16:45 pm »

อยู่เชียงใหม่แถวไหนครับป๋า. ผมอยู่เชียงใหม่. ต่อกล้องหน้า. หลัง. ไม่รู้ช่างต่อยังงัยแรกๆก็ดีอยู่. ประมาณ. 1อาทิตย์ เริ่มมีปัญหา. ตอนนี้ ระบบช๊อต พังทั่้งกล้องหน้ากล้องหลัง

ผมอยู่หน้าโรงบาลนครพิงค์(ป่าแงะครับ) แต่ไม่ได้เป็นช่าง หรือร้านนะครับ พังมาผมก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน

Cheesy
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์