Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อขับจนเครื่องร้อน น้องปาจะมีเสียงดังเป๊ก เป๊ก เป๊กที่ห้องเครื่อง  (อ่าน 9733 ครั้ง)
Not-rxPA
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 05:57:56 pm »

เมื่อขับจนเครื่องร้อน น้องปาจะมีเสียงดังเป๊ก เป๊ก เป๊กที่ห้องเครื่อง แล้วดังมากจนน่ากลัว ไม่ทราบว่าคันอื่นๆดังไหมครับ แล้วมันเกิดจากอะไรครับ รบกวนผู้รู้ ผู้ใช้รถแชร์ด้วยครับ พอดีรถผมเพิ่งชื้อรถมาได้แค่2เดือน แรกๆไม่มีเสียงดังเลย เพิ่งมาดังได้แค่2อาทิตย์ ไปเข้าศูนย์มันก็บอกปกติ แต่ถ้าปกติมันต้องดังทุกคันใช่ไหมครับ แต่ของคนอื่นที่รู้จัก ชื้อมาพร้อมๆกัน3-4คันก็ไม่มีเสียงเลย แล้วจะให้ผมแก้ไขยังไงดีครับ
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:06:27 pm »

ถ้ามันดังมากๆนี่ผมว่าไม่น่าจะปกตินะ รถใหม่ๆเดิมๆไม่น่าจะเป็นแบบนี้...เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีคับ
Not-rxPA
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:12:28 pm »

ขอบคุณครับ ผมกังวลมากเลยครับ กลัวว่าปล่อยไว้หลายวันมันจะไปมีผลต่อระบบเครื่องอื่นๆทำให้เครื่องเสียอะครับ ยิ่งแต่การบริการของmisuขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องบริการ...
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:15:34 pm »

ขอบคุณครับ ผมกังวลมากเลยครับ กลัวว่าปล่อยไว้หลายวันมันจะไปมีผลต่อระบบเครื่องอื่นๆทำให้เครื่องเสียอะครับ ยิ่งแต่การบริการของmisuขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องบริการ...
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูคับป๋าเผื่อจะดีขึ้นบ้าง..อาจจะเจอช่างเก่งๆก็ได้คับ
Not-rxPA
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:26:48 pm »

paคนอื่นๆมีเสียงดังไหมครับ รบกวนบอกด้วยครับ
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:44:04 pm »

paคนอื่นๆมีเสียงดังไหมครับ รบกวนบอกด้วยครับ

เป็นเหมือนกันครับ แป๊ก.. แป๊ก.. ใต้ห้องเครื่องยนต์

ตอนนี้วิ่งได้ 4 พันกว่าโล แรกๆ ไม่มีเสียง เพิ่งได้ยิน

คงจะเป็นของแถม ( แอบแถม ) จาก  MMTH.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 08:25:59 pm โดย ชายอิสระ » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:47:02 pm »

เป็นเหมือนกันครับ แป๊ก.. แป๊ก.. ใต้ห้องเครื่องยนต์

ตอนนี้วิ่งได้ 4 พันกว่าโล แรกq ไม่มีเสียง เพิ่งได้ยิน

คงจะเป็นของแถม ( แอบแถม ) จาก  MMTH.

ของป๋าเป็นตอนจอดหรือตอนขับคับ
Not-rxPA
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:20:14 pm »

ตอนขับก็ดัง จอดก็ดังถ้าเครื่องร้อนครับ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:27:06 pm »

ตอนขับก็ดัง จอดก็ดังถ้าเครื่องร้อนครับ
Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:28:19 pm »

ตอนนี้วิ่งได้ 4 พันกว่าโล แรกq ไม่มีเสียง เพิ่งได้ยิน

คงจะเป็นของแถม ( แอบแถม ) จาก  MMTH.

ไ้ด้ยินเสียงตอนจอดรถ ดับเครื่องยนต์ครับ..   สักพักก็ไม่มีเสียง.เงียบแปลกดี..!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 05:47:29 am โดย ชายอิสระ » บันทึกการเข้า
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:21:54 am »

คงจะเป็นของแถม ( แอบแถม ) จาก  MMTH.

ไ้ด้ยินเสียงตอนจอดรถ ดับเครื่องยนต์ครับ..
เสียงโลหะหดตัวรึเปล่าครับ หลังจากที่ป๋าขับไกลๆท่อไอเสียความร้อนสูงเกิดการขยายตัวของโลหะ พอมาจอดอุณภูมิลดลงโลหะก็หดตัวจะได้ยินแป่งๆ ๆ ๆ
golfy
Newbie
*

ยังแต่งไม่เสร็จสะที

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:06:56 am »

เป็นปกติครับ ผมก็เคยสงสัยเคยลงกระทู้ถามด้วย เวลาเครื่องร้อนโลหะตรงที่หุ้ม แคทขยายตัว เลยมีเสียงดัง แป๊งๆ เป็นระยะๆครับ
ไม่มีอะไรต้องกังวลยกเว้นมันน่ารำคาญ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:04:04 pm »

เป็นอาการปกติของโลหะที่กำลังเย็นตัวลงครับ เวลาจอดรถดับเครื่องแลัว การเย็นตัวที่ไม่เท่ากันเมื่อถูกยึดด้วยน๊อตจึงเกิดเสียงดังกล่าวครับ
เสียงที่เกิดขึ้นจะดังอยู่ 3-4 ครั้งก็จะหายไปเองครับ

กรณีนี้น่ากลัวครับ ไม่มีอาการนี้กับน้องปาผมเลย  Shocked Shocked
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:12:59 pm »

อาการเหล่านี้จะหมดไปหรือเบาลงแล้วแต่กรณี หากป๋าวอร์มเครื่องให้อุ่นหรือร้อนก่อนเดินทาง และวอร์มดาวน์ก่อนดับเครื่อง เป็นประจำทุกครั้งครับ
เครื่องรอบหนักจะยิ้งร้อนและดังมากขึ้นครับ เบนซินก้ดังครับแต่จะเบากว่า อาการเหล่านี้ปกติของเหล็กครับ ลองทำตามเป็นประจำนะครับ 10 - 20 นาที

Not-rxPA
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:16:54 pm »

แล้วทำไมปาคันอื่นๆที่ผมรู้จักไม่ดังเลยอะครับ ปาคันอื่นยังตกใจเลยว่าทำไมของผมดังแต่ของเค้าไม่ดัง แปลกดีนะ เข้าศูนย์ตอนแรกมันบอกผิดปกติ แต่มาอีกวันนึงมันกลับคำบอกว่าปกติ งงเลยผม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์