Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้ากระพริบๆ + มีเสียงแต่กๆที่คอนโซล  (อ่าน 9701 ครั้ง)
7777777
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:43:40 pm »

ล่าสุด...

เจออาการลักษณะเราเปิดไฟหน้ารถ แล้วมันกระพริบๆๆๆๆ(ไม่เกินห้าครั้ง) และจังหวะที่ไฟหน้ากระพริบนั้น จะมีเสียงแต่กๆบริเวณหน้าปัทม์ตามจังหวะที่ไฟหน้ากระพริบ

ไม่ทราบว่าป๋าๆเคยเจออาการนี้กันไหมครับ?

เคยเอาเข้าศูนย์มาทีนึงครับ (ตอนนั้นที่เปิดกระจกฝั่งคนขับมันขัดๆนิดนึง) ช่างบอกว่ามันอาจจะรวนมาจากตรงนี้ ซึ่งแก้ไขให้แล้ว

หลังจากเข้าศูนย์มาประมาณเดือนนึงก็เจอไฟกระพริบอีกครับ  Cry Cry
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:59:17 pm »

ก่อนอื่นขอสอบถามเพิ่มเติมครับว่า ได้ติดระบบอะไรเพิ่มเติมเข้าไปหรือไม่ครับ

ปกติเมื่อเราเปิดไฟหน้ารถ หากตั้งใจฟังดีๆ เราจะได้ยินเสียกแต๊กตามจังหวะการเปิดไฟ ซึ่งเป็นเสียงมาจากรีเลย์ไฟหน้า
แต่เจ้ารีเลย์นี้มันอยู่ในห้องเครื่องครับ ในกล่องฟิวส์ข้างแบตเตอรี่ ฉะนั้นเสียงมันจะเบามากครับ

แต่เสียงแต๊กจะดังขึ้นมาอีกนิดนึงหากมีการเปิดไฟสูง แต่ก็ถือว่ายังเบาอยู่ดี เพราะมาจากในห้องเครื่องเช่นกัน

แต่ถ้าดังชัดเจนที่หน้าปัทม์ ลองเทียบกับเสียงเปิดไฟหรี่ดูครับว่าเสียงเดียวกันไหม
ลองเปิดปิดไฟหรี่ดู ถ้าเป็นเสียงเดียวกับการเปิดไฟหรี่ เป็นไปได้ครับว่า
น่าจะมีอะไรผิดปกติกับตัวก้านโยกเปิดไฟนี้แล้วล่ะครับ เปลี่ยนเคลมอันใหม่ดู

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอดูป๋าตอบก่อนว่า ป๋าได้ติดระบบอะไรเพิ่มเติมเข้าไปหรือไม่ครับ จะได้วิเคราะห์ตรงจุด  Smiley
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:57:13 pm »

เข้า 0 ให้เค้าถอดก้านไฟเลี้ยวออกมาล้างหน้าคอนแทคซะหน่อยครับ อาการแบบนี้ผมเคยเป็นแต่ของผมเวลายกไฟเลี้ยวแล้วไฟหน้าจะติด ๆ ดับ ๆ กระพริบ ๆ ครับ

หรือถ้าทำเองได้ก็ไม่อยากครับ ไขควงแฉก ขันน๊อตใต้ฝาครอบพวงมาลัย มี 3 ตัว แล้วดึงฝาครอบตัวล่างออกครับ เป็นสลักยึดกับฝาครอบตัวบน ดึงออกง่ายครับ

จะเห็นชุดก้านไฟเลี้ยว ถ้าจำไม่ผิดเป็นสลักล๊อกเกี่ยวกับแป้นให้ใช้ไขควงแบบง้างสลักและดึงออกครับ จากนั้นใช้สเปรย์ล้างหน้าคอนแทค หรือแอลกอฮอล์ ชุบสำลีเช็ดก็ได้ครับ

เสร็จแล้วประกอบกับเข้าที่เดิมครับ
7777777
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:00:36 am »

ป๋าครับ ผมเปลี่ยนเป็นXENONมา(ปีกว่าแล้ว) แต่ก็เดาว่าไม่น่าจะกระทบกับระบบนะครับ

และเสียงก็เหมือนรีเลย์แบบที่ป๋าบอกแหละครับ(แต่มันดังกว่าแบบชัดเจน) และมันมีเสียงบริเวณหน้าปัทม์รถครับ  ไม่ได้มาจากห้องเครื่อง

และเวลากระพริบ ไฟส้มๆบริเวณหน้าปัทม์ และคอนโซลแอร์ทั้งหมด ก็กระพริบด้วยครับ+_+

ผมมีEXอีกคัน เวลาเปิดไฟใหญ่เสียงรีเลย์ดังมาก แต่ดังมาจากห้องเครื่อง ไม่เหมือนกรณีนี้ครับ

ตอนนี้นานๆเป็นที แต่ส่วนตัวออกตจว.บ่อย กลัวไปงานเข้าตอนกลางคืนซักแห่งหนะสิครับ  Cry extreme sexy girl Sad
lek.sri No. 0979
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:49:46 am »

เคยเจออาการดังแต๊กๆคล้ายไฟเลี้ยวเสียแล้วดังแต๊กๆเหมือนรถทั่วๆไป แต่ไม่ใช่เพราะไปเลี้ยวยังติดปกติ เอาเข้าศูนย์เค้าถอดก้านโยกไฟเลี้ยวออกมางัดปลั๊กไปตรงเขี้ยวนิดหน่อย หายเลย เห็นว่าเป็นบ่อยที่เขี้ยวที่ปลั๊กมันหลวม ลองดูว่าใช่อาการเดียวกันมั๊ย
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 02:50:21 pm »

ถ้าเช่นนั้นสาเหตุก็ตามที่ป๋าทั้งม2 กล่าวมาเลยครับ ไม่เกี่ยวกับซีนอนและ

แต่แนะนำว่าให้ศูนย์จัดการให้ อย่ารื้อชุดก้านไฟเลี้ยวมาทำเองครับ  Smiley
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:13:32 pm »

ถ้าเช่นนั้นสาเหตุก็ตามที่ป๋าทั้งม2 กล่าวมาเลยครับ ไม่เกี่ยวกับซีนอนและ

แต่แนะนำว่าให้ศูนย์จัดการให้ อย่ารื้อชุดก้านไฟเลี้ยวมาทำเองครับ  Smiley

จริงอะ .... ผมเป็นอย่างนี้ และ ทำทุกอย่างที่ท่านๆ ป๋าๆ ว่าแล้วนะ อิอิ...

กระพริบๆ ให้คนเขาด่าเล่น นึกว่า เราเปิดไฟสูงไล่ เขา....

แต่เปล่าครับ... ไฟกรูดับ ครับ... ติดๆ ดับๆ สองสาม ปีที่ผ่านมานี้ เป็นอย่างนี้ ....

แต่ ดีที่มันไม่เป็นทุกวัน... เห่อๆ....
Prinhut
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 03:44:51 pm »

แบบนีใหมครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9mPBi8T77ok" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9mPBi8T77ok</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 03:08:26 pm โดย Prinhut » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์