Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ป้ายแดงกับการขออนุญาตต่อนายทะเบียน++  (อ่าน 22867 ครั้ง)
k@p@ng
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:40:10 pm »

วันนี้ว่าจะไปขอนุญาตนายทะเบียนเรื่องการใช้ป้ายแดงเวลากลางคืน(ทำให้ถูกต้อง)....แต่ต้องผิดหวังกลับมาครับ
สาเหตุ...เจ้าหน้าที่ขนส่งแจ้งผู้ขออนุญาตต้องเป็นบริษัทผู้ขอป้ายแดงไปใช้งานเท่านั้น....
แล้วผมจะทำยังงัยผมไปออกรถที่ จ.ขอนแก่น  ป้ายแดงก็ขอนแก่นแต่บ้านผมอยู่ จ.อุบลฯ
เลยต้องเดินออกมาจากสำนักงานขนส่งแบบขำๆ คิดในใจว่าต่อภาษีข้ามจังหวัดยังต่อได้เลยแล้วแบบนี้ทำไมไม่ได้...
ถ้ามันยุ่งยากแบบนี้ก็ใช้รถแบบแล้วแต่ดวงดีกว่า.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 06:44:27 pm โดย k@p@ng » บันทึกการเข้า

ประทีป  สาหมาน   0866501332   
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:49:11 pm »

วันนี้ว่าจะไปขอนุญาตนายทะเบียนเรื่องการใช้ป้ายแดงเวลากลางคืน(ทำให้ถูกต้อง)....แต่ต้องผิดหวังกลับมาครับ
สาเหตุ...เจ้าหน้าที่ขนส่งแจ้งผู้ขออนุญาตต้องเป็นบริษัทผู้ขอป้ายแดงไปใช้งานเท่านั้น....
แล้วผมจะทำยังงัยผมไปออกรถที่ จ.ขอนแก่น  ป้ายแดงก็ขอนแก่นแต่บ้านผมอยู่ จ.อุบลฯ
เลยต้องเดินออกมาจากสำนักงานขนส่งแบบขำๆ คิดในใจว่าต่อภาษีข้ามจังหวัดยังต่อได้เลยแล้วแบบนี้ทำไมไม่ได้...
ถ้ามันยุ่งยากแบบนี้ก็ใช้รถแบบแล้วแต่ดวงดีกว่า.....
ป๋าให้ศูนย์ออกใบรับรองการเป็นเจ้าของป้ายแดงมาให้เราครับ  ว่าเราเป็นผู้ครอบครอง  อันนี้บางศูนย์เขาทำให้เลยครับ  แต่ส่วนมาก 98 เปอร์เซ็น เราต้องขอเขาเอง  และก็ขี้เกียจทำให้  อิอิ 
ไปที่ ขนส่งง่ายครับ  แต่ที่ศูนย์สิ่งที่เราคิดว่าง่าย  กลับยากครับ  555 
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:03:56 pm »

ป๋าให้ศูนย์ออกใบรับรองการเป็นเจ้าของป้ายแดงมาให้เราครับ  ว่าเราเป็นผู้ครอบครอง  อันนี้บางศูนย์เขาทำให้เลยครับ  แต่ส่วนมาก 98 เปอร์เซ็น เราต้องขอเขาเอง  และก็ขี้เกียจทำให้  อิอิ 
ไปที่ ขนส่งง่ายครับ  แต่ที่ศูนย์สิ่งที่เราคิดว่าง่าย  กลับยากครับ  555 

ตามนั้นครับ ต้องไปที่ศูนย์เอาเอกสาร(ของผมที่เมืองกาญจน์ก็แป้ปเดียว) มายื่นที่ขนส่ง ก็แป้ปเดียวเองเหมือนกัน ขับสบายใจ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:14:24 am »

ต้องใช้เอกสาร ใบมอบอำนาจจากศูนย์  และใบทะเบียนพาินิชย์ และอะไรสักอย่างของศูนย์

พวกนี้ศูนย์จะรู้อยู่แล้ว และสามารถจัดเป็นชุดให้เราได้เลย   แต่ไม่ค่อยจะยอมให้กัน ไ่ม่รู้ทำไม   อ๋าย!!!!!

ผมเจอมากับตัวอีกเช่นกัน  ที่ ศูนย์มิตซูลำพูน   ไปติดต่อเรื่องนี้แหละ     ผมต้องการวิ่งต่างจังหวัด และวิ่งในเวลากลางคืน ก็อยากทำให้ถูกกฎหมาย

ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบเรื่องนี้ (ผู้หญิงผมยาวใส่แว่น นั่งที่โต๊ะทะเบียน)  ทำบ่ายเบี่ยง ไ่ม่ยอมออกให้  

บทสนทนาโดยสรุป    โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

ผม   "ขอเอกสารเกี่ยวกับการแจ้งขนส่งให้รถป้ายแดง ออกต่างจังหวัดและวิ่งในเวลากลางคืนครับ"

จนท.ศูนย์   "เรื่องนี้ลูกค้าต้องไปทำเองที่ขนส่งเชียงใหม่นะคะ   ถ้าลูกค้าไม่สะดวกไปทำ  ก็ไม่ต้องแจ้งก็ได้ค่ะ ไม่เห็นมีใครโดนจับกัน"

ผม  "คุณเคยออกจากลำพูน ไปเชียงใหม่มั๊ยครับ  เคยขับรถไปเองมั๊ย   ไปแค่แยกดอนจั่น ตำรวจทางหลวงก็เรียกแล้ว (ตรงนั้นมีด่านอยู่ประจำ ด่านใหญ่) "

จนท.ศูนย์   "..............."  นิ่งเงียบ  ทำหน้างง

ผม  "เอางี้  งั้นถ้าผมโดนจับ  แล้วเอาใบสั่ง  มาเบิกจากศูนย์ได้มั๊ย  ในเมื่อทางคุณไม่ยอมทำให้"

จนท.ศูนย์  ".......ถ้าจะสะดวกที่สุด   ลูกค้าก็ต้องวิ่งกลางวันสิคะ  ลูกค้าไม่สะดวกวิ่งกลางวันเลยหรือคะ"

ผม  "ซื้อรถมาแล้ว จะเอาแน่เอานอนได้ไงครับ จะใช้รถเมื่อไหร่มันก็เรื่องของผม   แล้วผมวิ่งรถเชียงใหม่ - กรุงเทพ เป็นประจำ ก็วิ่งกลางคืนเป็นส่วนใหญ่"

จนท.ศูนย์  "ลูกค้าก็ต้องวิ่งกลางวันสิคะ  ถ้าต้องไปแจ้ง มันจะยุ่งยาก ไม่สะดวกนะคะ"    

ผม   "มันก็เรื่องของผมครับ   เอางี้  ขอเอกสารที่เกี่ยวข้องให้ผม  ผมสะดวกที่จะไปทำเองแล้วครับ"   (กวนกลับ..)

จนท.ศูนย์  "ไปติดต่อที่ขนส่งเชียงใหม่ได้เลยคะ  ไม่มีเอกสารค่ะ"

ผม  "แล้วเล่มน้ำตาล (สมุดคุมป้ายแดง) มันจะหมดเล่มแล้ว (เหลืออีก 2 หน้า) จะให้ผมทำยังไง"

จนท.ศูนย์  "ลูกค้าก็เอาดินสอเขียนสิคะ  ถ้าวันไหนไม่โดนตรวจ  ลูกค้าก็ลบแล้วเีขียนใหม่  เค้าไม่ได้บอกนี่คะว่าห้ามเอาดินสอเขียน"    (กวนอีก...)

ผม    .....ป่วยการที่จะต่อล้อต่อเถียง  เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ...........  จึงออกมาเผชิญโชคชะตาเอาเอง

จากนั้น วันรุ่งขึ้น ผมได้เดินทางไปที่ ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่  ระยะทางเกือบ 30 ก.ม.    ไปแจ้งเจ้าหน้าที่ขนส่ง

ผม   "มาติดต่อเรื่อง แจ้งป้ายแดงวิ่งกลางคืนและต่างจังหวัดครับ"

เจ้าหน้าที่ขนส่ง  "ต้องให้ศูนย์ มอบอำนาจ และใช้เอกสารของศูนย์ด้วยนะคะ  เอกสารที่ศูนย์ต้องออกให้ มีดังนี้  บลาๆๆๆ   ศูนย์น่าจะรู้อยู่แล้วนี่คะ"

ผม  "ศูนย์ไม่ได้บอกอะไรเลยครับ  บอกให้มาที่ขนส่งได้เลย"

เจ้าหน้าที่ขนส่ง   "คุณกลับไปเอาเอกสารมาก่อนดีกว่าคะ  วันนี้ทำอะไรไม่ได้เลย"

โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

ผมต้องกลับบ้านตัวเปล่า  เสียเวลาไปอีกหนึ่งวัน   ผมโทรไปบอกคุณตู่ (เซลล์)  ว่าทำไมบริการหลังการขายเป็นอย่างนี้   ทั้งศูนย์มีคุณดีอยู่คนเดียวเลยนะ  ทั้งทีมบริการหลังการขาย  ทั้งช่าง   ไม่สนใจอะไรเลย  ไม่ทำงานเลย    คุณตู่ก็รับปาก ค่ะๆๆ  เดี๋ยวจะแจ้งให้ทางฝ่ายนั้นทราบนะคะ  แล้วก็ขอโทษแทนทีมงาน

จากนั้น ผมก็ไม่คิดที่จะทำเรื่องนี้อีกเลย   วิ่งเสี่ยงดวงเอา 2-3 เดือน   จนได้เล่มป้ายขาวแ้ล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 11:18:10 am โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
จักษ์ มหาชัย
Pa...0953
Hero Member

like: 104

Jak Mahachai

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 02:14:05 pm »

ที่  0  เขาไม่อยากทำให้เรา...เพราะ......ป้ายแดงที่เราใช้อยู่เป็นป้านปลอมหรือเปล่า

จักษ์  มหาชัย :Pajerosport-thailand 0953 :...อยู่ไม่ถึงร้อยปี....ใช้ชีวีให้คุ้มค่า....และมีความสุข...:
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:43:49 pm »

ที่  0  เขาไม่อยากทำให้เรา...เพราะ......ป้ายแดงที่เราใช้อยู่เป็นป้านปลอมหรือเปล่า

ป้ายจริงครับ มีเล่มน้ำตาลคุม     แต่ที่ไม่ทำเพราะขี้เกียจมากกว่า  และลูกค้าส่วนใหญ่ไม่รู้  จึงไม่ค่อยมีคนทำกัน   พอมีคนขอทำสักคน ก็บ่ายเบี่ยง หรือไม่รู้ข้อมูล ก็พูดจาบ่ายเบี่ยง เถไปเรื่อย  ไม่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับลูกค้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
k@p@ng
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:28:09 am »

สรุปแล้วถ้าผมจะทำให้ถูกต้องผมต้องไปขอเอกสารที่ศูนย์ที่ จ.ขอนแก่น แล้วผมต้องเอาเอกสารไปขออนุญาตที่ขนส่ง จ.ขอนแก่น......
แค่ค่าน้ำมันไปก็หมดเยอะกว่าค่าปรับแล้วครับเพราะผมใช้รถอยู่ จ.อุบลฯครับ...ถ้าเป็นแบบนี้ผมใช้รถที่พื้นที่ จ.อุบลฯ
แต่เป็นป้ายแดง จ.ขอนแก่น ก็ผิดกฏหมาย ใช่หรือเปล่าครับ
ขอบคุณความรู้จากทุกๆท่านครับผม

ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 01:02:16 pm »

สรุปแล้วถ้าผมจะทำให้ถูกต้องผมต้องไปขอเอกสารที่ศูนย์ที่ จ.ขอนแก่น แล้วผมต้องเอาเอกสารไปขออนุญาตที่ขนส่ง จ.ขอนแก่น......
แค่ค่าน้ำมันไปก็หมดเยอะกว่าค่าปรับแล้วครับเพราะผมใช้รถอยู่ จ.อุบลฯครับ...ถ้าเป็นแบบนี้ผมใช้รถที่พื้นที่ จ.อุบลฯ
แต่เป็นป้ายแดง จ.ขอนแก่น ก็ผิดกฏหมาย ใช่หรือเปล่าครับ
ขอบคุณความรู้จากทุกๆท่านครับผม

อยู่อุบลแถวใหนครับ...ผมปาดำมืดตึบ 4 WD. ขามใหญ่ดอนกลาง- บิ๊กซี

ถ้าเจอทักทายด้วยครับ..

ผมออกที่ร้อยเอ็ด เกือบ 3 เดือนแล้วไม่มีป้ายอะไรเลย ไม่เคยโดนปรับเลยโชคดีไป..

ภายในอาทิตย์หน้า จนท.จะโอนย้ายจากร้อยเอ็ดมาจดที่อุบลแล้วครับ...ฟรีค่าโอน-ย้ายครับผม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 01:04:06 pm โดย ชายอิสระ » บันทึกการเข้า
k@p@ng
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 07:12:25 pm »

ขอบคุณมากครับ...ผมอยู่ อ.เดชอุดม ครับ สีดำ 4 WD เช่นกันครับ..ว่างๆคงได้ชน...แก้วกันครับผม

BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 07:23:21 pm »

ผมไม่เคยใช้ป้ายแดงเลย ไร้ป้ายมาเกือบ 6 เดือน เพราะเห็นอาใช้ก็ยังโดน วิ่งแบบใช้ดวงเอา 6 เดือนที่โดน ก็ 2 ใบสั่ง 400 บาท ใบละ 200 บาท ใบหนึ่งก็ใช้อวดด่านใหม่ประมาณ1-2เดือนแล้วก็ขอพี่แก ผมพรุ่งซื้อรถมาคร๊าบ ป้ายแดงศูนย์เขาไม่พอครับ ขับไปทั่วครับ อาศัยทำหน้าเนียนๆเอา 

tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 07:45:33 pm »

ตอนนี้เค้าอนุโลมให้ใช้ป้ายแดงกลางคืนได้แล้วนี่ครับ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องป้ายทะเบียนผลิตไม่ทัน แต่ต้องลงในเล่มครับ  แต่อย่างว่า หัวปิงปอง มันจ้องตลอดครับ ผมอ่านข่าวมา แต่ลืมลิ้งอ้างอิงครับ

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:06:03 am »

ป้ายขาวผลิตไม่ทันแล้วครับ..มีการเปลี่ยนแปลงผู้สัมปทาน ทำให้ขลุกขลักช่วงนี้ เมื่อเข้าที่เข้าทางแล้ว ปัญหานี้ก็หมดไป

หากท่านที่ไม่ต้องการยุ่งยากเรื่องป้ายแดงและไม่สนใจเรื่องตัวเลขป้ายทะเบียนมากนัก..เมื่อรู้ว่ารถมาแล้ว ไปขนส่งเลยครับจองเลขไว้ก่อนเลย(จองก่อนเดี๋ยวเจอโรคเลื่อน จะหมดอายุจองซะก่อนครับ) เมื่อรับรถแล้ว มอบเอกสารให้เซลล์ไปเดินเรื่องทะเบียนทันที ของผมไม่ถึงอาทิตย์ครับ
k@p@ng
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:15:07 pm »

ป้ายขาวผลิตไม่ทันแล้วครับ..มีการเปลี่ยนแปลงผู้สัมปทาน ทำให้ขลุกขลักช่วงนี้ เมื่อเข้าที่เข้าทางแล้ว ปัญหานี้ก็หมดไป

หากท่านที่ไม่ต้องการยุ่งยากเรื่องป้ายแดงและไม่สนใจเรื่องตัวเลขป้ายทะเบียนมากนัก..เมื่อรู้ว่ารถมาแล้ว ไปขนส่งเลยครับจองเลขไว้ก่อนเลย(จองก่อนเดี๋ยวเจอโรคเลื่อน จะหมดอายุจองซะก่อนครับ) เมื่อรับรถแล้ว มอบเอกสารให้เซลล์ไปเดินเรื่องทะเบียนทันที ของผมไม่ถึงอาทิตย์ครับ
ขอบคุณมากครับ red heart red heart red heart red heart

minilogo
น้า
Newbie
*

like: 2

ขอจัดเต็มกับคันนี้หน่อยเหอะ!!!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 03:51:53 pm »

ทำไปก็เท่านั้นอะครับ ของผมคู่มือป้ายแดง คนก่อนหน้าก็เขียนเองทั้งนั้น มีแต่ลายเซ็นเรา ของนายทะเบียนไม่ได้ลงเลยแม้แต่คนเดียว
ห้ามใช้รถป้ายแดงเกิน6โมงเย็น เลิกงานก็เลยแล้วครับ ขับกลับบ้านเจอด่านตรวจก็โดนจับ ป้ายขาวกว่าจะมาก็เป็นเดือน-2เดือน
ขนส่ง+ตำรวจ+นโยบายรถคันแรก ช่างCo...กันเหลือเกิน
ขนส่งบอกรถเยอะ ออกไม่ทัน (นาน) เรามีโอกาสที่จะเสียเงินสูง
ตำรวจเห็นเราใช้รถป้ายแดง ก็จับ (ไม่สนใจว่าสถานการณ์เป็นไง มีการประกาศอนุโลมอะไรออก สนแค่ได้เงินเป็นพอ จับแล้วต้องให้ได้อะไรติดไม้ติดมือไปสักอย่างสองอย่าง)
นโยบายรถคันแรก หากลากจนประชาชนที่ซื้อรถ ได้รับป้ายขาวเกินระยะภายในปีนี้ก็อดเงินคืนภาษี แต่ยังไงการกระตุ้นเศรษฐกิจของรัฐบาลก็สำเร็จละ ดูจากยอดซื้อยอดจองรถสิ

ลำบากสุดคือ เรา << ประชาชน ผู้ซื้อรถ เศร้า

Mitsubishi Tritonero Plus 2012 4ประตู ขาวมุก
k@p@ng
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:46:45 pm »

ทำไปก็เท่านั้นอะครับ ของผมคู่มือป้ายแดง คนก่อนหน้าก็เขียนเองทั้งนั้น มีแต่ลายเซ็นเรา ของนายทะเบียนไม่ได้ลงเลยแม้แต่คนเดียว
ห้ามใช้รถป้ายแดงเกิน6โมงเย็น เลิกงานก็เลยแล้วครับ ขับกลับบ้านเจอด่านตรวจก็โดนจับ ป้ายขาวกว่าจะมาก็เป็นเดือน-2เดือน
ขนส่ง+ตำรวจ+นโยบายรถคันแรก ช่างCo...กันเหลือเกิน
ขนส่งบอกรถเยอะ ออกไม่ทัน (นาน) เรามีโอกาสที่จะเสียเงินสูง
ตำรวจเห็นเราใช้รถป้ายแดง ก็จับ (ไม่สนใจว่าสถานการณ์เป็นไง มีการประกาศอนุโลมอะไรออก สนแค่ได้เงินเป็นพอ จับแล้วต้องให้ได้อะไรติดไม้ติดมือไปสักอย่างสองอย่าง)
นโยบายรถคันแรก หากลากจนประชาชนที่ซื้อรถ ได้รับป้ายขาวเกินระยะภายในปีนี้ก็อดเงินคืนภาษี แต่ยังไงการกระตุ้นเศรษฐกิจของรัฐบาลก็สำเร็จละ ดูจากยอดซื้อยอดจองรถสิ

ลำบากสุดคือ เรา << ประชาชน ผู้ซื้อรถ เศร้า
สงสัยป้ายทะเบียนผลิตยากกว่ารถเป็นคันแน่เลยครับผม

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์