Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ที่ฉีดน้ำกระจกเป็นฝอยๆครับ  (อ่าน 11356 ครั้ง)
king ather
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 05:09:26 pm »

ขอถามหน่อยครับ
ทำไมเขาถึงไม่ทำเป็นแบบฝอยๆมาครับหรือมีข้อดีเสียอย่างไร
แต่ถ้าต้องการจะทำสามารถทำได้หรือเปล่าครับ
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

like: 6

ID 0308

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 05:16:31 pm »

ถ้าเป็นฝอยแล้วฉีดตอนรถวิ่งอยู่น้ำคงจะไม่ถึงหน้ากระจกเป็นแน่แท้แล้วถ้าเป็ฯฝอยฉีดได้จริงคงจะเต็มบานกระจกน่าจะอันตรายนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 05:19:34 pm โดย โจ..คร้าบบ..^_^ » บันทึกการเข้า

king ather
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:11:22 pm »

แต่ว่าจากที่ได้ใช้ของโตต้า กะฮอนด้า รู้สึกว่าพอเป็นฝอย
ทำให้เวลาปาดมันสะอาดกว่าเยอะเลยครับ ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าครับ
pjs_200hp
Series No. 1063
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:31:08 pm »

ผมว่ามันไม่ต่างกันนะ...ไม่งั้นก็ลองไปหาของมาเปลี่ยนดูซิคับ มีขายหาได้ไม่ยาก

คิดว่าแรง...ก็แซงไป
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:30:51 pm »

ขอถามหน่อยครับ
ทำไมเขาถึงไม่ทำเป็นแบบฝอยๆมาครับหรือมีข้อดีเสียอย่างไร
แต่ถ้าต้องการจะทำสามารถทำได้หรือเปล่าครับ

คงต้องใช้สูตร diy ละครับท่าน เอาหัวฉีดที่ใช้เวลารีดผ้ามาติดกระโปรงหน้าแทน รับรองใด้ทั้งฝอย ทั้งตะเข็บแน่นอนครับ......ล้อเล่ง ล้อเล่ง
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:50:06 pm »

เท่าที่รู้ของโตโยต้าเป็นฝอยครับ ฟอร์จูนเนอร์ วีโก้ แต่รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจว่ามีอีกมั้ย ผมเคยลองเอาหัวฉีดของวีโก้มาเทียบดู มันใหญ่กว่าครับ

ส่วนเรื่องฉีดเป็นละอองแล้ว ฉีดได้ทั่วบานกระจกครับ และไม่บดบังทัศนวิสัยการขับขี่แต่อย่างใดครับ เพราะเป็นละอองเล็ก เหมือนฟ๊อกกี้ครับ
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:23:02 pm »

ผมก็ชอบนะครับแบบฝอยๆๆ
เคยอยากใส่แต่ก็ใส่ไม่ได้ Cry Cry

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:37:50 pm »

ไม่ค่อยได้ใช่เท่าไรเลยครับ ส่วนมากผมเลอ่ะแล้วล้างเลย  แต่เมือก่อนใช่ ชีวิค เป็นผ่อย เต็มกระจกเลย ผมกำลังจะทำ หัวแยกชัก1อัน เอาไวฉีดหน้าอินเตอร์
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:45:42 pm »

ไม่ค่อยได้ใช่เท่าไรเลยครับ ส่วนมากผมเลอ่ะแล้วล้างเลย  แต่เมือก่อนใช่ ชีวิค เป็นผ่อย เต็มกระจกเลย ผมกำลังจะทำ หัวแยกชัก1อัน เอาไวฉีดหน้าอินเตอร์
ไอเดียเจ๋งเลยครับ
ผมว่าต่อน้ำจากที่ฉีดไฟหน้าน่าจะดีนะครับ...
แต่เสียตรงต้องเปิดไฟหน้าก่อนนี่สิ
ซึ่งถ้าเปิดไฟหน้าก็กลางคืนแล้ว
ก็อากาศเย็นอยู่แล้ว  Cry Cry

แต่ถ้าป๋ามีไอเดียผมขอสนใจนะครับ
ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะเลยครับ
ฉีดอินเตอร์ฉีดหม้อน้ำ
ส่วนที่พักน้ำ ถ้าผมจำไม่ผิดจะมีที่พักน้ำแบบถุงของโตโยต้า surf หรือ landcruiser หรืออะไรนี่หละครับ ที่เป็นถุงเติมน้ำเลย
น่าจะติดตั้งได้ง่ายกว่าเป็นถังน้ำหรือใช้น้ำร่วมกับของเดิมครับ... ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:26:28 pm »

เท่าที่รู้ของโตโยต้าเป็นฝอยครับ ฟอร์จูนเนอร์ วีโก้ แต่รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจว่ามีอีกมั้ย ผมเคยลองเอาหัวฉีดของวีโก้มาเทียบดู มันใหญ่กว่าครับ

ส่วนเรื่องฉีดเป็นละอองแล้ว ฉีดได้ทั่วบานกระจกครับ และไม่บดบังทัศนวิสัยการขับขี่แต่อย่างใดครับ เพราะเป็นละอองเล็ก เหมือนฟ๊อกกี้ครับ

แต่ว่าจากที่ได้ใช้ของโตต้า กะฮอนด้า รู้สึกว่าพอเป็นฝอย
ทำให้เวลาปาดมันสะอาดกว่าเยอะเลยครับ ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าครับ

เป็นฝอยๆ ละอองน้ำที่ออกมามันจะแผ่ออกเป็นรูปตัว วี  กว้างๆพอดีกับหน้ากระจกเราครับ เวลาปาดจะสะอาดมากครับ ผมเคยใช้ครับ ดีมากเลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 10:13:16 pm โดย pjs-p » บันทึกการเข้า
radiation
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:02:00 pm »

แล้วถ้าตอนขับเร็วๆนี่พอฉีดละอองน้ำมันไม่ลอยข้ามตัวรถไปแบ่งเพื่อนๆคันหลังหรอครับ 

ตามหลังของมวลน้ำเลยนะ หยดน้ำเล็ก-รถเร็วน้ำลอยตามลม - แบ่งถึงเพือนคันหลัง
darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:14:39 pm »

แล้วถ้าตอนขับเร็วๆนี่พอฉีดละอองน้ำมันไม่ลอยข้ามตัวรถไปแบ่งเพื่อนๆคันหลังหรอครับ 

ตามหลังของมวลน้ำเลยนะ หยดน้ำเล็ก-รถเร็วน้ำลอยตามลม - แบ่งถึงเพือนคันหลัง

มันไม่ไปถึงคันหลังครับป๋า มันจะลงเต็มหน้าบานกระจกเราที่เดียวครับ
SUVของผมอีกคันที่ฉีดน้ำก็เป็นแบบฝอยครับ ฉีดที่สะอาดทั้งบาน
บางทียังอยากให้ที่ฉีดน้ำของปาเป็นแบบฝอยเลยครับ

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:18:40 pm »

มันไม่ไปถึงคันหลังครับป๋า มันจะลงเต็มหน้าบานกระจกเราที่เดียวครับ
SUVของผมอีกคันที่ฉีดน้ำก็เป็นแบบฝอยครับ ฉีดที่สะอาดทั้งบาน
บางทียังอยากให้ที่ฉีดน้ำของปาเป็นแบบฝอยเลยครับ

Titandtuka no.15
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:00:17 am »

อยากได้เหมือนกันคับ แบบเดิมรูมันชอบตันบ่อยเหลือเกิน   lala
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 06:26:39 pm »

หัวฉีดน้ำของเทียม ดันเป็นฝอยครับ

ซื้อมาติด แลนเซอร์ E-car ที่บ้านอีกคัน   ผมว่าดีกว่าแบบเป็นเส้นอีก   มันกระจายทั่วกระจกดีครับ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์