Languages
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. Car pad แทน จอเดิม กับ ความบันเทิงที่เพิ่มมากขึ้น  (อ่าน 48445 ครั้ง)
ansukman-115
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 03:59:44 am »

OK ครับ แต่ขอสอบถามเพิ่มเติมในเรื่อง คุณภาพของเสียงเทียบกับวิทยุแบรนอื่นๆ ที่ขายในบ้านเรายกเว้น Alpine ครับ
ผมเทียบราคาแล้วเมื่อบวกภาษีก็ใกล้เคียงกับที่มีขายในบ้านเราครับ เพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจครับ
ขอบคุณ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ เพราะผมก็ฟังเฉพาะในส่วนของผมซึ่งมีประสบการณ์ กับ ปา และ Alpine ก่อนหน้านี้ขับ อีสุ ก็หาเครื่อง 2 DIN จาก ebay มาเปลี่ยนเองล่ะครับ และไม่ค่อยได้ฟังจาก ยี้ห้อดังๆ 

ส่วนตัว ผมชอบใจที่ฟังผ่าน App ใน android ซึ่งมันปรับเสียงได้ค่อนข้างละเอียด ถ้าไฟล์เพลง เราไม่บีบมากขนาด เหลือแค่ 2MB ผมว่ายี้ห้อดังๆ ก็ยังเทียบได้ครับ 
ลองถ่ายวิดีโอ และอัดเสียงมาให้ดู ให้ฟังครับ ของจริงเสียงใสกว่านี้พอสมควร
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=1cIm7LyY5H0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=1cIm7LyY5H0</a>
crv2138
Newbie
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:43:56 pm »

OK ครับ แต่ขอสอบถามเพิ่มเติมในเรื่อง คุณภาพของเสียงเทียบกับวิทยุแบรนอื่นๆ ที่ขายในบ้านเรายกเว้น Alpine ครับ
ผมเทียบราคาแล้วเมื่อบวกภาษีก็ใกล้เคียงกับที่มีขายในบ้านเราครับ เพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจครับ
ขอบคุณ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ เพราะผมก็ฟังเฉพาะในส่วนของผมซึ่งมีประสบการณ์ กับ ปา และ Alpine ก่อนหน้านี้ขับ อีสุ ก็หาเครื่อง 2 DIN จาก ebay มาเปลี่ยนเองล่ะครับ และไม่ค่อยได้ฟังจาก ยี้ห้อดังๆ 

ส่วนตัว ผมชอบใจที่ฟังผ่าน App ใน android ซึ่งมันปรับเสียงได้ค่อนข้างละเอียด ถ้าไฟล์เพลง เราไม่บีบมากขนาด เหลือแค่ 2MB ผมว่ายี้ห้อดังๆ ก็ยังเทียบได้ครับ 
ลองถ่ายวิดีโอ และอัดเสียงมาให้ดู ให้ฟังครับ ของจริงเสียงใสกว่านี้พอสมควร
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=1cIm7LyY5H0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=1cIm7LyY5H0</a>

ขอบคุณครับ อุตสาห์บันทึกเสียงตัวอย่างมาลงให้ฟังด้วย ขอบคุณมากๆ ครับ

PJST#2138
@Arnon
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:08:00 pm »

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับ

ผมอยากทราบว่า bluetooth ฟังก์ชั้น โทรศัพท์ มันใช้งานได้ดีมั้ยครับ
ผมหมายถึง มันซิงค์ เบอร์โทรจากมือถือเราเข้าไป และคุณภาพการใช้งานโทรออก-รับสาย น่ะครับ

และถ้าเราต้องการใช้งานร่วมกับ alpine เดิมด้วยจะดีมั้ยครับ

ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ
Newbie
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:50:24 am »

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับ

ผมอยากทราบว่า bluetooth ฟังก์ชั้น โทรศัพท์ มันใช้งานได้ดีมั้ยครับ
ผมหมายถึง มันซิงค์ เบอร์โทรจากมือถือเราเข้าไป และคุณภาพการใช้งานโทรออก-รับสาย น่ะครับ

และถ้าเราต้องการใช้งานร่วมกับ alpine เดิมด้วยจะดีมั้ยครับ

ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ
blue tooth จะ sync contact จาก โทรศัพท์ ไม่ได้ครับได้แต่บันทึก เบอร์ โทรเข้า-ออก ประมาณ 10 เบอร์มั้งครับ ส่วนการโทรเข้าขออก ผ่านทาง bluetooth ผมถามทางปลายสาย จะได้ยินเสียงของเราแบบก้องๆ ผมว่าจะลองย้ายไมค์ หรือพ่วงไมค์ จากตัวเครื่อง เอามาที่แถวๆ กระจกมองหลัง
ส่วนเสียงที่รับฟังจากปลายสายนั้นชัดเจนดี แต่เสียงจะเบาจนต้องกดปุ่มเพิ่มเสียง ครับ
อ้อ! เราสามารถฟังเพลง ผ่าน blue tooth ได้ด้วยเช่นกันครับ  Cheesy แต่ต้องกดปุ่มเพิ่มเสียงขึ้นเหมือนกัน....
ส่วนจะต่อร่วม alpine เดิมนั้น ผมว่าน่าจะต่อได้ โดยเอาสาย Aux Out จากตัวนี้ ไปเข้า Aux In ของ Alpine และเอา Aux OUT, Video Out จาก Alpine มาเข้า Aux In และ Aux Video in ตัวนี้ ว่าแต่ ผมยังไม่ได้ลองดูตามที่ว่ามานี้ครับ grimace

crv2138
Newbie
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:51:03 pm »

ท่าน ansukman-115 ผมมีคำถามหน่อยครับ ฝาครอบคอนโซลท่านเปลี่ยนเป็นของ V6 มาลงใช่ไหมครับ ถ้าใช่มันก็จะมีช่องว่างด้านซ้ายและด้านขวาของเครื่องวิทยุ คำถามก็คือว่าแผ่นปิดช่องว่างนี้จัดหามาใส่เพิ่มจากที่ใดครับ แต่ถ้าฝาครอบคอนโซลไม่ใช่ของ V6 รบกวนแจ้งให้ทราบก็จะขอบคุณครับว่าจัดหาจากที่ใดครับ เพื่อเป็นข้อมูลครับ
ขอบคุณ

PJST#2138
Newbie
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 04:15:53 pm »

ท่าน ansukman-115 ผมมีคำถามหน่อยครับ ฝาครอบคอนโซลท่านเปลี่ยนเป็นของ V6 มาลงใช่ไหมครับ ถ้าใช่มันก็จะมีช่องว่างด้านซ้ายและด้านขวาของเครื่องวิทยุ คำถามก็คือว่าแผ่นปิดช่องว่างนี้จัดหามาใส่เพิ่มจากที่ใดครับ แต่ถ้าฝาครอบคอนโซลไม่ใช่ของ V6 รบกวนแจ้งให้ทราบก็จะขอบคุณครับว่าจัดหาจากที่ใดครับ เพื่อเป็นข้อมูลครับ
ขอบคุณ
ใช่ครับ ผมเอาของ V6 มาใส่ มีช่องว่างตามที่ป๊าว่าครับ ผมว่าจะหาแผ่นกำมะยี่สีดำมาตัดให้พอดีน่ะครับ แต่ยังไม่ได้ทำเลย...คิดว่าจะทำตอนที่เอา Alpine กลับมาเป็นชุด front น่ะครับ
@Arnon
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 04:58:01 pm »

ขอบคุณ คุณansukman-115 อย่างมากครับ สำหรับข้อมูลที่ให้ ผมก็อยากรู้ก่อนอยากลอง พอมีท่านลองแล้ว
ก็เป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆ ไม่ต้องไปลองผิดลองถูกใหม่

คิดว่าจะทำอย่างที่ให้คำตอบมา เหมือนกันครับ เรื่องต่อ AUX สลับใช้ กับ front Alpine เดิม

ขอบคุณอีกครั้งครับ
waranun
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:53:42 pm »

ผมเคยมีประสบการณใช้จอของ จีพีเอส 7 นิ้วมาใส่ครับโดยเล่นดีวีดีผ่านเครื่องเล่น 1 ดิน. ฟังก์ชั่นใช้งานทุกอย่างดีหมดครับ ติดเรื่องเดียวคุณภาพจอหนังดีวีดีไม่ดีซะเลยเลยเปลี่ยนมาใช้จอทีวีแบบตั้งกับเครื่องเล่นดีวีดีเดิม
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:06:07 pm »

ผมเคยมีประสบการณใช้จอของ จีพีเอส 7 นิ้วมาใส่ครับโดยเล่นดีวีดีผ่านเครื่องเล่น 1 ดิน. ฟังก์ชั่นใช้งานทุกอย่างดีหมดครับ ติดเรื่องเดียวคุณภาพจอหนังดีวีดีไม่ดีซะเลยเลยเปลี่ยนมาใช้จอทีวีแบบตั้งกับเครื่องเล่นดีวีดีเดิม
ผมกำลังถึง GPS 7" ที่มี AV in พอดีเลย ใช้เป็น GPS , จอหน้าด้วย ตอนนี้ มีตัวไหนที่น่าเล่น ภาพชัดๆ บ้างครับ

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
chaipon huamuangvichien
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:56:25 am »

พี่ๆ ครับ อยากถามว่า แผนที่ตัวไหนที่เหมาะกับ car pad รุ่นนี้บ้าง
ผมติดตั้งมาปีนึงแล้ว ยังเป็น IGO ภาษาอังกฤษอยู่เลย พากลับ้านบางครั้งยังวิ่งไปซอยตันเลย
ขอแหล่ง download ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้ของผม ปุ่มแตกไป 1 ปุ่มแล้ว ตั้งแต่ไม่ถึง 6 เดือน
      และเขี๊ยวล็อกจอหัก ต้องใช้ 3M แปะยึดจอ
      ดูหนังได้ดีถ้าเป็น File เล็ก เช่น ไฟล์ VCD แต่ ok ครับเพราะจอเล็ก
      ใครที่สนใจจริง ขอให้ซื้อจากแห
chaipon huamuangvichien
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:02:31 am »

จากแหล่งที่มีบริการหลังการขายนะครับ
Ekasit
Jr. Member
**

like: 2

ศิษย์หลวงปู่ทิม อิสริโก

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 12:24:46 pm »

สวัสดีครับ อยากได้เหมือนกันครับไม่ทราบว่าหาได้อีกไหมครับป๋า ขอบคุณครับ

ID 3347
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์