Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ ผมใส่ ขอบ 22 แล้วอืด มาก + กระด้าง  (อ่าน 19852 ครั้ง)
Power-ant
Hero Member

like: 33

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 01:31:19 pm »

เป็นธรรมดาครับ ใส่ล้อใหญ่ขึ้น ความกระด้างและการออกตัวอืดแน่นอน แถมกินนำ้มันเพิ่มขึ้นด้วย ถ้าอยากให้ออกตัวดีขึ้นก็ต้องใส่กล่องช่วยครับ

ต้องดูน้ำหนักของยางและแม็กซ์ด้วยนะครับ

ของผมเพิ่งถอดออกมาชั่งน้ำหนัก แม็กซ์ขอบ 20 กับยาง 275/55 น้ำหนักรวมกัน 33 กิโลกรัม

อยากทราบว่าล้อของป๋าท่านอื่นน้ำหนักกี่กิโลกรัมครับ

33 kg ต่อกี่วงครับ

น่าจะต่อ 4 วงนะครับ
สาธุ ต่อวงครับ
ju4
Newbie
*

like: 0

Pajero Sport Thailand 731

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 02:07:38 pm »

ยางบางกระด้าง น้ำหนักใต้โช๊คมากก็กระด้าง ม้าแบกน้ำหนักเยอะ
tt78
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:13:30 pm »

คำถามทั้งหมดมีคำตอบ ณ หนองมน 17-18 นี้ เรียนเชิญครับ
ได้เห็น ได้ลอง ได้สอบถามจากผู้ใช้จริงโดยตรง ไม่ต้องจินตนาการณ์ครับ
จะโดนเยอะแต่โดนครั้งเดียวแล้วจบ หรือจะโดนน้อยแต่โดนแล้วโดนอีกแล้วยังไม่จบ เลือกเอาครับ

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=4093.0
   17  18  นี่ยังไงครับพี่  มิดติ้งหรอ   ผมเรียนอยู่คณะวิศวกรรมศาสตร์ ม บรูพา ครับพี่   อยู่บางแสนเนี่ยล่ะ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:15:02 pm »

คำถามทั้งหมดมีคำตอบ ณ หนองมน 17-18 นี้ เรียนเชิญครับ
ได้เห็น ได้ลอง ได้สอบถามจากผู้ใช้จริงโดยตรง ไม่ต้องจินตนาการณ์ครับ
จะโดนเยอะแต่โดนครั้งเดียวแล้วจบ หรือจะโดนน้อยแต่โดนแล้วโดนอีกแล้วยังไม่จบ เลือกเอาครับ

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=4093.0
   17  18  นี่ยังไงครับพี่  มิดติ้งหรอ   ผมเรียนอยู่คณะวิศวกรรมศาสตร์ ม บรูพา ครับพี่   อยู่บางแสนเนี่ยล่ะ

ใกล้กันนิดเดียว  แวะมาเลยครับ   ผมอยู่กันตั้งแต่เช้าวันเสาร์เลยครับ  ยินดีต้อนเข้าร้านครับ vb  vb
tt78
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:27:29 pm »

เรื่องศูนย์ บริการเนี่ย  มันเช็คให้เราจิงๆ รึปล่าว  ที่บอกกี่รายการเนี่ย   ไอ้ที่น้ำมันเครื่องอ่าผมสงสัย ตรง    เค้าบอกว่าเบิกมา แกลอน หก ลิตร  และก็ อีก สอง แกลอนลิตร เป็น 8  เค้าบอกว่าปาใช้ 7.5 ลิตร
เส็ดแล้วผมได้ไอ้ครึ่งลิตรกลับมาบ้านด้วย    พอดูที่กล่องมันบอกว่าของใช้กับเครื่องเบนซิล  ผมก็ไม่รู้นะว่ามันใช้ด้วยกันได้รึป่าว    ไปดูที่แกลอนใหญ่มันบอก ขนาด 4 ลิตร    ผมไม่สบายใจตั้งแต่ที่กล่องมันบอก
ว่าใช้กับรถเบนซิลล่ะ   ออกจากศูนย์ก็ไปเช็คดูที่บ้าน ดึงก้านวัดมาดู โห้เกินไปเยอะเลย  แถมดำด้วยนะ   นี่เพิ่งถ่ายมาใหม่ๆ   บ้านกับศูนย์ห่างกันนิดเดียว  ผมวัดตอนเครื่องเย็นแล้วนะ   ลมก็เติมมาให้ 55  ผมสั่ง
ให้เติม 29  อะไรว่ะนี่  ผมไม่อยากพิมไรมากไปกว่านี้ล่ะ   เอาไปว่าโดนไป 4000 นิดๆ  เช็ค 1ooo โล แรก น้ำมันเครื่องเบนซิลของคราสตอล 100 เปอ สังเคราห์  ติดสินใจถ่ายออกไปเลย 555 ใครมีปัญหาศูนย์ไม่ดีแชร์ได้นะครับ  ผมเนี่ย ถ่ายข้างนอกดีกว่า ดูช่างยืนเอาน้ำมันใสๆ ใส่ไปในเครื่องสบายใจ ว่ามันถ่ายแน่ๆ ไม่ได้มั่ว !!!!
tt78
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:33:48 pm »

เรื่องรถอืดนี่ ผม ว่าอืดมาตั้งแต่ล้อเดิม ล่ะ   หรือผมไม่ชินก็ไม่รุ้  คนเก่าวีโก้ลงกล่อง สี่ประตูฟรีรันเนอร์  ผมก็ว่าวิ่งดีนะ      กระบะอีกคันที่บ้านเจโบแรง
หรือว่าผมเป็นคนชินกับความแรงไปแล้ว    ตอนแรกนึกว่ารถมีปัญหารึป่าว  ลองหาข้อมูลในเน็ตเค้าก็ว่าอืด ทำไมมันอืดล่ะครับ 178  นะนี่  ยิ่งขอบ 22 แล้วด้วย
อึดอัดครับ 
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:55:46 pm »

ใกล้กันนิดเดียว  แวะมาเลยครับ   ผมอยู่กันตั้งแต่เช้าวันเสาร์เลยครับ  ยินดีต้อนเข้าร้านครับ vb  vb

แวะมาได้จะดีมาก อยากขอลองนั่งรถขอบ 22" ซักหน่อย มันช่างค้างคาใจ  grimace
GoldFinger
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 01:28:04 am »

ล้อขอบ 22" ไม่ควรเติมลมแค่ 29 ระวังล้อแมกซ์จะดุ้งนะครับ ล้อแมกซ์ผมก็ 22" เมื่อก่อนผมเคยเติม 35 ล้อแมกซ์วงหลังปัจจุบันยังดุ้งไปแล้วเลยครับ ตอนนี้ผมเติมลม 40-42 ครับ แข็งหน่อยแต่เซฟยางกับล้อไว้ครับ แต่ที่บอกว่าเติมมาให้ 55 ก็เยอะเกินครับ
      สำหรับเรื่องความกระด้างคงต้องทำใจยอมรับนะครับ แต่ยังไงก็ถ่วงล้อให้ดี เพราะบางทีอาจมีปัญหาจากล้อและยางที่ใช้ครับ ถ้างบถึงก็ใช้ยางดีๆหน่อยแต่ราคาก็แพงอีกล่ะครับสำหรับขอบ 22" เฉพาะยางญี่ปุ่นไม่รวมล้อแมกซ์ก็ตกสี่เส้นประมาณ 42,000 บาทเลย
       ตอนที่ไปใส่ผมเองก็มีงบไม่ถึงครับ ก็เลยเลือกล้อแมกซ์โครเมี่ยม+ยางนำเข้าจากจีนที่ร้านขายแบบจัดชุดกันอยู่ทั่วไปราคาแค่ครึ่งของยางญี่ปุ่นครับรวมแล้วก็ 68,000 บาท หักเทิร์นล้อ+ยางเดิม 28,000 บาท สรุปโดนไป 40,000 แต่ถูกแล้วดีไม่มีในโลกครับ พอใส่แล้วก็มีปัญหาเรื่องสั่นแก้ไม่หาย จนต้องยอมเปลี่ยนล้อชุดใหม่ เคลมล้อชุดแรกเปลี่ยนเป็นล้อแมกซ์ของไทยอัลลอยด์ต้องเพิ่มเงินส่วนต่างให้ร้านไปอีก 4,000 บาท ก็อาการดีขึ้นมากแต่ยังไม่จบครับ พอวิ่งที่ความเร็ว 100-120 ก็ยังสั่นกว่าจะถ่วงล้อกันจบให้หายสั่นก็แก้ไขกันเหนื่อยอยู่เหมือนกันครับ ต้องแก้ไขกันอยู่หลายร้านเลย สุดท้ายต้องถ่วงจี้ล้อแล้วก็พบเจอปัญหาที่ยางบางเส้นขึ้นขอบไม่เต็มอีก ทั้งต้องเปลี่ยนน๊อตล้อใหม่ช่วย กลึงโอริงใหม่มาใส่ให้มันฟิตกะล้อแมกซ์ที่สุด แล้วก็เลือกล้อแมกซ์กับยางสองวงที่ถ่วงแล้วอาการออกมาดีที่สุดมาใส่คู่หน้าแล้วก็ถ่วงจี้ใหม่อีกทั้งสี่ล้อครับ ถึงจะจบ เบ็ดเสร็จแล้วหมดไปอีกสามพันกว่า แต่ยังไงก็ต้องยอมรับว่ามันต้องกระด้างกว่าล้อกับยางเดิมแน่นอนครับ ความสวยที่ต้องแลกกับความสบายครับ Sad  

ล้อใหญ่ปัญหาเยอะครับถ้างบน้อย 555 แต่ถ้าเงินถึงใช้ล้อแพงยางแพงก็อาจจะไม่มีปัญหาแบบผมก็ได้นะครับ เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ  

ล้อแมกซ์ 22" ชุดแรกที่มีปัญหาครับ

ล้อ 22" ชุดปัจจุบันที่เปลี่ยนมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 02:43:30 am โดย GoldFinger » บันทึกการเข้า
COLE
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:58:10 pm »

มันไม่อืดนะครับ แต่พี่ขับรถแรงๆๆ มาเลยบอกว่าอืด

ของผม ถ้าไม่เปิดกล่อง ดันรางนี่ขับไม่ได้เลย อืด เพราะใจเรามันเร็วกว่ารถ

TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:21:13 am »

เรื่องรถอืดนี่ ผม ว่าอืดมาตั้งแต่ล้อเดิม ล่ะ   หรือผมไม่ชินก็ไม่รุ้  คนเก่าวีโก้ลงกล่อง สี่ประตูฟรีรันเนอร์  ผมก็ว่าวิ่งดีนะ      กระบะอีกคันที่บ้านเจโบแรง
หรือว่าผมเป็นคนชินกับความแรงไปแล้ว    ตอนแรกนึกว่ารถมีปัญหารึป่าว  ลองหาข้อมูลในเน็ตเค้าก็ว่าอืด ทำไมมันอืดล่ะครับ 178  นะนี่  ยิ่งขอบ 22 แล้วด้วย
อึดอัดครับ 

ดูจากรถที่บ้าน ป๋าน่าจะชินกับความแรงกับรถโมฯ แล้วล่ะ พอมาเจอรถเดิมๆเลยรู้สึกว่าอืด ถึงแม้จะมีม้าเยอะแต่มันมาเรื่อยๆ ไม่พรวดพาด 
tt78
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:25:35 am »

โพส ไปตั้งนานแล้วกระทุ้นี้ไม่คิดว่าจะยังอยู่  ตอนนี้ ถอดล้อ 22 ออกแล้วครับ เอา 16 te37x มาลองใส่ดู 265 70 16  AT  กล่องก็จัดเต็มไปแล้ว ดัน ยก อัลฟ่าเทค ครับ  ตอนนี้วิ่งดีแล้วครับ ติดอยู่อย่างเดียว ขับยังไงก็ ไม่เคยต่ำกว่าโลล่ะ  3 บาท อันนี้ปิดกล่องหมดเลยนะครับ    เคยเปิดดันยก วิ่งไปกลับสมุทรปาราการ - บางแสน 126 โล   โดนไป 500 บาท ครับ 160 - 190 km/h บรูพาวิถี     เดี๋ยวจะเอารูปรถตอนให้ชม  แต่ขับมันกว่าขอบ 22 มากครับ ลุยหลุมบางนา-ตราด มั่นใจมากครับ
nongnoy : นองนอย
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:28:13 am »

อ้างถึง
โพส ไปตั้งนานแล้วกระทุ้นี้ไม่คิดว่าจะยังอยู่  ตอนนี้ ถอดล้อ 22 ออกแล้วครับ เอา 16 te37x มาลองใส่ดู 265 70 16  AT  กล่องก็จัดเต็มไปแล้ว ดัน ยก อัลฟ่าเทค ครับ  ตอนนี้วิ่งดีแล้วครับ ติดอยู่อย่างเดียว ขับยังไงก็ ไม่เคยต่ำกว่าโลล่ะ  3 บาท อันนี้ปิดกล่องหมดเลยนะครับ    เคยเปิดดันยก วิ่งไปกลับสมุทรปาราการ - บางแสน 126 โล   โดนไป 500 บาท ครับ 160 - 190 km/h บรูพาวิถี     เดี๋ยวจะเอารูปรถตอนให้ชม  แต่ขับมันกว่าขอบ 22 มากครับ ลุยหลุมบางนา-ตราด มั่นใจมากครับ

เอารูปมาโชว์หน่อยนะครับ เรามันตระกูลเดียวกันครับ TE37x ของผมสีน้ำตาลไหม้   
ส่วนเรื่องอัตรากินน้ำมันถูกต้องแล้วครับประมาณนั้น ผมขับ 120-160 Km/ชม.
ถั่วเฉลี่ยกิโลละ 3.10 หรือประมาณ 9.x กิโลปลาย ต่อลิตร 

ไม่ใช่เทพ อย่าทำตัวเปรียบเสมือน
tt78
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:28:25 pm »

ผมก็ล้อสีน้ำตาลไหม้ครับ  รถผมสีขาว  เดี๋ยวจะอัฟรูปให้ชมครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์