Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ ป้ายแดง วิ่งกลางคืนแบบไม่กลัวตำรวจ  (อ่าน 6437 ครั้ง)
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:27:53 pm »

ถ้าเป็นแถวๆโคราช วิ่งมาเดือนกว่าแล้ว ทั้งกลางวันกลางคืน ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร จริงๆคือเค้าไม่เข้มงวด กลางคืนถ้าเรียกก็เถียงไม่ออกเหมือนกันครับ แต่คราวนี้พอดีจะต้องไปธุระแถวๆจันทบุรีหลายวันอยู่ ดูแล้วคงเลี่ยงไม่ได้ที่จะวิ่งกลางคืน แถมนอกพื้นที่กับป้ายทะเบียนด้วย ถ้าโดนเรียกตรวจอาจคุยกันยาก หรือไม่ก็ต้องโดนค่าปรับตามกฏหมาย ระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท ดังนั้นอย่ากระนั้นเลย อ่านคู่มือด้านหลังเล่มทะเบียนป้ายแดงแล้ว มันวิ่งได้นี่นาเพียงแต่ว่ามันต้องไปขออนุญาตจากนายทะเบียน และมีการลงลายมือชื่อในรายการใช้รถภายในเล่มด้วย (ถ้าเป็นกลางวัน เราเขียนเองได้เลย นายทะเบียนไม่ต้องเซนต์) ว่าแล้ววันนี้ก็เลยไปที่ขนส่ง หลักฐานที่ใช้แนบ ไม่ได้ระบุเอาไว้ในเล่ม แต่คิดเผื่อๆไว้่ว่ามันคงต้องใช้แน่ๆคือ 1)สำเนาบัตรประชาชน 2)สำเนาทะเบียนบ้าน 3)หลักฐานการเช่าซื้อรถ ก่อนไปจัดการ download แบบฟร์อมคำร้องทั่วไปมาเขียนรายละเอียดต่างๆ เช่นวันไป วันกลับ จังหวัดที่จะไป แล้วก็เอาไปยื่นที่ขนส่ง ปรากฏว่ามีการเรียกเอกสารเพิ่มเติมคือสำเนาแสดงการเป็นผู้ครอบครองป้ายแดง(เรียกไม่ถูกแต่ประมาณนี้) ซึ่งของผมโชคดีที่ศูนย์ถ่ายสำเนาแนบมาตอนรับรถแล้ว(เหมือนรู้งาน) ก็เลยได้ใช้ จากนั้นเสียเวลานั่งรอครู่เดียว ไม่แน่ใจว่ามีการ key ข้อมูลลงในระบบด้วยหรือเปล่า เพราะคนที่เขียนรายละเอียดใบรายงานการใช้รถนั่งอยู่หน้าคอมพอดี สอบถามรายละเอียดการเดินทางของผม พร้อมๆกับเขียนใบรายงานไปด้ย พิมพ์คอมฯไปด้วย ผ่านไปแค่ไม่ถึง 5 นาที เจ้าหน้าที่ขนส่งก็เรียกผมไปรับเล่มทะเบียนคืน ซึ่งในนั้นมีการเขียนรายละเอียดการเดินทางให้เรียบร้อย แถมระบุช่วงเวลาให้มากกว่าที่ผมขออีก เบ็ดเสร็จงานนี้จ่ายเงินไป 25 บาทครับ ได้ใบเสร็จเอาไว้แนบในเล่มทะเบียนด้วยอีก 1 แผ่น ซึ่งหน้าตาเหมือนกับใบเสร็จตอนที่เราไปรับป้ายวงกลม ซึ่งในใบเสร็จระบุทะเบียนรถ ระบุผู้ครอบครองป้ายแดง(เป็นชื่อศูนย์) ระบุว่าเป็นใบเสร็จค่าคำขอการใช้รถป้ายแดงเวลากลางคืนด้วยรายะเอียดเยอะขนาดนี้ กลางคืนเห็นด่านคงไม่ต้องผวาแล้วครับ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:30:27 pm »

ไม่ได้ข้อหานี้   เขาก็เดินหาข้อหาอื่น.............พวกเปรตทางหลวง....   batman

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:32:14 pm »

good good good good good good
black paje
Sr. Member

like: 35

หจก.วิทูลเฟอร์นิเจอร์

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:40:18 pm »

ไม่ได้ข้อหานี้   เขาก็เดินหาข้อหาอื่น.............พวกเปรตทางหลวง....   batman

like เห็นด้วยครับ พวกขยะข้างทาง
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:56:01 pm »

ไม่ได้ข้อหานี้   เขาก็เดินหาข้อหาอื่น.............พวกเปรตทางหลวง....   batman

ขี่ทั้งมอเตอร์ไซค์เล็ก ทั้ง BigBike เข้าด่าน โดนมาเกือบทุกรูปแบบแล้วครับข้อหาประหลาดๆไม่เคยยอมครับ แต่ถ้าเป็นขับเร็ว ฝ่าไฟแดง ห้ามเลี้ยวอะไรแบบนี้ถ้าผิดจริงก็ยอมครับไม่เถียงเลย แต่หนักสุดเคยถึงขนาดโดนรถสายตรวจปาดหน้าบังคับให้จอดเลย รายละเอียดขี่เกียจเล่าครับมันยาว เอาเป็นว่าผมไม่ผิดเลยซักข้อหาเดียว ถอดหมวกกันน็อคคุยเลย งานนั้นตำรวจโดนด่่ากลับขึ้นรถกันแทบไม่ทัน ...เห็นมอเตอร์ไซค์เป็นตู้ ATM วิ่งได้หรือไง (คราวนั้นโมโหจริงๆครับ โกรธจริง ด่าจริง ไม่ยอมจริงครับ)
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:56:32 pm »

ทำให้มันถูกต้อง ปัญหาก็หมดครับ  good good good

เป็นความรู้ดีด้วย ขอบคุณครับ
lee99 (เชษ)
ปาขาวบางนา 954
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:44:11 am »

ทำให้มันถูกต้อง ปัญหาก็หมดครับ  good good good

เป็นความรู้ดีด้วย ขอบคุณครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง หลายคนไม่ได้นึกถึง เสียเวลาซักนิด ดีกว่าต้องเสียค่าปรับ
อนุสรณ์ NO.540
Jr. Member
**

ดีชั้วอยู่ที่ตัวเรา

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 05:29:46 am »

ถ้าเป็นแถวๆโคราช วิ่งมาเดือนกว่าแล้ว ทั้งกลางวันกลางคืน ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร จริงๆคือเค้าไม่เข้มงวด กลางคืนถ้าเรียกก็เถียงไม่ออกเหมือนกันครับ แต่คราวนี้พอดีจะต้องไปธุระแถวๆจันทบุรีหลายวันอยู่ ดูแล้วคงเลี่ยงไม่ได้ที่จะวิ่งกลางคืน แถมนอกพื้นที่กับป้ายทะเบียนด้วย ถ้าโดนเรียกตรวจอาจคุยกันยาก หรือไม่ก็ต้องโดนค่าปรับตามกฏหมาย ระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท ดังนั้นอย่ากระนั้นเลย อ่านคู่มือด้านหลังเล่มทะเบียนป้ายแดงแล้ว มันวิ่งได้นี่นาเพียงแต่ว่ามันต้องไปขออนุญาตจากนายทะเบียน และมีการลงลายมือชื่อในรายการใช้รถภายในเล่มด้วย (ถ้าเป็นกลางวัน เราเขียนเองได้เลย นายทะเบียนไม่ต้องเซนต์) ว่าแล้ววันนี้ก็เลยไปที่ขนส่ง หลักฐานที่ใช้แนบ ไม่ได้ระบุเอาไว้ในเล่ม แต่คิดเผื่อๆไว้่ว่ามันคงต้องใช้แน่ๆคือ 1)สำเนาบัตรประชาชน 2)สำเนาทะเบียนบ้าน 3)หลักฐานการเช่าซื้อรถ ก่อนไปจัดการ download แบบฟร์อมคำร้องทั่วไปมาเขียนรายละเอียดต่างๆ เช่นวันไป วันกลับ จังหวัดที่จะไป แล้วก็เอาไปยื่นที่ขนส่ง ปรากฏว่ามีการเรียกเอกสารเพิ่มเติมคือสำเนาแสดงการเป็นผู้ครอบครองป้ายแดง(เรียกไม่ถูกแต่ประมาณนี้) ซึ่งของผมโชคดีที่ศูนย์ถ่ายสำเนาแนบมาตอนรับรถแล้ว(เหมือนรู้งาน) ก็เลยได้ใช้ จากนั้นเสียเวลานั่งรอครู่เดียว ไม่แน่ใจว่ามีการ key ข้อมูลลงในระบบด้วยหรือเปล่า เพราะคนที่เขียนรายละเอียดใบรายงานการใช้รถนั่งอยู่หน้าคอมพอดี สอบถามรายละเอียดการเดินทางของผม พร้อมๆกับเขียนใบรายงานไปด้ย พิมพ์คอมฯไปด้วย ผ่านไปแค่ไม่ถึง 5 นาที เจ้าหน้าที่ขนส่งก็เรียกผมไปรับเล่มทะเบียนคืน ซึ่งในนั้นมีการเขียนรายละเอียดการเดินทางให้เรียบร้อย แถมระบุช่วงเวลาให้มากกว่าที่ผมขออีก เบ็ดเสร็จงานนี้จ่ายเงินไป 25 บาทครับ ได้ใบเสร็จเอาไว้แนบในเล่มทะเบียนด้วยอีก 1 แผ่น ซึ่งหน้าตาเหมือนกับใบเสร็จตอนที่เราไปรับป้ายวงกลม ซึ่งในใบเสร็จระบุทะเบียนรถ ระบุผู้ครอบครองป้ายแดง(เป็นชื่อศูนย์) ระบุว่าเป็นใบเสร็จค่าคำขอการใช้รถป้ายแดงเวลากลางคืนด้วยรายะเอียดเยอะขนาดนี้ กลางคืนเห็นด่านคงไม่ต้องผวาแล้วครับ

เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยสนใจในรายละเอียดเรื่องป้ายแดงเท่าใหร่ แต่มาช่วงหลังมีความจำเป็นจะต้องใช้รถ ค่อยมานึกถึง เป็นแนวทางให้ท่านที่ยังไม่รู้ได้ดีมากครับ  good good

Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 05:50:18 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  good
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:21:45 am »

ขอบคุณครับที่มาแชร์ข้อมูล...กำลังคิดอยู่เหมือนกันเพราะขับรถกลางคืนบ่อย...

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:23:44 am »

ของผมใช้มาอาทิตย์นึงแล้ว ยังไม่ได้เล่มป้ายแดงเลย เซลบอกคนเก่ายังไม่เอาเล่มมาคืนให้ ตอนแรกจะไม่ให้ป้ายแดงด้วยซ้ำบอกป้ายหมด..แหมใจคอจะให้เราวิ่งแบบไม่มีป้ายเลย 
Nanakorn
Newbie
*

Golf คับผม

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:45:59 am »

ขอบคุณสำหรับความรู้คับป๋า เผื่อต้องไปไหนกลางคืนเหมือนกัน  สาธุ สาธุ  like

ปาดำ (ปาปทุม, ดอนเมือง) หมายเลข 602
อั๊ยยย่ะ 140 ครับ
oan
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:55:42 am »

ขอแบบกำหนดเวลาได้่ไหมครับป๋า แบบว่า 1 เดือน 2 เดือน ฯลฯ จนกว่าเราจะได้ป้ายขาว เพราะส่วนใหญ่ ผมใช้รถกลางคืน ออกตจว. ตลอดครับ
numheng3666
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:01:16 am »

ตำรวจดีๆ นิสัยน่ารักๆ ก็มีนะครับ ...

ผมเคยโดนเรียกตรวจข้อหาเล็กๆ ... แล้วพี่ตำรวจเขาให้ไปจอดข้างๆทางสิบนาทีครับ เป็นการทำโทษตักเตือน ...  น่ารักดี

.... โดนที่ สว่างแดนดิน กำลังจะกลับนครพนม ... ถ้าที่นครพนมนี้ คงให้ใบสั่งไปแล้ว .. อ๋าย!!!!!
PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:15:32 am »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเเล้ว ขอบคุณมากครับป๋า

เคยเจอตำรวจที่ดีเเละไม่ดี
- บางคนก็ต้องอาศัยธนบัตรเป็นใบผ่านทาง บางกรณีให้คนเดียวไม่ได้ เพราะด่านที่ตั้งนั้น มีอยู่กันหลายคน ก็ต้องจ่ายตามจำนวนคนเพิ่มขึ้นไป ได้เเต่คิดว่าโชคดีนะ มันไม่ยกมากันทั้ง สน.
- ที่ดีๆ ก็เคยเจอ ผมก็คุยกับเค้าตรงๆว่าผมขอโทษ ผมยอมรับว่าผิดจริง เค้าก็อบรมสั่งสอนเหมือนเตือนลูกหลาน แล้วก็ปล่อยไป (ถึงเค้าเขียนใบสั่ง ผมก็ไม่มีสิทธิ์ไปโกรธเค้าอ่ะครับ เราเองก็ผิดจริง เค้าเองก็ทำตามหน้าที่) ชอบตรงที่ว่าเค้าไม่เล่นนอกเกมส์ เเค่นั้นเเหละ

ที่ผมเกลียดที่สุด คือไอ้พวกชอบดักใต้สะพานกลับรถ หรือวิ่งๆอยู่ เดินออกมาจากพงไม้ กวักมือ โบกรถกลางถนน ให้คนเค้าเบรกกันตัวโก่ง อันนี้นี่ห้ามปากตัวเองไม่ให้ด่าไม่ได้เลย (เจอบ่อยมาก โดยเฉพาะพวกหมวกส้มม เหอะ เหอะ)

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์