Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแบตแล้วเกียร์ต่อลื่นไหล  (อ่าน 15542 ครั้ง)
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:13:39 am »

GS 95แอมป์ ติดรถ 3.2 ผมว่าทนมากก
ใช้เกือบทุกวัน ติดไฟฉุกเฉินรอบคัน พร้อมกล่องเสียงลำโพง100W
เปลี่ยนลำโพงใหม่6ดอกพร้อมซับ ตั้งแต่ออกรถ
ไม่เคยเปิดเติมน้ำกลั่นน้ำกรดเอง
ดับเครื่องจอดรอชอบเปิดแอร์ให้มีแต่ลมเป่าเล่นๆพร้อมวิทยุ
ป่านนี้สองปีกว่า ยังเฉยย
ของดีๆรุ่นใหม่ๆไม่รู้จะทำได้ดีขนาดนี้รึเปล่า 
ศัตรูของมวลชน
Full Member

like: 8

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:13:43 am »

GS 95แอมป์ ติดรถ 3.2 ผมว่าทนมากก
ใช้เกือบทุกวัน ติดไฟฉุกเฉินรอบคัน พร้อมกล่องเสียงลำโพง100W
เปลี่ยนลำโพงใหม่6ดอกพร้อมซับ ตั้งแต่ออกรถ
ไม่เคยเปิดเติมน้ำกลั่นน้ำกรดเอง
ดับเครื่องจอดรอชอบเปิดแอร์ให้มีแต่ลมเป่าเล่นๆพร้อมวิทยุ
ป่านนี้สองปีกว่า ยังเฉยย
ของดีๆรุ่นใหม่ๆไม่รู้จะทำได้ดีขนาดนี้รึเปล่า 
เหมือนกันเลยน้า
โต
Newbie
*

like: 2

MY11 / 2.5GT 2W

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:07:32 am »

เปลี่ยนแล้วเกียร์ลื่นไหล มันอาจไม่ใช่จากแบตฯใหม่โดยตรงก็ได้นะครับ... แต่อาจเพราะ ECU ถูก Reset จากการถอดแบตฯออก...

เพราะรถผมก่อนหน้านี้เคยมีอาการกระตุก แล้วลองถอดขั้วแบตฯออกทิ้งไว้ หลังจากใส่ใหม่หายกระตุกเลยครับ
ต่าย
Jr. Member
**

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:18:38 am »

แต่ของผม (3.2) เริ่มเสื่อมตั้งแต่พึ่งจะได้ป้ายขาวแล้วครับ คือ จอดไว้นานราว 2-3 สัปดาห์ วันนั้น ติดเครื่องรถวิ่งจากบ้านตัวเองมาบ้านพ่อตา (ห่างกันแค่ 2 กิโล) จอดรอเก็บของเตรียมไปเที่ยว ก็เปิดการ์ตูนให้ลูกดู พอเก็บของเสร็จ จะติดเครื่องเตรียมออก ดันไม่ติดซะงั้น ต้องเอาคันเก่ามาจัมป์แบต

แต่ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ ยังไม่เปลี่ยน เพียงแต่ พอจอดรถแบบไม่ได้วิ่ง 2-3 วันขึ้นไปก็ถอดขั้วแบตเลยครับ ... ถ้าไม่ถอด ไม่เกินสามวัน ติดเครื่องไม่ได้ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
yot1515
Newbie
*

I am pajerosport.

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:36:34 pm »

ต้องขอโทษด้วยครับ สำหรับป๋าๆที่เพิ่มเครื่องเสียงที่มีพาวเวอร์แอมป์ ไม่ต้องเปิดวิทยุก็ได้ครับ เปิดไฟหน้า และแอร์ก็พอ ก็สามารถเช็คโหลดของแบตเตอรี่ได้แล้วครับ(ในสถานะที่รถใช้งานวิ้งปรกติทุกวันนะครับ)
ส่วน รถเครื่อง 2.5 ปี2010 และ2011 ที่ใช้แบตกลึ่งแห้ง OEM. นั้น ที่ศูนย์เติมน้ำกลั่นให้นั้นถูกต้องแล้วครับ เพราะสารละลายที่เติมในแบตเตอรี่ทุกยี่ห้อในประเทศไทยคือ น้ำกรดครับ และส่วยประกรอบของน้ำกรด ก็มีอยู่ แค่สองอย่างครับ คือ 1.น้ำ 2.กำมะถัน เราใช้งานไปทำให้ระดับน้ำในแบตเตอรีลดลง นั้นคือน้ำเ่ท่านั้นที่ละเหยไป ส่วนกำมะถัน ยังอยู่ในแบตเตอรี่ครับ จึงต้องเติมน้ำกลั่นเพิ่มครับ
ส่วนรถที่ใช้งานน้อย จอดมากกว่าวิ้งนั้น แน่นอนครับกระแสไฟในตัวแบตเตอรี่มีน้อยลงแน่นอนครับ เพราะแบตเตอรีถูกคลายไฟมากกว่าช๊าจเข้า หลายๆวันก็สต๊าทไม่ติดแน่ๆ ต้องนำแบตเตอรี่ถอดออกมาช๊าจกับเครืองช๊าจโดยตรงครับ เพราะถ้ารอให้ไดช๊าจรถช๊าจ ไม่เต็มแน่ๆครับ
หรือถ้าอยากทราบเรื่องแบตเตอรี่ ลองโทร เบอร์นี้ครับ 02-2699009 เป็นเบอร์ Call center. ขอนแบตเตอรี่ยี่ห้อ FB. ที่ป๋า Chanavorn แนะนำเวฟไซค์มาให้ครับ(โทรในเวลาทำการนะครับ)จะได้คุยกับเจ้าหน้าที่ตัวเป็นๆเลยครับ เขาตอบได้ทุกเรื่องที่อยากรู้เกี่ยวกับแบตเตอรี่เลยครับ thank
no-k
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:23:36 pm »

ได้ความรู้เรื่องแบต ...เพียบ     ตะแรกเป็นกังวลอยู่ใช้PA มา 2 ปี 3 เดือน..แบตยังดีอยู่เลย?  ยังแอบคิดเองว่า มันนานไปแล้วรึเปล่า ?   
ขอบคุณกระทู้ทั้งหลายที่ให้ความรู้นะคะ   like
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 06:31:36 pm »

ได้ความรู้เรื่องแบต ...เพียบ     ตะแรกเป็นกังวลอยู่ใช้PA มา 2 ปี 3 เดือน..แบตยังดีอยู่เลย?  ยังแอบคิดเองว่า มันนานไปแล้วรึเปล่า ?   
ขอบคุณกระทู้ทั้งหลายที่ให้ความรู้นะคะ   like
เช่นกันครับ อิอิ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
J♥E ลำลูกกา
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:09:44 pm »

ตามมาเก็บความรู้ครับ ใช้รถมาก็หลายคัน คันละหลายๆ ปี ไม่เคยสนใจเรื่องแบตเลย รู้ตัวทีไร ก็แชะๆๆๆๆๆๆ แล้ว ขอบคุณป๋าๆ ทุกท่านครับ
bbenz
ขับให้ไกล ไปให้ถึง เดี๋ยวรถเก่าซะก่อน
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 03:58:35 am »

ผมไม่เคยดูรถเลยครับ เข้าศูนย์ตามระยะอย่างเดียว ขับมาได้ 1 ปีกับ 5 เดือนกว่า มาวันนี้รถสตาร์ทไม่ติด สรุปว่าแบตพัง ครับ
ผมสงสัยว่าทำไม เพิ่งไปเช็คระยะมาไม่เกิน 2 เดือน แต่ทำไมแบตถึงพัง เซ็งโคตร ใครรู้ช่วยตอบหน่อย

บทความให้ความรู้เกี่ยวกับเสื้อผ้าแฟชั่นการแต่งตัว การแต่งหน้า เครื่องสำอาง  บทความดีๆเรื่อง เสื้อผ้าแฟชั่น
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:06:52 pm »

สองปีกว่าเริ่มมีอาการเหมือนกัน พวงมาสองครับแล้ว แต่มาจากจอดนาน อาทิตย์หนึ่งวิ่งสิบกว่าโล  สมาร์ทเกจ อ่านได้ 11.3 สตาร์สไม่ติด  เลยเอาไปวิ่งยาว ๆ ให้ชาร์ตตอนนี้ปกติดีแล้ว แต่มีสายชาร์ดติดไว้ท้ายรถกันไว้   เดี๋ยวเปลี่ยนต้องจัดสัก 115 Am บ้างแล้ว ขอบคุณครับ 
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:46:26 pm »

สองปีกว่าเริ่มมีอาการเหมือนกัน พวงมาสองครับแล้ว แต่มาจากจอดนาน อาทิตย์หนึ่งวิ่งสิบกว่าโล  สมาร์ทเกจ อ่านได้ 11.3 สตาร์สไม่ติด  เลยเอาไปวิ่งยาว ๆ ให้ชาร์ตตอนนี้ปกติดีแล้ว แต่มีสายชาร์ดติดไว้ท้ายรถกันไว้   เดี๋ยวเปลี่ยนต้องจัดสัก 115 Am บ้างแล้ว ขอบคุณครับ 
ป๋าถ้าจอดนานก็ถอดปลั๊ก smartgauge ออกไว้ด้วยก็ดีนะครับเพราะจะมีไฟจ่ายเลี้ยงวงจร smart gauge ตลอดเวลาจอดไว้หลายวันมันกินไฟจนแบตอ่อนได้ครับ รถใหม่ๆก็เป็นนะครับ
mytum
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 01:13:43 pm »

ต้องขอโทษด้วยครับ สำหรับป๋าๆที่เพิ่มเครื่องเสียงที่มีพาวเวอร์แอมป์ ไม่ต้องเปิดวิทยุก็ได้ครับ เปิดไฟหน้า และแอร์ก็พอ ก็สามารถเช็คโหลดของแบตเตอรี่ได้แล้วครับ(ในสถานะที่รถใช้งานวิ้งปรกติทุกวันนะครับ)
ส่วน รถเครื่อง 2.5 ปี2010 และ2011 ที่ใช้แบตกลึ่งแห้ง OEM. นั้น ที่ศูนย์เติมน้ำกลั่นให้นั้นถูกต้องแล้วครับ เพราะสารละลายที่เติมในแบตเตอรี่ทุกยี่ห้อในประเทศไทยคือ น้ำกรดครับ และส่วยประกรอบของน้ำกรด ก็มีอยู่ แค่สองอย่างครับ คือ 1.น้ำ 2.กำมะถัน เราใช้งานไปทำให้ระดับน้ำในแบตเตอรีลดลง นั้นคือน้ำเ่ท่านั้นที่ละเหยไป ส่วนกำมะถัน ยังอยู่ในแบตเตอรี่ครับ จึงต้องเติมน้ำกลั่นเพิ่มครับ
ส่วนรถที่ใช้งานน้อย จอดมากกว่าวิ้งนั้น แน่นอนครับกระแสไฟในตัวแบตเตอรี่มีน้อยลงแน่นอนครับ เพราะแบตเตอรีถูกคลายไฟมากกว่าช๊าจเข้า หลายๆวันก็สต๊าทไม่ติดแน่ๆ ต้องนำแบตเตอรี่ถอดออกมาช๊าจกับเครืองช๊าจโดยตรงครับ เพราะถ้ารอให้ไดช๊าจรถช๊าจ ไม่เต็มแน่ๆครับ
หรือถ้าอยากทราบเรื่องแบตเตอรี่ ลองโทร เบอร์นี้ครับ 02-2699009 เป็นเบอร์ Call center. ขอนแบตเตอรี่ยี่ห้อ FB. ที่ป๋า Chanavorn แนะนำเวฟไซค์มาให้ครับ(โทรในเวลาทำการนะครับ)จะได้คุยกับเจ้าหน้าที่ตัวเป็นๆเลยครับ เขาตอบได้ทุกเรื่องที่อยากรู้เกี่ยวกับแบตเตอรี่เลยครับ thank
รถเครื่อง 2.5 ปี 2012 แบตติดมากับรถเป็นแบบ กึ่งแห้งป่าวครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 10:10:37 am »

รถเครื่อง 2.5 ปี 2012 แบตติดมากับรถเป็นแบบ กึ่งแห้งป่าวครับ
แบตน้ำทั่วไปแต่ผลิตมาขายให้เฉพาะ รง.

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์