Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pa 2013 เครื่องเบนซิน2.4MT ขึ้น Fault Code จะแก้ไขยังไง  (อ่าน 2008 ครั้ง)
nakorn1959
Newbie
*

like: 0

หยาดเหงื่อทุกหยดเพื่ออนาคตลูก

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 04:57:30 pm »

ขอสอบถามอาจารย์และป๋าที่ใช้ปา2.4 เครื่องเบนซินเกียร์ธรรมดา เมื่อวานนี้รถที่ผมขับอยู่เวลาที่จอดติดเครื่องเอาใว้ รู้สึกว่าเครื่องมันสั่นๆคล้ายๆกับว่ามันเดินไม่เต็มสูบ
สักพักมันก็มีไฟโชว์ขึ้นมาเป็นรูปเครื่องยนต์ ผมเอาออกไปวิ่งอัตราเร่งมันก็ยังดีไม่มีอืด แต่ว่าพอเดินเบามันจะสั่น แล้วเวลาที่แอร์ทำงานรอบเครื่องมันก็จะสูงขึ้นมาและไม่สั่น
แต่พอเวลาที่แอร์ตัด มันก็จะสั่นอีกเหมือนเดิม  ผมลองถอดขั้วแบตออกทิ้งใว้สักพัก ใส่ขั้วแบตกลับเข้าไปใหม่ ไฟเตือนก็ดับ  แต่ว่าอีกแค่สักพักมันก็กลับมาติดอีก

ผมทดลองเอาตัว ODB2 แบบที่ต้องดูผ่านบลูทูธ ที่ซื้อมาจากลาซาด้ามาลองเสียบดู ก็พบว่ามันมี Fault Code U1073 และ P0303 มีป๋าท่านใดทราบไหมครับว่า จะแก้ไขยังไง
จะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง รถผมหมดประกันแล้วครับ ติด LPG ตั้งแต่ป้ายแดงเลย แต่ว่าจะวิ่งสลับกับน้ำมัน ไม่ได้ใช้ LPG ตลอด  วิ่งมา100,000 กว่ากิโลที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาเลย
เพิ่งจะมามีก็ครั้งนี้แหล่ะครับ ขอขอบคุณในคำตอบครับ
nakorn1959
Newbie
*

หยาดเหงื่อทุกหยดเพื่ออนาคตลูก

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 07:25:04 pm »

มาอัพเดทครับ 
ผมได้ซื้อหัวเทียนมาเปลี่ยนใหม่ทั้ง 4หัว  แต่ว่าอาการก็ยังไม่หาย  ผมได้ลองถอดเอาคอยล์หัวเทียนมาสลับกันกับสูบอื่น 
ผล Fault Code ก็ยังเป็นตัวเดิมคือ P0303  มันไม่ได้เปลี่ยนเป็น P0301 P0302 P0304  ซึ่งมันก็น่าจะไม่ได้เป็นที่คอยล์หัวเทียนแล้ว
ผมได้โทรไปถามอาการกับ ช่างแก้ว  ช่างแก้วบอกว่าอาจจะเป็นที่ ECU จะต้องเอารถไปตรวจเช็คดูก่อน  ก็คงจะต้องหาวันว่างของ
วันเสาร์ อาทิตย์ เพราะว่าวันจันทร์-ศุกร์ต้องทำงาน ลางานไม่ได้เลย วันเสาร์ช่างแก้วก็คิวเยอะอีก
(ยังดีที่ว่ามันยังพอขับได้อยู่ การเร่ง ขับเร็วเป็นปกติดีครับ)
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 11:24:15 am »

หายยังคับ

chrisEmilia
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 01:57:50 pm »

เครื่องเบนซิน มันต่างจากกันอย่างไรหรอครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์