Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีตรวจสอบคลัสของเกียร์ auto ใกล้หมดครับ  (อ่าน 2044 ครั้ง)
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 03:31:50 pm »

ผมใช้ ปาเจโร่ 2011 4wd ตอนนี้ ไมล์ สองแสนสามกว่าแล้วครับ ไม่ทราบว่าคลัสในเกียรออโต้ใกล้หมดยังครับ พอดีช่วงหน้าหนาวจะไปเที่ยวภูทับเบิกครับ กลัวจะขึ้นไม่ไหวครับ
ก่อนหน้านี้ลองไปขึ้นเนินชันแต่ไม่ไกลมากนัก พอขึ้นไปก็ถึงก็มีกลิ่นเหม็นไหม้ครับ แต่รถเพื่อนกะบะเกียร์ธรรมาดา ไม่มีกลิ่นเลยครับ (ขึ้นไปบนบ้านพักของอุทยานแห่งชาติแก่งกระจานครับ ไม่เกิน 2 กิโล)
ผมใช้เกียร์ D ครับ ลืมใช้ + - 

จึงสอบถามว่าเป็นที่คลัสใกล้หมดเปล่าครับ แต่วิ่งทางปกติก็ไม่มีอาการอะไรนะครับ แต่ตอนขึ้นเนินเหมือนรถมีอาการไม่ค่อยมีแรงขึ้นครับ เหยียบคันเร่งเยอะอยู่ครับ เป็นทางดินเนินเขาครับ
รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับ 

ดินโคลนและหนองน้ำ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 03:44:40 pm »

รถกี่ กมแล้วครับ  ผมยังไม่เคยได้ยินมีใครครัชหมด 

แต่วิ่งทางปกติก็ไม่มีอาการอะไรนะครับ แต่ตอนขึ้นเนินเหมือนรถมีอาการไม่ค่อยมีแรงขึ้น   อาการครัชหมดจะความเร็วลดลงในรอบเครื่องเท่าเดิม  ประมาณรอบเครื่องขึ้นแต่รถไม่วิ่ง

homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 11:07:41 pm »

ไมล์ผมประมาณ 230,000 km แล้วครับ  กลัวมันจะหมด เดียวไปขึ้นภูไม่ไหว ปกติจะมีอาการประมาณกี่กิโลเมตรครับ ส่วนใหญ่ใช้วิ่งทางไกลบ่อยครับ รู้สึกเวลาขึ้นทางชันๆเหยียบแล้วไม่ค่อยพุ่งครับ
ต้องส่งแรงมาก่อนขึ้นเนินจึงจะวิ่งดีครับ ถ้าขึ้นตรงหน้าเนินจะไม่ค่อยมีแรงส่งครับ หรืออาจเป็นที่สาเหตุอื่นครับ ผมลองเปลี่ยน กรองดีเซล ถ่ายน้ำมันเครื่อง กับกรองน้ำมันเครื่องแล้วครับ ก็ยังเป็นอยู่ครับ
นั่งไปแค่ สองคนครับ

ดินโคลนและหนองน้ำ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 04:36:48 pm »

ติดเครื่อง ใส่เกียร์D เหยียบเบรค ดึงเบรคมือ เร่งไป2500รอบ ถ้ารถไม่มีแรงดึงก้อใกล้วาระ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์