Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ จอด ติด ไม่เย็น  (อ่าน 4078 ครั้ง)
Nadthawudh
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 08:30:01 pm »

3.2 ปี 09
แรกๆ ตอนวิ่ง เย็นมาก ต้องปรับลมไปที่เบอร์ลมต่ำสุด ปรับอุณหภูมิที่ 25
พอรถติด ไม่เย็นเลย มีแต่ลม
บางช่วง วิ่งทางไกลยาวๆ รู้สึกว่าแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควร ทั้งๆที่ไม่ได้ปรับลดอะไรเลย ภายนอกรถ ฝนตกตลอดทาง
แบตฯเพิ่งเปลี่ยนใหม่ได้ 2 เดือน
รบกวนขอคำปรึกษา ชี้แนะ แนะนำการตรวจเช็ค หรือร้านซ่อมย่านรามอินทราด้วยครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 01:20:09 pm »

ลองศึกษาจากกระทู้อื่นดูครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=26777.0
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=21182.0

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Nadthawudh
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 04:57:01 pm »

ลองศึกษาจากกระทู้อื่นดูครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=26777.0
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=21182.0
ขอบคุณมากครับ
James Kubota
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:43:31 pm »

ผมเคยเจอปัญหานี้ครับ พบปัญหาพัดลมด้านหน้าไม่ทำงานครับ ต้องเปลี่ยนพัดลมด้านหน้า เสียค่าใช้จ่ายไม่เกิน 1500 บาทครับ
Nadthawudh
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 05:26:29 am »

ผมเคยเจอปัญหานี้ครับ พบปัญหาพัดลมด้านหน้าไม่ทำงานครับ ต้องเปลี่ยนพัดลมด้านหน้า เสียค่าใช้จ่ายไม่เกิน 1500 บาทครับ
ผมไปเช็คที่ร้านแอร์มาแล้ว
พัดลมหมุนปกติ ทุกอย่างปกติหมด (แต่แอร์ไม่ปกติ งงเด้ งงเด้) ช่างบอกว่า แผงแอร์สกปรก ลองฉีดน้ำดูก่อน
คงต้องไปหาร้านอื่นเช็คดูอีกครั้งครับ
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 08:14:00 am »

แก้หายยังครับ

พวกแอร์ปกติก็ เช็คอุปกรณ์แล้วปกติ  ลองดู
ครัทช์คอมแอร์ 
สวิทช์ตัดต่อการทำงาน
และฟรีปั๊มพัดลมเครื่องด้วยนะครับ  น้ำยาน้อยหรือยัง การเติมค่อนข้างละเอียดลองดูบางกระทู้แนะนำการเติม น้อยไปไม่ได้ผล มากไปกินแรงเครื่อง
ผมเคยเติมๆล้างๆและเติมใหม่ ไม่ได้สเปคซักทีคือมากไปกินแรงซื้อเปลี่ยนใหม่หมดเรื่องเลย
Nadthawudh
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 03:56:20 am »

แก้หายยังครับ

พวกแอร์ปกติก็ เช็คอุปกรณ์แล้วปกติ  ลองดู
ครัทช์คอมแอร์ 
สวิทช์ตัดต่อการทำงาน
และฟรีปั๊มพัดลมเครื่องด้วยนะครับ  น้ำยาน้อยหรือยัง การเติมค่อนข้างละเอียดลองดูบางกระทู้แนะนำการเติม น้อยไปไม่ได้ผล มากไปกินแรงเครื่อง
ผมเคยเติมๆล้างๆและเติมใหม่ ไม่ได้สเปคซักทีคือมากไปกินแรงซื้อเปลี่ยนใหม่หมดเรื่องเลย
เบื้อวต้น ผมลองล้างแผงแอร์โดยฉีดน้ำแรงสูง อาการดีขึ้น
แต่ช่วงนี้แดดไม่แรง อาการยังไม่ออกชัดเจนครับ แต่มีทีท่าว่าอาการยังอยู่
ครัช เช็คแล้ว ปกติ
ฟรีปั๊ม หมุน ทำงานปกติ
คอมฯ ทำงานปกติ
คงต้องหาที่เช็คใหม่ล่ะครับ
ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ
peper32
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:01:29 am »

ของผมก็ออกอาการ จอดนานแล้วแอร์ไม่เย็น เบื้องต้นตรวจสอบพัดลมไฟแล้ว ทำงานปกติ เลยมุ่งไปที่ฟรีปั้ม ลองหมุนตอนเครื่องดับก็รู้สึกหนืดๆอยู่ รถ 2.5 ปี2010 แต่วิ่งแค่หกหมื่น เลยลองถอดฟรีปั้มมาแกะเอานำ้ยาเก่าออกให้หมด
แล้วเติมน้ำยาใหม่ของโตต้าแท้2หลอด โดนไปหลอดละ ห้าร้อยกว่าบาทที่ศูนย์โตต้าเลย โอ๊ยมึน ตามร้านอะไหล่หลอดละไม่ถึงร้อย (น่าจะเทียม) เพื่อความชัวร์ต้องยอมจ่ายครับ ประกอบกลับแล้วยังไม่ได้ลองดูผลงานเลย ว่าจะโอไหม 
แล้วจะมาอัพเดทนะครับ
Nadthawudh
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:53:28 pm »

ของผมก็ออกอาการ จอดนานแล้วแอร์ไม่เย็น เบื้องต้นตรวจสอบพัดลมไฟแล้ว ทำงานปกติ เลยมุ่งไปที่ฟรีปั้ม ลองหมุนตอนเครื่องดับก็รู้สึกหนืดๆอยู่ รถ 2.5 ปี2010 แต่วิ่งแค่หกหมื่น เลยลองถอดฟรีปั้มมาแกะเอานำ้ยาเก่าออกให้หมด
แล้วเติมน้ำยาใหม่ของโตต้าแท้2หลอด โดนไปหลอดละ ห้าร้อยกว่าบาทที่ศูนย์โตต้าเลย โอ๊ยมึน ตามร้านอะไหล่หลอดละไม่ถึงร้อย (น่าจะเทียม) เพื่อความชัวร์ต้องยอมจ่ายครับ ประกอบกลับแล้วยังไม่ได้ลองดูผลงานเลย ว่าจะโอไหม 
แล้วจะมาอัพเดทนะครับ
ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าผลเป็นยังไงมั่งครับ like
peper32
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 10:17:04 pm »

อัพเดทหลังจากเปลี่ยนน้ำยาฟรีปั๊ม ยังไม่พบอาการแอร์ไม่เย็นนะครับ วิ่งรถติดก็ยังโอเคอยู่ รอดูแบบจอดกับที่นานๆสักสิบนาทีแบบอากาศร้อนๆ อีกทีครับ
perm
เพื่อชาติ ราชบัลลังก์ และประชาชน
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 11:38:17 am »

ถ้าอุปกรณ์ทุกอย่างเป็นปกตินะครับ  แล้วแอร์ไม่สู้แดดนี่  ล้างแผงคอยล์ร้อนเลยครับ  ทำเองได้ ใช้งบประมาณไม่เกิน 200.- รถผมเคยเป็นเหมือนกัน อุปกรณ์ปกติทุกอย่าง ช่วงอากาศเย็นหรือช่วงวิ่งนี่ เย็นเกินปกติจนหนาว พอรถจอด รถติด จอดนาน แดดร้อน เหมือนมีแต่ลม  เช็คอุปกรณ์ปกติทุกอย่าง    พอล้างแผงคอยล์ร้อน ตอนนั้นผมซื้อน้ำยาแค่ 50 บาท  จบเลย  เย็นอยู่ทุกวันนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์