Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำซื้อปาเจมือสอง เครื่องเบนซิน  (อ่าน 3035 ครั้ง)
Tomnoono
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 10:16:45 pm »

smile..กำลังจะซื้อปาเจ มือสอง รถปี2014 เครื่องเบนซิน+LPG ขอคำแนะนำว่ามีอะไรที่ต้องดูเป็นพิเศษ หรือซื้อดีมั้ย  ราคา600,000แพงไปมั้ยกับรถ3ปี   รถแก๊สใช้ได้กี่ปี? ขอบคุณครับ
Gri J Ffh
Newbie
*

like: 0

ไปทุกที่ ที่มีทาง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:10:25 am »

งบ 600000 ความคิดผมน่ะครับ  หาดีเซล 2500 ปี 2012 อัพ ใช้ดีกว่าครับ ค่าบำรุ่งรักษา น้อยกว่าเบนซิน+lPG เยอะครับ ผมใช้ V6 ประหยัดค่าเชื้อเพลิงจริง แต่ไปหนัก ค่าบำรุ่งรักษา ทั้งระบบน้ำมัน ระบบแก็ส ครับ หลวมตัวไปแล้วทำไงได้ Cry
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 07:59:19 am »

https://pantip.com/topic/36404967
พอดีเห็นมีคนตั้งในพันทิพ  มิตซูแลนเซอร์  ทำให้มั่นใจได้ว่าตระกูลมิตซู ทั้งหมดออกแบบมาเผื่อแก๊ส  ปาตัวเบนซินทั้ง 4 และ  6 สูบ เขาทราบอยู่แล้วว่าลูกค้าซื้อไปติดแก๊สแน่นอน  ออกแบบมาเผื่อแล้วครับ

การซื้อมือสองให้ดูประวัติการซ่อม การเข้าศูนย์ หากเจ้าของบ่ายเบี่ยงก็ไปหาคันอื่น  เจ้าของต้องจริงใจให้เช็คไม่ต้องเกรงใจครับ

ดูระบบระบายความร้อนเคยมีปัญหามาเปล่า พวกนี้ไม่ใช่ไม่ทน แต่บางคันถึงกำหนดไม่เปลี่ยน หรือถูกอะไรไม่คาดฝันทำให้รั่วแล้วไม่รู้ เช่น หนูกัดท่อน้ำ

หากปกติไม่มีอะไรซ่อมมาก็ดูต่อได้ 

การดูแลหรืออะไรพิเศษ  รถผมไม่เคยทำ  นมค.ก็ใช้ปกติกึ่งสังเคราะห์มาตลอด  วิ่งน้ำมันก่อนหลังอะไรก็ไม่เน้น

แต่เครื่องเบนซินอาจจะมีอะไหล่บางตัวมากกว่าดีเซล เช่น หัวเทียน นอกนั้นคล้ายกันครับ

หากติดแก๊สมาแล้ว  เช็คกับอู่ที่มารถมีปัญหาอะไรหรือเปล่า หรือค้นในเน็ต แก๊สที่ติดมั๊ย เข้ากับมิตซูหรือเปล่า คือบางคันติดไม่ดีรวน ก็มี

รถผม 170,000 กม.ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์