Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์โอเวอร์ฮีทซ่อมเสร็จจะเหมือนเดิมมั้ย  (อ่าน 1806 ครั้ง)
jame
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 12:16:59 am »

สวัสดีครับ พอดีว่าผมขับรถตั้งใจจะไปเที่ยวภูชี้ฟ้าในระหว่างทางจากแพร่-พะเยารถแอร์ไม่เย็นผมก็นึกว่าอากาศข้างนอกคงเย็น หรือไม่ก็แอร์มีปัญหาก็เลยปิดแอร์เปิดหน้าต่างขับมาเรื่อยๆ ขับมาอีกพักใหญ่เลยครับได้กลิ่นเหมือนมีอะไรไหม้ก็เลยดูที่เกย์ความร้อน สรุปโอเวอร์ฮีทครับเ(กความร้อนขึ้นจนสุด)ผมเลยรีบจอดรถข้างทางรอจนกว่าความร้อนจะมาอยู่ปกติ จึงเปิดหม้อน้ำแล้วเติมน้ำเข้าไปใหม่ ทีนี้เลยเอารถเข้าศูนย์ เขาประเมินค่าซ่อมเกือบ 2 หมื่น ผมเลยคิดว่าราคาโอเคพอยอมรับได้ วันนี้เขามีรายการทำเพิ่มมาให้อีกประมาณ 5900 ครับ
         สรุปรายการที่ทำ
    1.ปาดฝาสูบ
     2. เจียบ่าวาว
     3. ปาดเสื้อสูบ
     5.เปลี่ยนประเก็นส่วนต่างๆ
     6. เปลี่ยนซิลต่างๆ
       คำถามครับ
      1. ซ่อมเสร็จแล้วเครื่องยนต์จะเหมือนเดิมมั้ยครับ
      2. ราคาเขาแจ้งมาตอนนี้ประมาณ 25000 คิดว่าน่าจะมีส่วนอื่นเพิ่มเติมอีกมั้ย
        สาเหตุ
      ช่างแจ้งว่าวาวว์ไม่ทำงานระบบระบายความร้อนเลยไหลเวียนไม่ทั้งระบบทำให้ความร้อนสูงขึ้น
        คำถามเพิ่มเติม
      ถ้าซ่อมเสร็จเรียบร้อยเราสามารถติดตั้งระบบเตือนความร้อนก่อนที่มันจะโอเวอร์ฮีทได้มั้ย มีที่ไหนรับทำมั้ยครับ ผมว่าคนเราขับรถคงไม่มีใครคอยมองเกวัดความร้อนบ่อยๆครับ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 11:12:35 am »

1. จะให้เหมือนเดิน 100% เป็นไปได้ยากมากครับ..
2. เราจะไม่ทราบว่าเลยว่าเหตุที่เกิด มีผลข้างเคียงต่ออย่างอื่นมีอะไรบ้าง อันนี้ต้องให้ช่างหรือผู้ชำนาญการ มาช่วยตอบอีทีครับ

ระบบเตือนความร้อน ก็มีกันหลายยี่ห้อครับ หรือที่เราเรียกว่าเกจวัดครับ..ตั้งค่าไว้ระดับหนึ่ง พอถึงจุดก็จะร้องเตือน
toonze
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 05:27:09 pm »

สาเหตุเกิดจากอะไร 0 บอกหรือป่าวครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์