Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาตดออกมาควันดำกับเขม่าเต็มพื้น ป่วยเป็นไรครับ  (อ่าน 2368 ครั้ง)
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 03:18:21 pm »

พึ่งสังเกต หลังสตาร์รถเดินมาด้านหลังรถควันดำเป็นก้อนยิ่งเหยียบเบิ้ลออกมาเป็นลูกๆครับ เขม่าเต็มพื้นแถมเป็นละอองเต็มพื้นบรรไดบ้านเลยครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ พอดีหลังจากปีใหม่ก็ไม่ได้ใช้รถเลยมาสตาร์ดรถดู เลยเจอครับ ไม่รู้ว่าเป็นตั้งแต่เมื่อไร ได้แต่แฟนบอกพื้นบ้านดำไม่รู้เทาไปเหยียบไรมา ปี 2011 2.5vg 4wd ครับไมล์ที่ ประมาณสองแสนนิดๆครับ แต่วิ่งปกติไม่สดุด กระทืบแรงๆมีควันออกบ้างครับ ยังไม่ได้ลองเติม วีเพาว์เวอร์ อีกทีครับ

ดินโคลนและหนองน้ำ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 08:00:42 pm »

ลองเร่งเครื่องแรงๆเพื่อไล่เขม่าตกค้างตามแคท กับท่อ ถ้ายังไม่หาย ลองตรวจเช็ค กรองอากาศ เปลี่ยนกรองโซล่าครับ

homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 02:35:48 am »

ขอบคุณครับ ผมจะไม่ลองดูครับ ว่าจะถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง กรองดีเซล ด้วยครับ 

jiradets
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 09:42:46 am »

พึ่งสังเกต หลังสตาร์รถเดินมาด้านหลังรถควันดำเป็นก้อนยิ่งเหยียบเบิ้ลออกมาเป็นลูกๆครับ เขม่าเต็มพื้นแถมเป็นละอองเต็มพื้นบรรไดบ้านเลยครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ พอดีหลังจากปีใหม่ก็ไม่ได้ใช้รถเลยมาสตาร์ดรถดู เลยเจอครับ ไม่รู้ว่าเป็นตั้งแต่เมื่อไร ได้แต่แฟนบอกพื้นบ้านดำไม่รู้เทาไปเหยียบไรมา ปี 2011 2.5vg 4wd ครับไมล์ที่ ประมาณสองแสนนิดๆครับ แต่วิ่งปกติไม่สดุด กระทืบแรงๆมีควันออกบ้างครับ ยังไม่ได้ลองเติม วีเพาว์เวอร์ อีกทีครับ

ผมขอแชร์นะครับ ผมใช่รุ่นเดียวกับท่าน เมื่อเดือนที่แล้วอาการเป็นเหมือนกันหลังจากเข้าศูนย์ คือ ควันดำ เร่งไม่ขึ้น สะดุด พอกลับเข้าศูนย์ เค้าบอกปลั๊ก EGR หลวม และทำการ set ระบบให้ใหม่ (เอาคอมเสียบ) ตอนนี้ใช้ได้ดีแล้วครับ
sian
Newbie
*

ปาขาว อุตรดิตถ์ ครับผ้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 01:49:21 pm »

รถปีเดียวกันกับผมเลยครับ ผมเป็นอาก่รนี้ตอน 35000 กิโลครับ เอาเข้าศูนย์ เบรนกล่อง ECU ใหม่ ( เด็กที่ศูนย์ว่าอย่างนั้น ) ปัจจุบันหายไปแล้วครับเรื่องควันดำ
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 10:05:04 pm »

ขอบคุณครับ แต่ดูแล้วเปลี่ยนของแรงๆกันอะ เดี๋ยวขอลองงบน้อยๆก่อนนะ  ช่วงนี้ช๊อต ครับ  ขอขอบคุณทุกท่านนะครับ ถ้ายังไม่หายตดดำ จะต้องเข้าศูนย์เช็คคอมพิวเตอร์ตามที่พี่แนะนำสะแล้ว  แต่คงไม่ใช่เกียวกับระบบทางเดินท่อไอเสีย หรือ หม้อแค็ส นะครับ เห็นปายท่อดำๆเขม่าเยอะเชียว 

homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:55:10 pm »

วันนี้ลองล้าง แอร์โฟร์ แล้วลอง start อาการดีขึ้นควันกับเขม่าออกน้อยมาก เลยไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองดีเซล
แล้ววิ่งสักพัก แล้วจึงลอง start ใหม่ ดีครับ ควันจ้าง กับไม่มีเขม่าตอน start แล้วครับ อัตราเร่งดีขึ้น ไม่หน่วงเหมือนตอนควันดำเยอะๆเลยครับ ช่วงนี้เลยปิดกล่องคันเร่งใช้งานเลยครับ
ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้แนวทาง ครับผม   

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์