Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเสียงดังคล้ายๆ เฟืองท้ายหอน แต่ดังตลอดเวลา  (อ่าน 4431 ครั้ง)
sak2521
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 02:25:29 pm »

สอบถามพี่ๆท่านใดเคยเจออาการแบบของผมบ้าง
ผมใช้ ปาเจโร่มาสองปีกว่า เลขไมล์ ประมาณ 50,000 กว่ากิโล อาการก็คือ
เมื่อช่วงสี่ห้าเดือนที่ผ่านมา ตรงช่วงล่างมี่เสียงดัง  วู้ๆๆๆๆๆ คล้ายๆ กับเสียงเฟืองท้ายหอน แต่แตกต่างกันก็คือ จะมีเสียงดังตลอดเวลาทุกๆความเร็ว
ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็ว ก็ดังตลอด ส่วนเสียงเฟืองท้ายที่หอน ก็หอนปกติในช่วงที่เหยียบใกล้ๆ 100 km. เมื่อช่วงเดือนที่ผ่านมาเลยเอาเข้าศูนย์
ช่างของศูนย์เช๊คอยู่ 2 ชั่วโมงกว่า สุดท้ายก็มาบอว่าเป็นเสียงยางหมดสภาพ เพราะใช้มาสองปีกว่าแล้ว
สุดท้ายผมก็ต้องเปลี่ยนยางทั้ง 4 เส้น แต่ปัญหาก็คือ เสียงดัง วู้ๆๆๆๆ มันยังไม่หาย สุดท้ายเอาเข้าศูนย์อีกครั้ง
ทางศูนย์ใช้เวลาเช๊คประมาณสองชั่วโมงกว่า สุดท้ายทางช่างบอกว่าเสียงดังเพราะสเกิรตหน้าไม่แน่น ช่างเลยถอดออกแล้วหาย ให้ผมลองขับทดสอบดู
แต่ก็ยังมีเสียงดังเหมือนเดิม  ผมเลยบอกว่าน่าจะเป็นลูกปืนล้อหรือเปล่า ช่างก็เช๊คอาการดูแล้วก็บอกว่าไม่ใช่ ช่วงล่งปกติทุกอย่าง
ผมก็บอกว่าถ้าปกติก็ไม่เป็นไร เพราะผมจะเดินทางไกลขับเข้า กทม. กลัวรถมีปัญหากลางทาง ช่างก็เลยเอายกขึ้นลิฟเช๊คดูอีกครั้ง ลองขับดูแล้วฟังใต้ท้องรถ
ปรากฎว่า คราวนี้เสียงดังชัดเจน ช่างบอกว่าเสียงดังมาจากเฟืองท้าย ต้องเครมเฟืองท้าย เอารถมาจอดที่ศูนย์ ประมณ 1 อาทิตย์
ผมเองก็ โอเค โล่งใจไป กะว่าได้เครมเฟืองท้ายคงหาย  หลังจากเอารถไปจอดที่ศูนย์ได้ 3 วัน ทางศูนย์ก็โทรบอกให้ไปรับรถ ผมเข้าใจว่าเค้าคงเครมเฟืองท้ายแล้วละ
ไปถึงช่างบอกว่า ของพี่เฟืองท้ายปกติดี ข้างในก็สะอาด แต่ระยะเฟื่องห่างเค้าเลยตั้งระยะเฟืองใหม่ให้ พี่ลองขับดู
ผมของลองขับดูโดยมีช่างนั่งไปด้วย ปรากฎว่าเสียงยังดังเหมือนเดิม ผมก็บอกเค้าว่ายังไม่หาย ช่างเค้าบอกว่า "นี่ของพี่ เสียงเบาลงกว่าตอนแรกแล้วนะ ผมลองเปรียบเทียบกับของคันอื่นมันก็ดัง"
ผมเองก็พูดอะไรไม่ถูก ก็บอกช่างเค้าไปว่าถ้ารุ่นนี้ดังแบบนี้ทุกคันก็ไม่เป็นไร  ก็เลยรับรถกลับไป
วันยุดนี้ผมโดนทาง ขึ้น กทม. กลางคืนไม่ค่อยมีรถเลยได้ยินเสียง วู้ๆๆๆ ชัดเจนมาก  เลยคิดว่าน่าลองเปลี่ยนศูนย์เช๊คดู
แต่ตอนขากลับนี่สิ ช่วงใกล้ถึงตัวเมืองชุมพร มีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกันตรงช่วงล่าง เลยแวะหาอู่แถวนั้น โชคดียังไม่ดึกเท่าไหร่ เจออู่ที่เค้ารีบซ่อมรถเลยยังไม่ปีด
พี่ที่อู่่เค้าเช๊คให้ ปรากฏว่า น๊อตยึดลูกยางระหว่างกันโคลงหลังกับคานหลุดหายไป (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกหรือเปล่า) ทำให้ลูกยางหลุดออกมา เหล็กเลยกระทบกัน ช่างอู่ก็ถามผมไปทำอะไรมาเพราะอีกด้านหนึ่งก็มีรอยถอดลูกยาง ผมก็บอกว่า "ถอดเช๊คเฟืองท้ายที่ศูนย์มา ไม่แน่ใจว่าเค้าถอดชุดกันโคลงด้วยหรือเปล่า"   ช่างอู่ก็บอกว่าสงสัยศูนย์เค้าขันน๊อตไม่แน่น ขับไปได้แต่อย่าให้เร็วนัก ก็เลยขับกลับจนถึงบ้าน 
 เลยอยากถามพี่ๆในนี้ว่า
1. มีท่านใดเคยเจออาการเสียงดัง วู้ๆๆๆๆๆ คล้ายๆเสียงเฟืองท้ายหอน แต่ดังทุกๆความเร็วบ้างครับ
2. ตอนถอนเฟืองท้ายเช๊ค เค้่าต้องถอดชุดกันโคลงด้วยหรือเปล่า (จะเอาไปเป็นข้อมูลครับ เผื่อศูนย์เค้าไม่รับผิดชอบ)

ขอบคุณครับ

aor0788
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 07:25:34 pm »

ของผมดังวู้วๆๆ เหมือนกันคับ...มารอฟังประสบการณ์แนวทางแก้ไข ของผมเองลองแก้ไขไปหลายอย่างแล้วแต่ไม่หาย
ตั้งแต่เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนโช๊คอัพทั้งชุด อัดจารบีเพลา

.....เหลือผู้ต้องหาตัวสุดท้าย ยาง Maxxis AT แต่อายุแค่ 1 ปี กับ 20,000 โล ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนยางแล้วไม่หายก็ไปไม่ถูกแล้ว...  

ปล. ไมล์ผม 150,000 KM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 07:29:08 pm โดย aor0788 » บันทึกการเข้า
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 12:49:13 pm »

บางช่างก้อถอดกันโคลง เอาสะดวกในการทำงาน
-เสียงเฟืองท้ายจะดังในช่วงความเร็วหนึ่ง
-เสียงยางยิ่งเร็วเสียงจะเงียบลง
-เสียงเพลากลางที่ไม่ได้อัดจารบี ดังตามรอบความเร็วมีเสียงอื้อๆในห้องโดยสาร
-เสียงลูกปืนล้อหน้าหลังดังเวิ้งๆๆๆๆตามความเร็วที่เพิ่มขึ้น

sak2521
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 12:54:20 pm »

ของผมดังทุกความเร็วครับ
ช่างที่ศูนย์บอกว่า ของคันอื่นรุ่นเดียวกันก็ดัง ผมเลยไม่รู้จะทำอย่างไร เลยบอกเค้าว่าขอเครมเฟืองท้ายที่หอนแล้วกัน
ช่างนัดอาทิตย์หน้า เอารถไปขับแล้วอัดเสียงที่หอน
รอลุ้น ไม่รู้จะเครมได้หรือเปล่า 
sak2521
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:27:05 pm »

มาอัพเดทความคืบหน้าครับ
วันนี้นำรถเข้าศูนย์ คิดว่ายังใงก็แก้อาการเดิมไม่หายแล้ว จะขอให้เค้าอัดเสียงเพื่อเครมเฟืองท้ายแล้วกัน
ช่างลองทดสอบขับดู แล้วบอกว่าไม่ได้ยินเสียงหอน ผมเลยต้องขับเองแล้วให้ช่างอัดเสียง
แล้วให้หัวหน้าช่างฟัง หัวหน้าช่างบอกว่า "ทางเราอยากเครมให้นั่นแหละแต่ของพี่ดังแค่นี้เค้าคงไม่อนุมัติที่เคยเครมมาต้องดังมากกว่านี้"
ผมก็เลยขอให้เค้าลองส่งเรื่องดู ไม่ผ่านก็ไม่เป็นไร
ช่วงบ่ายทางศูนย์โทรมาแจ้งว่า ทางสำนักงานใหญ่เค้าตอบกลับมาแล้วว่า "เป็นเสียงที่ดังปกติ เนื่องจากอัตราทดของเครื่องเบนซิลและดีเซลต่างกัน"
ไม่ค่อยเข้าใจในคำตอบ แต่คิดว่าเครื่องเบนซิลเกียร์ MT คงจะเป็นแบบนี้ทุกคัน

nutt59
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 06:48:48 pm »

เป็นเกียร์MTลองเช็คชุดคลัทช์ดูครับ เคยเจอในรถตู้toyota NGV ครับ เป็นการเดาจากอาการเดียวกันนะครับ
VICENTE
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:29:41 pm »

หยุดเลยครับไม่ต้องไปถอดโน่น นี่นั่น เปลี่ยนโน่นนี่นั่น ปาเจโร่ แก้ไม่หายเรื่องเฟืองท้ายหอน ตอน ความเร็ว 100 เป็นทุกคัน มันเป็น default ของมัน ผมก็หามาเป็นปี แล้วเจอมิตซุทีดีเขาบอกมา ก่อน 100 ไม่ดัง เลย 100 ไม่ดัง ไม่เชื่อ ลอง ขับ และเซ็ท Cruis control ที่ 100 ดู MY 12 เป็นทุกคัน ปล ผมใช้ MY 12
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์