Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยเร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 1627 ครั้ง)
Loung Poo
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 01:37:36 pm »

ปา 3.2 เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ไปทำบุญแจกเสื้อกันหนาวให้นักเรียนชาวเขาที่นครไทย ช่วงขึ้นเขากดคันเร่งลงไปเกียร์ก็ไม่ยอมเปลี่ยนเลยหันมาให้แบบสับเองแต่กดคันเร่งลงไปมันก็ไม่พุ่ง มีอาการกระตุกเหมือนจะดับก็เลยเข้าเกียร์1 ขับ4 ให้มันไต่ขึ้นไปเองแต่ต้องคอยเลี้ยงคันเร่งไว้ พอขากลับเข้ากรุงเทพ ก็วิ่งได้ไม่เกิน 100 จะเหยียบลงไปก็จะดับอีก อาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไร เกียร์ก็เข้าได้ทุกเกียร์ ความร้อนก็ไม่สูงแต่กดคันเร่งไม่ขี้น ตอนนี้จะเอาเข้าไปให้ศูนย์ดู แต่มาถามป๋า ป๋า ในนี้ก่อนว่าใครเคยเจออาการแบบนี้รึเปล่า
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:14:05 pm »

ตอบง่ายๆเลยครับไส้กรองโซล่า ตันเฉียบพลันคับ kiki
เพื่อผมเคยไปหนองคาย ไปซิ่งปกติ ขากลับผ่านอุดรเริ่มอาการไม่ดีเร่งเกินร้อยดับ เร่งไม่ค่อยขึ้น แต่พอวิ่งได้ 80-100
แต่เร่งแรงไม่ได้ดับครับ วันอาทิตย์ศูนย์ปิดหมดที่ขอนแก่น เพื่อนจะกลับกรุงเทพ เลยบอกมาเบาๆจากขอนแก่นเดี๋ยวผมหาอะไหล่ใส่ให้ที่โคราช
พอถึงเปลี่ยนปุ๊ปหายปั๊บ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ เศษๆน้ำมันในกรองอันเก่านี่ตะกอนดำๆเต็มไปหมดเลยครับ

Loung Poo
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:39:17 pm »

ตอบง่ายๆเลยครับไส้กรองโซล่า ตันเฉียบพลันคับ kiki
เพื่อผมเคยไปหนองคาย ไปซิ่งปกติ ขากลับผ่านอุดรเริ่มอาการไม่ดีเร่งเกินร้อยดับ เร่งไม่ค่อยขึ้น แต่พอวิ่งได้ 80-100
แต่เร่งแรงไม่ได้ดับครับ วันอาทิตย์ศูนย์ปิดหมดที่ขอนแก่น เพื่อนจะกลับกรุงเทพ เลยบอกมาเบาๆจากขอนแก่นเดี๋ยวผมหาอะไหล่ใส่ให้ที่โคราช
พอถึงเปลี่ยนปุ๊ปหายปั๊บ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ เศษๆน้ำมันในกรองอันเก่านี่ตะกอนดำๆเต็มไปหมดเลยครับ
เดี๋ยวจะลองไปเปลี่ยนดูครับ พอดีต้องถึงรอบถ่ายน้ำมันเครื่องด้วย ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
NichaPong
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 04:55:34 am »

ลองดูสาย vaccum ของ turbo ดูนะครับว่าหลุดหรือเปล่า รถผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกัน ตอนขึ้นแม่สอด พอเข้า 0 เลยทราบครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์