Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำท่านกูรูเรื่องน้องปา ระหว่าง ดีเซลกับเบนซินติดแก๊ส อันไหนประหยัดกว่ากัน  (อ่าน 2352 ครั้ง)
fotoHana
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 10:20:21 pm »

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะคะว่ามือใหม่มาก กำลังจะซื้อน้องปามาดูแลสักคัน แต่ก็ยังไม่เจอเนื้อคู่ ก็เลยกำลังหาข้อมูล
ว่าแบบไหนดีกว่ากัน แต่ใจชอบ ดีเซล เพราะไม่จุกจิก แต่เครื่องจะเสียงดังไหมคะ และข้อเสียของน้องปา มีอะไรบ้าง
ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วย ชี้แนะแนวทางให้ด้วยคะ จะได้ง่ายต่อการตัดสินใจ
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 11:29:04 am »

ณ.เวลานี้  ค่าใช้จ่ายต่อโลต่างกันไม่มากครับ  แก๊สน่าจะถูกกว่านิดเดียว ตกโลละ 50 สตางค์
หากเป็นเบนซิน v6 ค่าติดแก๊สตก 35000 บาทขึ้น  ทำให้ต้องวิ่งเกือบแสนโลถึงคุ้ม และค่าใช้จ่ายรถเบนซินบางอย่างมีมากกว่า เช่น หัวเทียน V6  6 หัว ตก 4 พันกว่า

หากวิ่งเยอะจริงๆน่าสน วิ่งไม่เยอะพิจารณาก่อนครับ  แบบผมบ้านผมชอบเบนซิน ติดแก๊ส เพราะไม่ชอบกลิ่นไอเสียดีเซล เลยซื้อแต่เบนซินรับ แต่ซื้อยุคน้ำมันยังแพงเลยถึงจุดคุ้มเร็วครับ

ตอนนั้นแก๊สประมาณ 10.00 บาท  ดีเซล 30 บาท 
ตอนนี้แก๊ส               11.90 บาท  ดีเซล 25 บาท

ส่วนต่างตอนนี้กับเมื่อก่อนเลยต่างกันค่อนข้างเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:39:25 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
fotoHana
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 07:27:22 am »

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ จริงๆแล้วบอกเลยว่า วิ่งรถทุกวันออกจากบ้านทุกวันคะ5555  กำลังตัดสินใจอยู่คะ แต่ใจก็อิงทางดีเซลมากกว่า 70% แล้วคะ555555 ถ้าหากมีท่านใดแนะนำขอความกรุณาช่วยชีแนะด้วยนะคะ
Aonlek
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:57:15 am »

ส่วนตัว...ผมแนะนำใช้ดีเซลครับ เพราะการดูแล บำรุงรักษาไม่ยุ่งยาก แล้วไม่ได้แพงไปกว่าเบนซินเลย
เมื่อก่อนผมเคยใช้รถเก๋งติดแก๊ส...ก็ประหยัดดี มารถอีกคันทรง SUV&PPV เหมือนกับปาเจโร่ กลับไม่ได้ประหยัดเท่าที่ควร
เพราะรถใหญ่ขึ้น น้ำหนักมากขึ้น ถังแก๊สก็ติดแบบโดนัท จุได้น้อย ต้องเติมบ่อย แถมค่าบำรุงรักษาก็เพิ่มเป็น 2 เท่า เพราะต้องเข้าศูนย์และก็เข้าอู่แก๊สอีก
พอมาคันปัจจุบันเลยเลือกเป็นเครื่องดีเซล แม้จะเสียงดัง แต่ดูแลง่ายดี ไม่จุกจิก เข้าศูนย์อย่างเดียวจบ ไม่ต้องเสียเวลาไปอู่แก๊สอีก
แถมแรงๆๆ...ภรรยาขับยังติดใจเลย 
Plateen
Newbie
*

like: 9

เฉาก๋วย GT

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 03:09:27 pm »

ไปดีเซลเถอะครับ แนะนำเป็นรุ่น GT จะโอเคเลย
เบนซิล V6 แก๊สไม่ได้ประหยัดแบบรถเก๋งเครื่อง 1.5, 1.6 นะครับ
แถมจะซื้อ-ขาย ดีเซลมีอนาคตกว่า
เบนซิล 2.4 ยิ่งไม่ต้องพูดถึง บางเต็นท์ไม่รับเข้าเลยก็ยังมี
fotoHana
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:36:15 am »

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ตอนนี้กำลังมองหาน้องปาดีๆสักคัน ยากเย็นเหลือเกิน ดูรถก็ไม่ค่อยจะเป็น
อยากได้ที่แบบเอามาและใช้ได้เลย ไม่คอยชอบรถเต้นเท่าไร เพราะเค้าทำมาสวยเกินความจริงคะ
เปลี่ยนนู้นถอดนี้ มีใครแนะนำหรืออยากจะขาย ติดต่อได้นะคะ สนใจแต่ปาเจโร พูดง่ายๆเลย หลง
หัวปรักหัวปำเลยก็ว่าได้ ดูในตลาดรถทุกวัน วันและหลายๆรอบ ขายดีก็ไปเฝ้า จะเดือนนึงแล้ว ยังคง
เดินหน้าหาต่อไป ถ้าหากใครมีแนะนำ ติดต่อได้เลยนะคะ line : 0894569399tik
 ขอบคุณพื้นที่ดีๆของเว็บปาเจโร่ ไทยแลนด์ด้วยนะคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์