Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแอร์ของปาเจโร่ รบกวนหน่อยนะครับ  (อ่าน 4765 ครั้ง)
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 11:42:23 pm »

รถผมปี2011 4wd แอร์รถผมมีอาการเดี๋ยวเย็นเดี๋ยวไม่เย็นครับ ยิ่งเวลาเดินทางไกลตอนกลางวันจะสังเกตได้ชัด
เช่นผมตั้งอุณภมิไว้ที่ 25องศา ก็เย็นปกติ วิ่งๆไปลมก็ไม่มีความเย็น รอแล้วรออีกก็ไม่เย็นสักที ต้องปรับให้อุณภูมิลดลงมาอีก 22-23 องศา
ก็จะมีความเย็นลมออกมาปกติ เป็นบางครั้งบางคราว แต่ตัวหลังเย็นปกติดีครับ เป็นแอร์แยกนะครับ
 แต่ถ้าวิ่งทางไกลจะเป็นบ่อยมากครับ เคยให้ที่ร้านแอร์ดู ที่ร้านเป็นตัวไดเออร์ ตัวที่เป็นกระป๋อง
ยาวๆด้านแผงแอร์มา อย่างเดียวครับ แรกๆก็เย็นปกติ แต่ผมพึ่งจะได้ลองวิ่งทางไกลดูเลยไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันเปล่าครับ
รบกวน ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ  Cry

ดินโคลนและหนองน้ำ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 01:48:22 pm »

ลองตรวจสอบ
1.ระยะห่างหน้าครัชก่อนครับ 0.3 - 0.6 mm. หรือประมาณ ความหนาของใบเลื่อยตัดเหล็ก
2.พัดลมไฟฟ้าหน้าแผงคอยล์ร้อนแอร์ ทำงานช้าลง ไม่แรง
3.ความหนืดพัดลมหน้าเครื่องยนต์

ส่วนไดเออร์คงยังไม่น่าจะใช่ เพราะแอร์หลังยังทำงานได้เย็นตามปกติ  
ระบบแอร์ชุดหน้ากับชุดหลังใช้คอมฯ ไดเออร์ ร่วมกันครับ  
ขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยเร็วและใช้รถอย่างมีความสุขครับ lala
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 05:14:08 am โดย wian » บันทึกการเข้า
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 10:33:19 pm »

ลองตรวจสอบ
1.ระยะห่างหน้าครัชก่อนครับ 0.2 - 0.6 mm. หรือประมาณ ความหนาของใบเลื่อยตัดเหล็ก
2.พัดลมไฟฟ้าหน้าแผงคอยล์ร้อนแอร์ ทำงานช้าลง ไม่แรง
3.ความหนืดพัดลมหน้าเครื่องยนต์

ส่วนไดเออร์คงยังไม่น่าจะใช่ เพราะแอร์หลังยังทำงานได้เย็นตามปกติ 
ระบบแอร์ชุดหน้ากับชุดหลังใช้คอมฯ ไดเออร์ ร่วมกันครับ 
ขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยเร็วและใช้รถอย่างมีความสุขครับ lala

เดียวว่าวันหยุดว่างๆจะลองเอารถไปร้านแอร์ตรวจสอบอีกทีครับ ขอบคุณครับท่าน 

TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 08:21:08 pm »

ขอเพิ่มเติมจากป๋า wian ในข้อ 3 หากตรวจสอบความหนืดพัดผมแล้วปกติ ลองถอดกระจังหน้าดูรังผึ้งคอยล์ร้อนว่ามีเศษฝุ่นอุดตันหรือเปล่า ผมลองฉีดน้ำล้างแล้วโอเคครับ
Tykz
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:36:11 pm »

วาล์วHeaterที่ทำหน้าที่ปิดเปิดน้ำจากหม้อน้ำครับ ของผมก็เป็นครับตอนนี้ไม่มีเวลารื้อเปลี่ยนใหม่ เลยต่อวนเอาครับ
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 10:17:30 pm »

วาล์วHeaterที่ทำหน้าที่ปิดเปิดน้ำจากหม้อน้ำครับ ของผมก็เป็นครับตอนนี้ไม่มีเวลารื้อเปลี่ยนใหม่ เลยต่อวนเอาครับ

ตำแหน่งวาล์วนี้อยู่บริเวณไหนครับ บ้างทีช่างแถวบ้างอาจไม่รู้ระบบแอร์ auto ในปาเจโร่มีระบบ heater ด้วย
แล้วตัว senser ที่อยู่บนคอนโซนจำเป็นต้องซื้อใส่เพิ่มเปล่าครับ รบกวนอีกทีครับบ 

may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 07:35:21 am »

ช่วงมีอาการ เส้นทางไหน อุณหภูมิ รอบๆตัวประมาณเท่าไร ช่วงหน้าฝน หน้าร้อน ครับ ?

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์