Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ห้องผู้โดยสารไม่ทำงาน  (อ่าน 3040 ครั้ง)
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 05:21:15 pm »

สอบถามครับ แอร์ห้องผู้โดยสารแถวสอง สาม ไม่ทำงานคือไม่มีลมออกมาเลยครับ สวิทแอร์ที่หลังคารถก็มีไฟสีเขียวติด สวิทปิดเปิดแอร์ด้านหน้ารถก็ปิดเปิดได้มีไฟติด  แต่แอร์ด้านหน้าคนขับยังทำงานและมีลมเย็นออกปกติครับ รถผมปาเจโร่ v6 ครับ รบกวนป๋าๆช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ
ขอบคุณครับ

สายลมหนาวพัดโบกโบย
butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 05:42:13 am »

เงีนบจัง..........

pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 02:57:01 pm »

ถ้าระบบไฟปกติ คาดว่า มอเตอร์พัดลมแอร์ครับ ถ้ารถอายุมากแล้วคาดว่า ถ่านพัดลมหมด ถ้ามีงบพอเปลี่ยพัดลม หรือถ้าให้ประหยัด ถอดพัดลมแล้วเทียบขนาดถ่าน ราคาไม่น่อเกิน 100 บาทครับ ที่เหลือรอผู้ที่เคยมีประสบการครับ
 ปล. รถผม pa 2.5 ปี 09 ครับ เคยเปลี่ยแปรงถ่าน พัดลมเป่าแผงคอยร้อนแอร์ ราคา 80 บาท ค่าให้ช่าง TV บักกรีอี 20 บาท ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 08:30:25 am »

รถผมแค่ 3 ปี 8 เดือนเองครับ

wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:01:25 am »

ลองเปลี่ยนรีเลย์โบว์เวอร์หลังดู อยู่ในกล่องรีเลย์ในห้องเครื่องตามภาพ (หรือสลับกับตัวอื่นก่อนก็ได้)
ถ้ายังไม่ทำงานก็ตรวจเช็คสวิทช์ปรับระดับความแรงพัดลม
ถ้ายังไม่ทำงานอีกก็ต้องไล่สายไฟเข้าและออกจากรีเลย์(ขั้ว 3 , 4)ไปจนถึงสวิทช์ปรับระดับความแรงพัดลม
(ตามวงจรในภาพ ซึ่งเป็นของรุ่นปี 2011 ช่องแอร์ออกอยู่ที่บนซุ้มล้อหลังด้านขวา)
เพิ่มเติม  ตรวจเช็กฟิวล์ ขนาด 20 แอมป์ที่อยู่ข้างบนรีเลย์ด้วยครับ ดูข้างในฝากล่องจะมี
สัญญลักษณ์ เหมือนกับรีเลย์

สวิทช์ปรับระดับความแรงพัดลม(มี 3 ระดับ) จะอยู่บริเวณช่องแอร์ออก
ส่วนสวิทช์เปิด ปิด จะอยู่ที่บริเวณคอนโซนใต้เครื่องเสียง

ขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยเร็วครับ lala
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยความเคารพ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 11:38:08 am โดย wian » บันทึกการเข้า
butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 12:10:06 pm »

ขอบคุณครับป๋า ขอกลับไปเช็คตามที่แนะนำก่อนนะครับ แล้วจะกลับมาอัพเดต

wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 11:04:14 am »

จุดที่ควารตรวจสอบ
1.ฟิวส์หมายเลข 4 ในกล่อง Relay Box ห้องเครื่อง
2.รีเลย์
3.สวิทช์เปิด ปิดแอร์หลัง
4.สวิทช์ปรับความแรงพัดลม

ตรวจสอบสายไฟ ใต้กล่อง Relay Box โดนหนูแทะขาดหรือไม่
   โดยเฉพาะสายไฟลงดิน(ตามภาพสีเหลือง)ที่จุด 13
   ส่วนสายไฟจุดลงดินที่ 6 นั้น ถ้าไม่มีการ เพิ่มเติมดัดแปลงคงไม่มีปัญหา
   เพราะอยู่ด้านในใกล้กับพัดลมแอร์ด้านหลัง

ถ้าฟิวส์ รีเลย์ สวิทช์เปิดปิด และสวิทช์ปรับความแรงพัดลม ปกติ
   และ/หรือได้มีการติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติม
   ก่อนที่พัดลมแอร์(โบว์เวอร์)ด้านหนังไม่ทำงานโดย
   ใช้ตลับแยกสายชนิดกดทับเพื่อแยกสายไฟบวก ไฟลบ
   หรือมีการตัดต่อสายไฟ ควรตรวจสอบตามจุดนั้นๆ 

butterfly
Go go go
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 09:55:16 am »

เช็คฟิวและรีเลย์ที่ห้องเครื่องแล้วปกติครับป๋าฟิวไม่ขาด ลองสลับรีเลย์ตัวดีใส่ก็ไม่หาย สายไฟใต้กล่องฟิวส์ก็ปกติครับไม่มีขาด สงสัยเป็นที่มอเตอร์เสียครับ ถ้าต้องเปลี่ยนมอเตอร์ป๋าพอรุ้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ไหมครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์