Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปา v6 ไมล์รถไม่ทำงาน  (อ่าน 3046 ครั้ง)
Nanji_Kung
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 04:58:55 pm »

มีรูปเครื่องยนต์ขึ้นหน้าจอค่ะ ไมล์รถไม่กระดิกเลย ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็ไม่หาย แต่ยังขับไปได้ปกติค่ะ เอาเข้า 0 หนึ่งวันเต็ม 0 โทรมาบอกว่ากล่องอิเล็คทรอนิคเสียต้องเปลี่ยนใหม่พร้อมเซ็ทระบบ ราคา 20,000 กว่าบาท วันที่เกิดเหุตวันนั้นมีฝนตก ฟ้าผ่าห่างออกไปประมาณ 800 เมตรค่ะรถกระตุกประมาณสองสามทีตอนฟ้าผ่า เลยจอดดับเครื่องขับได้ปกติแต่ไมล์ไม่ทำงาน ความเข้าใจเราคือถ้ากล่องเสียหรือพังมันต้องขับไม่ได้เลย ช่วยแนะนำด้วยค่ะ มีสาเหตุอย่างอื่นหรือวิธีแก้มั๊ยคะ 0 จะให้เปลี่ยนอย่างเดียวเลยค่ะ
Nanji_Kung
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 07:16:07 pm »

Cry
hong
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:06:26 am »

น่าจะเป็นเฟืองเรือนไมล์เสียวันก่อนเอารถเข้าศูนย์ nkc สำเหร่ ช่างแจ้งว่าเฟืองเรือนไมล์อยู่ใต้ท้องรถมีน้ำมันเกียร์ไหลออกมา แนะให้เปลี่ยน ตกลงเปลี่ยนเฟืองเรือนไมล์ราคาพันหน่อย น้ำมันเกียร์อีกห้าร้อย พอขับออกจากศูนย์เข็มไมล์ไม่ขึ้น สักพักไฟเครื่องยนต์โชว์ วันรุ่งขึ้นเอารถเข้าไปใหม่ช่างใส่ฟันเกยไปหน่อย แก้จบไฟเครื่องยนต์หายปกติ  แต่โห0 ไหนคับแจ้งซ่อม20000  ยังไงแนะ0 สำเหร่คับเพราะอาการเหมือนของผม จบที่พันกลาง. ยังไงตรวจสอบเบื้องต้นก้มดูใต้ท้องรถมีน้ำมันเกียร์ไหลหรือป่าว หรือดูกระปุกน้ำมันเกียร์พร่องหรือป่าว
Nanji_Kung
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 10:20:04 pm »

วันนี้ไปรับรถมาแล้วค่ะ ช่าง 0 บอกตรวจเช็คยังไงก็ไม่เจอว่าสาเหตุเกิดจากอะไร มีแต่แนะนำให้เปลี่ยนกล่องสมองอย่างเดียวประมาณ 20,000  เสียค่าตรวจเช็คไปสี่ร้อยกว่า แต่อาการยังเหมือนเดิม เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำค่ะ มี 0 แถวชลบุรีพอจะมีแนะนำบ้างมั๊ยคะ เข้า 0 ใกล้บ้านค่ะ แถวนาจอมเทียน พัทยา ช่างยืนยันต้องเปลี่ยนกล่องสมองอย่างเดียว
ขอบคุณมากนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2016, 10:23:12 pm โดย Nanji_Kung » บันทึกการเข้า
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 09:16:07 am »

ถามนอกเรื่องหน่อยนะ... ไม่เกี่ยวกันแต่ถามหาเหตุที่อาจจะคลุมเครือ

รถคันนี้..

--- ครบ 3 ปี 100000 Km หรือยัง ถัายัง มันน่าจะอยู่ในกรณีเครมได้นะ
--- รถคันนี้ ติดแก็สยี่ห้ออะไรเอ่ย  มีคำว่า Obd ในชื่อ ecu ไหม?
--- แล้ว code ที่ ขึ้นมีเลขให้เราจำมาไหม Po-xxxx อะไรเอ่ย?
--- เราไปติดตั้งอะไรมาเพิ่มไหมช่วงก่อนหน้าที่จะเป็น เช่นระบบแก็ส คันเร่งไฟฟ้า หรืออื่นอื่น
--- มีอะไรที่เราเอามาเสียบที่ช่อง Obd Port เหนือเข่าขวา คนขับใต้ คอนโซลไหม ?

แต่สงสัยนิดรถคันนี้ เลย 3 ปี หรือ แสนโลแล้วหรือ หากยังไม่เลย มันอยู่กรณีที่เคลมไม่เสียเงินอยู่นา ผมว่า...

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 10:33:23 am »

ถ้ากล่องecu engineหรือกล่องเกียพัง เวลาขับน่าจะมีอาการผิดปกติบ้างถ้าสปีดเซนเซอที่อยู่ท้ายเกียเสียเพราะมันต้องใช้สัญญาณความเร็วกับรอบเครื่องมาประมวลผล เบื้องต้นลองเปิดใช้ครูซคอนโทรลที่พวงมาลัยดูว่าทำงานได้มั้ย ถ้าทำงานแสดงว่าอาจจะเสียที่เรือนไมล์ ราคาหลักพัน ถ้าครูซใช้ไม่ได้ก้อต้องดูที่สปีดเซนเซอที่อยู่ท้ายเกียเช็คค่าแรงดัน0-5vให้ช่างขึ้นฮอยล์ติดเครื่องเดินเกียวัดไฟได้ และยังไงก้อขอทราบcodeหมายเลขด้วยงะจะช่วยวิเคราะห์ เพราะสปีดเซนเซอร์ท้ายเกียจะส่งสัญญาณที่อ่านได้ไป3จุดคือเรือนไมล์ ecu engine a/t ecu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 10:38:52 am โดย Adisak (โดม) » บันทึกการเข้า

Nanji_Kung
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 04:24:44 pm »

ถามนอกเรื่องหน่อยนะ... ไม่เกี่ยวกันแต่ถามหาเหตุที่อาจจะคลุมเครือ

รถคันนี้..

--- ครบ 3 ปี 100000 Km หรือยัง ถัายัง มันน่าจะอยู่ในกรณีเครมได้นะ
##ตอบค่ะ >> ครบ 3 ปี 103000 km
--- รถคันนี้ ติดแก็สยี่ห้ออะไรเอ่ย  มีคำว่า Obd ในชื่อ ecu ไหม? ตอบค่ะ >> ไม่ได้ติดตั้งแก๊สค่ะ
--- แล้ว code ที่ ขึ้นมีเลขให้เราจำมาไหม Po-xxxx อะไรเอ่ย?
## ตอบค่ะ >> ดูตรงไหนคะ แถวหน้าปัดหาแล้วไม่เจอ
--- เราไปติดตั้งอะไรมาเพิ่มไหมช่วงก่อนหน้าที่จะเป็น เช่นระบบแก็ส คันเร่งไฟฟ้า หรืออื่นอื่น
## ตอบค่ะ ไม่เคยติดตั้งอะไรเพิ่ม สภาพเดิม ๆ เลยค่ะ
--- มีอะไรที่เราเอามาเสียบที่ช่อง Obd Port เหนือเข่าขวา คนขับใต้ คอนโซลไหม ?
## ตอบค่ะ ไม่เคยเอาอะไรไปเสียบค่ะ

##ขอบคุณมากค่ะ

แต่สงสัยนิดรถคันนี้ เลย 3 ปี หรือ แสนโลแล้วหรือ หากยังไม่เลย มันอยู่กรณีที่เคลมไม่เสียเงินอยู่นา ผมว่า...

Nanji_Kung
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 04:31:35 pm »

ถ้ากล่องecu engineหรือกล่องเกียพัง เวลาขับน่าจะมีอาการผิดปกติบ้างถ้าสปีดเซนเซอที่อยู่ท้ายเกียเสียเพราะมันต้องใช้สัญญาณความเร็วกับรอบเครื่องมาประมวลผล เบื้องต้นลองเปิดใช้ครูซคอนโทรลที่พวงมาลัยดูว่าทำงานได้มั้ย ถ้าทำงานแสดงว่าอาจจะเสียที่เรือนไมล์ ราคาหลักพัน ถ้าครูซใช้ไม่ได้ก้อต้องดูที่สปีดเซนเซอที่อยู่ท้ายเกียเช็คค่าแรงดัน0-5vให้ช่างขึ้นฮอยล์ติดเครื่องเดินเกียวัดไฟได้ และยังไงก้อขอทราบcodeหมายเลขด้วยงะจะช่วยวิเคราะห์ เพราะสปีดเซนเซอร์ท้ายเกียจะส่งสัญญาณที่อ่านได้ไป3จุดคือเรือนไมล์ ecu engine a/t ecu

## ตอบค่ะ ลองเปิดครูซคอนโทรลทั้งที่เกียร์ และพวงมาลัยใช้ได้ปกติแต่ไมล์ก็ยังไม่ทำงานค่ะแต่รอบทำงานปกติ ตอนไปรับรถคืนจาก 0 ช่างบอกลองเปลี่ยนสปีดเซนเซอร์แล้ว ไมล์ก็ยังไม่ทำงาน ค่าแรงดันกับ code นี่เราโทรไปถามเค้ามั๊ยคะ เค้าจะบันทึกไว้หรือเปล่า

##ขอบคุณค่ะ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 06:27:20 pm »

---- ฟ้าผ่าห่างออกไปประมาณ 800 เมตรค่ะรถกระตุกประมาณสองสามทีตอนฟ้าผ่า เลยจอดดับเครื่องขับได้ปกติแต่ไมล์ไม่ทำงาน ------

มันไม่น่าเกี่ยวได้นะตรงนี้ วิ่งลุยน้ำสูงด้วยไหมครับช่วงนั้น ... แล้วมีการลุยน้ำท่วมด้วยไหมตอนนั้น 

สรุปสถานะปัจจุบันให้ก่อนนะครับ  ..... อาการรถตอนนี้คือ  วิ่งปรกติทุกอย่างเลย ถูกไหมครับ เกียร์เข้าปรกติดี เหมือนไม่มีอะไรผิดปรกติเลย อาการแค่เข็มไมล์ไม่ขึ้น รวม วัดรอบ rpm. ด้วย เท่านั้น  เกจ์น้ำมันดี  เกจ์ความร้อนดี ไฟหน้าปัททุกอย่างครบ ที่นิ่งไปก็คือ 2 ตัวเท่านั้น คือ วัดรอบ rpm. กับ ไมล์ความเร็ว

เป็นไปได้ไหม ถ้าเราเข้าไป 0 เดิมที่ว่านี้ แล้วถามผู้จัดการซ่อมบำรุงเลย  ว่าการที่เขาแนะนำให้เราเปลี่ยนที่ว่านั้น  หากเปลี่ยนปุ๊บ ไมล์ขึ้นมาปรกติ เราก็คงยินดีตามนั้น  แต่หากเปลี่ยนแล้วไมล์ไม่ขยับอีก ไม่ขอเปลี่ยนตัวนี้และไม่คิดเงินได้ไหมเอ่ย...

ที่ 0 จอมเทียน ผู้จัดการ ซ่อมบำรุงคนนั้นแกก็ทำงานมานานมากสมัยอยู่ ศรีราชา   0 นี้น่าจะเจ้าเดียวกับที่ระยอง ลองคุยแบบที่ผมแนะเรื่องเปลี่ยนแล้วไม่ work แบบนั้นดูไหมครับ

------- ฝากให้ป๋า dome นิดนึงคับ... ผมใช้ Volvo 850  ด้วย มีครั้งนึง Ecu ของ ABS ผมซึ่งมันติดอยู่กับกล่อง ABS เลยนั้น มันวงจรพัง  อาการก็แบบรถน้องเขาเลย  พอซ่อม ABS Ecu  เสร็จ ไมล์วิ่งปรกติทันทีเลย  ไม่รู้มันเป็นแบบเดียวกันไหม -----------

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:18:12 am »

## ตอบค่ะ ลองเปิดครูซคอนโทรลทั้งที่เกียร์ และพวงมาลัยใช้ได้ปกติแต่ไมล์ก็ยังไม่ทำงานค่ะแต่รอบทำงานปกติ ตอนไปรับรถคืนจาก 0 ช่างบอกลองเปลี่ยนสปีดเซนเซอร์แล้ว ไมล์ก็ยังไม่ทำงาน ค่าแรงดันกับ code นี่เราโทรไปถามเค้ามั๊ยคะ เค้าจะบันทึกไว้หรือเปล่า

##ขอบคุณค่ะ
เรือนไมล์เสียคับ

Nanji_Kung
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 06:39:04 pm »

---- ฟ้าผ่าห่างออกไปประมาณ 800 เมตรค่ะรถกระตุกประมาณสองสามทีตอนฟ้าผ่า เลยจอดดับเครื่องขับได้ปกติแต่ไมล์ไม่ทำงาน ------

มันไม่น่าเกี่ยวได้นะตรงนี้ วิ่งลุยน้ำสูงด้วยไหมครับช่วงนั้น ... แล้วมีการลุยน้ำท่วมด้วยไหมตอนนั้น 

###ตอบค่ะ ก่อนฟ้าผ่าตรงด่านทับช้างมีน้ำขังประมาณครึ่งล้อ ขับมาได้อีกสักพักถึงเกิดปัญหาค่ะ (เกิดพร้อมกับฟ้าผ่า)

สรุปสถานะปัจจุบันให้ก่อนนะครับ  ..... อาการรถตอนนี้คือ  วิ่งปรกติทุกอย่างเลย ถูกไหมครับ เกียร์เข้าปรกติดี เหมือนไม่มีอะไรผิดปรกติเลย อาการแค่เข็มไมล์ไม่ขึ้น รวม วัดรอบ rpm. ด้วย เท่านั้น  เกจ์น้ำมันดี  เกจ์ความร้อนดี ไฟหน้าปัททุกอย่างครบ ที่นิ่งไปก็คือ 2 ตัวเท่านั้น คือ วัดรอบ rpm. กับ ไมล์ความเร็ว

###ตอบค่ะ ทุกอย่างที่พี่บอกมาปกติดีหมด ยกเว้น #ไมล์ความเร็วไม่ขึ้น วัดรอบขึ้นตามปกติค่ะ

เป็นไปได้ไหม ถ้าเราเข้าไป 0 เดิมที่ว่านี้ แล้วถามผู้จัดการซ่อมบำรุงเลย  ว่าการที่เขาแนะนำให้เราเปลี่ยนที่ว่านั้น  หากเปลี่ยนปุ๊บ ไมล์ขึ้นมาปรกติ เราก็คงยินดีตามนั้น  แต่หากเปลี่ยนแล้วไมล์ไม่ขยับอีก ไม่ขอเปลี่ยนตัวนี้และไม่คิดเงินได้ไหมเอ่ย...

###ตอบค่ะ เข้า 0 นี้สองรอบ รอบแรกหาสาเหตุไม่เจอ รอบสองก็หาสาเหตุไม่เจอ แต่ไม่ได้ถาม 0 ว่าคิดเงินไหมถ้าไม่หาย เดี๋ยวจะโทรถามค่ะ

ที่ 0 จอมเทียน ผู้จัดการ ซ่อมบำรุงคนนั้นแกก็ทำงานมานานมากสมัยอยู่ ศรีราชา   0 นี้น่าจะเจ้าเดียวกับที่ระยอง ลองคุยแบบที่ผมแนะเรื่องเปลี่ยนแล้วไม่ work แบบนั้นดูไหมครับ

###ใช่ค่ะเห็นเพื่อนบอกว่าระยองกับจอมเทียนเจ้าของเดียวกัน
 ###มุดเข้าไปถ่ายรูปใต้ท้องรถ จะส่งให้ดูแต่ส่งในนี้ไม่เป็นค่ะ เผื่อจะเกี่ยวข้องและช่วยอะไรได้บ้าง

------- ฝากให้ป๋า dome นิดนึงคับ... ผมใช้ Volvo 850  ด้วย มีครั้งนึง Ecu ของ ABS ผมซึ่งมันติดอยู่กับกล่อง ABS เลยนั้น มันวงจรพัง  อาการก็แบบรถน้องเขาเลย  พอซ่อม ABS Ecu  เสร็จ ไมล์วิ่งปรกติทันทีเลย  ไม่รู้มันเป็นแบบเดียวกันไหม -----------

###รอฟังคำตอบด้วยคนค่ะ สงสารน้องดำค่ะ

Nanji_Kung
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 09:12:16 pm »

##ขอบคุณค่ะ
เรือนไมล์เสียคับ

###พี่ป๋าโดม พอจะแนะนำร้านที่ซ่อมเรือนไมล์แถวชลบุรี หรือแถวพัทยาบ้างมั๊ยคะ ราคาประมาณเท่าไหร่คะ ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์