Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับแอร์ ปาเจโร ปี 2012 วิ่งมา 134,000 กิโล  (อ่าน 2667 ครั้ง)
Brownei77
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 03:04:15 pm »

อยากจะรบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับอาการของแอร์น้องปาหน่อยนะคะ

1. ตอนนี้อาการหนักๆๆคือ บางวันสตาร์ทแล้วแอร์ไม่ทำงาน คือแบบไม่มีลมออกมาเลยนะคะ แต่พอขับไปสักพักก็จะมีลมแอร์พุ่งออกมาเอง
2. บางทีขับไปอยู่ดีๆๆ แอร์ก็หยุดทำงาน ไม่มีลมออกไม่ว่าจะลมเย็นหรือลมร้อน แล้วพอขับไปสักพักก็ติดเอง
3. จอดรถติดกลางแดดนานๆๆ แอร์ไม่เย็น ( แบบเหมือนเตาอบ เลยคะ )

อาการทั้งหมดเป็นกับแอร์ตัวหน้านะคะ แอร์ตัวหลังยังทำงานดีอยู่ เอารถไปทิ้งไว้ที่ร้านแอร์เค้าก็หาอาการไม่เจอ เพราะเปิดมาก็ติดตลอด ไม่ทราบว่าควรจะต้องไปตรวจอะไร ส่วนไหนดีคะ ปวดหัวมากเลยตอนนี้

ขอบคุณนะคะ
pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 04:21:45 pm »

เบื้องต้น คาดว่าน่าจะเป็นที่พัดลมแอร์ครับ มอเตอร์อาจมีปัญหา ส่วนใหญ่ปัญหามาจาก แปรงถ่านมอเตอร์ ค่าซ่อมทำได้ 2 แบบ 1 เปลี่ยมอเตอร์ 2 เปลี่ยนแปรงถ่านมอเตอร์ อันนี้ถูกกว่า แต่ต้องมีควารู้เพื่อคุยกะช่างนิดนึงครับ ราคา แปรงไม่น่าเกิน 100 บาทครับ   ส่วนถ้าตรวจสอบแล้วไม่ใช่ ก็รอท่านอ่ืนครับ  ออ วิธีทดสอบด้วยตัวเองครับ หากใช้งานอยู่แล้วมันหยุด พอวิ่งสะเทือนหน่อย หรือลองเปิดเกะแล้วตบขึ้นบนเบาๆ ครับ หากว่ามันกลับมาทำงาน ก็ 90 % ครับให้แก้ตามที่บอกด้านบนครับ

โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 12:29:06 pm »

ถ้าแอร์ตัวหลังมีลมเย็นออกมาปกติ  ก็คงเป็นที่มอเตอร์พัดลมตัวหน้าครับ  อยู่หลังเก๊ะใส่ของฝั่งคนนั่ง
เคยถามเพื่อนที่เป็นช่างแอร์  แนะนำให้เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไปเลยเพราะถ้าซ่อมมอเตอร์มันจะใช้ได้
อีกไม่นานก็เป็นอีก  ราคามอเตอร์ประมาณ 2xxx  บาท
mytum
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 01:37:28 pm »

ผมเจอมาแล้วครับอาการแบบนี้ เปลี่ยนมอเตอร์แอร์ใหม่เลยครับ
ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ ราคาประมาณ 1,000-2,000 บาทครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์