Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์มแล้วน้ำเข้ากล่อง ecu ครับ  (อ่าน 3400 ครั้ง)
picnick
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 06:05:34 pm »

วันนี้ตอน 9.00 ผมเอารถเข้าศูนย์เคลมรถของ ABS ที่เขารับเคลมประกันครับ ก่อนเข้าไปเคลมรถมีอาการปกติทุกอย่าง เอาไปเคลมกระจกบานหน้าพร้อมติดฟิล์มครับ พอเคลมเสร็จขับรถออกมา แอร์ด้านหน้าออกแต่ลมร้อนครับ ส่วนแอร์ด้านหลังเย็นปกติ ถ้าจะให้เย็นต้องปรับต่ำสุดเลยครับ พอปรับ 20 ก็ออกแต่ลมร้อน เลยโทรถามช่างมิตซูบิชิ เขาบอกว่าถ้าจะให้เดา คร่าวๆน่าจะเกิดจากการน้ำเข้ากล่อง ecu เนื่องจากช่างไม่ได้เอาผ้ามาคลุมคอนโซลหน้า สมมิตว่าถ้ากล่อง ecu เสีย ต้องเปลี่ยนค่าใช้จ่ายประมาณ 30,000 กว่าบาท แบบนี้ผมสามารถให้ทางศูนย์มิตซูบิชิ ออกเอกสารว่าเกิดจากความผิดพลาดของศูนย์ ABS แล้วให้เขารับผิดชอบค่าเสียหายได้ไหมครับ บริเวณหน้าคอนโซลผมมีแต่คราบน้ำไหลเป็นทางเลยครับ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:41:37 pm »

ป๋าลองดูที่เวปนี้ครับ เพื่อเป็นแนวทางการแก้ไขปัญหา http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=43803 อาการอาจจะไม่รุนแรงถ้ารีบแก้ไขก่อน เพียงแค่ถอดกล่องออกมาเช็ดทำความสะอาดที่ขั้วปลั๊ก ก็ไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่ครับ ขออนุญาตเจ้าของเวปและกระทู้ที่นำข้อมูลเผยแพร่ครับ

ขอให้ป๋าแก้ไขปัญหาได้โดยเร็วและใช้รถอย่างมีความสุข lala lala lala
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 05:38:04 am »

เพิ่มเติมครับ
กล่อง ECU อยู่ด้านซ้าย โอกาสที่จะโดนน้ำน้อยกว่า
กล่อง ETACS ซึ่งอยู่ด้านขวา หลังกล่องฟิวส์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2016, 06:01:43 am โดย wian » บันทึกการเข้า
picnick
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 05:49:09 pm »

ตอนเช้ามาอาการหายเลยครับ แต่ก็เอารถเข้าศูนย์ ช่างลองแกะดูบอกว่าอาจเกิดจากการน้ำที่ติดฟิล์มไหลเข้าขั้วปลั๊กตรงกล่อง ECU หรือ ETACS นี่แหล่ะครับ  ทำให้รถมีอาการผิดปกติ ช่างได้ทำการแกะออกมาเป่าลมไล่ความชื้นและน้ำครับ ช่างบอกว่าให้รอดูอาการอีก 2-3 วัน ถ้าเป็นอีกให้นำรถเข้ามาเช็คอย่างละเอียดอีกทีครับ ที่สำคัญ หน.ช่างบริการดีมากครับ อธิบายขั้นตอนต่างๆและ ไม่เก็บค่าบริการเลย เขาบอกว่าเช็คให้ฟรี เนื่องจากตอนมารถอาการผิดปกติได้หายแล้ว ประทับใจกับการบริการของศูนย์มิตซูบิชิกาญจนบุรีมากครับ เป็นครั้งที่สองแล้ว ตอนนั้นฟิวส์ขาดทำให้จอกลางดับและประตูกดล็อกไม่ได้ สัญญาณกันขโมยร้อง ก็เปลี่ยนให้ฟรี ไม่คิดค่าอะไร แต่มีครั้งนึงไปอีกศูนย์ เจอค่าฟิวส์ 20 บาทไม่เท่าไร ค่าแรง 300 กว่าบาท เปลี่ยนไม่ถึง 5 นาที แถมผมต้องไปบอกอีกว่า เคยเป็นแล้ว เปลี่ยนฟิวส์ตัวเดียวพอ เขาเล่นเปิดฝากระโปรงจะรื้อไล่เช็คเลย หลังจา่กนั้นเข็ดเลย ซื้อฟิวส์ติดสำรองรถไว้ แต่ละ AMP หลายๆตัว

ขอเชิญป๋าๆมาใช้บริการศูนย์มิตซูบิชิกาญจนบุรีนะครับ บริการดี ประทับใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์