Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะทำอย่างไรดีเมื่อ ผบ.ทบ. อยากได้ FOCUS TDCI  (อ่าน 12438 ครั้ง)
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:14:06 pm »

ไม่โสดนะครับ... Cheesy แต่ช่วงเช้าถึง เย็น ขับคนเดียวทุกวันครับ...แต่พอเย็นถึงมืด ก็ไปกับแฟน 2 คนครับ...บางทีก็ไปกับครอบครัวบ้าง
PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:35:02 pm »

ตอนผมอยู่เเบบโสดๆ ก็พยายามมองหารถใหญ่นะครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ขับสบายและสนุกกว่า มีพื้นที่ใช้สอยเยอะ ใส่กระเป๋าคอม กระเป๋ากีฬา เสื้อผ้าส่งซัก สัมภาระต่างๆ ฯลฯ วันหยุดก็จะได้ไปไหนกับครอบครัวด้วยรถคันเดียว ไม่ต้องขับตามกันเป็นขบวน พ่อเเม่ตายาย นั่งสบาย ไม่อึดอัดเหมือนนั่งคันเล็ก ผมเองก็ลองมองดูในระยะยาว เตรียมพร้อมไว้สำหรับอนาคตด้วยครับ อาจจะไม่ได้ฟิลเเบบขับเก๋งซิ่ง เเต่ถ้ารักจะซิ่งเเล้ว รถคันไหนผมว่ามันก็ซิ่งได้ทั้งนั้นเนอะ ...

ตอนนั้นก็ถามตัวเองครับ ว่าถ้าขยับมาขับรถใหญ่ จะมี คชจ. อะไรเพิ่มบ้าง รับได้ไหม ถ้าได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ ...
เเต่ตอนนั้นผมไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ในเรื่องของการเก็บสตางค์ เพราะหมดไปกะเรื่องไร้สาระเยอะ 555
ก็เลยไม่ได้เปลี่ยน พอจะมาเปลี่ยนอีกรอบ ก็โดนเเฟนเบรกให้รอ จนมาได้เปลี่ยนเอาครั้งนี้เเหละครับ

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:51:10 pm »

ตัวนี้แรงจริง ๆ ครับ วิ่งฉิบหายเลย แต่อย่างอื่นไม่รู้นะ ที่บ้านก็ใช้ focus แต่เป็นรุ่น Ghia ครับ ขับมันดี แต่มันเล็กไปหน่อย
aragorn08
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 01:46:53 am »

ความอยากได้รถของผมมันมีมานานแล้วครับ แต่ก็ละความอยากมาได้เรื่อยๆ เพราะมันไม่จำเป็นต้องใช้ซักเท่าไหร่ ถ้าจำเป็นจริงๆผมเช่าเอาเป็นรายวัน อยู่ร้านก็แว๊นซ์มอเตอร์ไซค์ไปจ่ายตลาด มาวันนึงติดฝนอยู่ที่ข้างทาง มองหน้ากันแล้วคุยกันว่าถึงเวลารึยังที่เราจะมีรถยนต์

พอการเงินเริ่มดีขึ้น ความอยากมันก็มากขึ้น การได้เดินทางไปเที่ยวทางเหนือบ่อยขึ้น เริ่มชักชอบแนวลุยๆ ขึ้นดอยกางเต็นท์นอนกันสองคน โดยที่ไม่เคยชวนเพื่อนฝูงเลย

ถึงชวนก็ไม่มีใครไปครับ ไม่มีใครชอบแนวที่ผมกับแฟนเที่ยวกัน เดินป่าเดินดอย รถเก๋งเล็กที่เช่ามันก็ทำหน้าที่ของมันได้ดีระดับหนึ่ง แต่ความต้องการของผม ต้องการใหญ่อีกซักนิด

ยกสูงอีกซักหน่อย เวลาลุยทางฝุ่น หรือทางที่กำลังซ่อม จะได้รูดไปได้ยาวๆ ไม่ต้องคอยกังวล แต่ตัวเลือกมันน้อยนี่สิ ไอ้ที่มีก็บริโภคน้ำมันจนเกินจะรับได้ ก็เลยต้องมามองเครื่องดีเซล

ที่นี้ก็มีแต่ใหญ่เกินไปสำหรับเราสองคน ก็เลยเผื่อเหลือเผื่อขาดมาลงที่น้องปานี่แหละครับ แต่สาเหตุที่ลังเลเรื่องโฟกัส เพราะก่อนหน้าที่เราจะเริ่มเที่ยวกันแบบลุยๆ ผมกับแฟนชอบรถเก๋งเหมือนกัน

เมื่อประมาณ5-6ปีก่อน มาสด้า3คือตัวเลือกแรกใจตอนนั้น สวย สปอร์ต ซูม ซูม แต่ก็ยังไม่ตัดสินใจซื้อ ฟอร์ดไม่เคยมองเลยครับ จนกระทั่ง โฟกัส ดีเซล เกียร์เพาเวอร์ชิพ มาเนี่ยแหละเมื่อซักเกือบสามปีก่อน

อยากได้มากกกกกกกก แต่แพงไปหน่อยในตอนนั้น ก็แว๊นซ์มอเตอร์ไซค์มาเรื่อย การเงินก็ดีขึ้น ไปเที่ยวบ่อยขึ้น เริ่มมีบ้านเป็นของตัวเอง แต่ก็ยังไม่มีรถขับ หาข้อมูลนำเสนอ ผบ.ทบ. ก็ชวนกันไปลอง เป็นเหตุให้เสียเงินจองในที่แรกที่ไปลองเลยครับ คือน้องปา

อีกวันเธอชวนผมไปลองโฟกัสที่ผมพร่ำบอกมานานว่าอยากได้ ดันติดใจรถเก๋ง ก็เลยเอาเหตุผลมาคุยกันอีกครั้งนี่แหละครับ แต่ถ้าเธอยังยืนว่าจะเอาผมก็คงต้องตามใจ แต่เธออ่อนลงแล้วครับ ผมอยากได้รถที่มันไปกับผมได้ทุกที่จริงๆ ถึงจะไม่ลุยมากก็เถอะ

ผมไม่ใช่คนขับรถเร็ว ถนน ตจว. ว่างๆ ผมเหยียบไม่เคยเกิน130ซักที แต่ก็มีบ้างในจังหวะเร่งแซง 160 ในช่วงเวลาสั้นๆ
PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 03:20:58 pm »

เรื่่องเครื่องผมว่าฟอร์ดไม่น่ามีปัญหานา ...โฟกัสที่ผมเคยนั่งรถเพื่อน ก็ไม่ถึงกับเเคบอ่ะครับ ผมเป้นคนตัวใหญ่ นั่งหลังยังรู้สึกว่ายืดเเข้งขาได้สะดวก เเต่เรื่องลุยได้เเค่ไหน อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เเต่ผมก็ว่าทนมือทนเท้าได้ในระดับหนึ่งเลยนะ เพราะเพื่อนผมเองมันก็ขับรถเเบบไม่ถนอม คอสะพานไม่เเตะเบรก เก็บหลุม ลูกระนาดทุกเม็ด มันก็ยังใช้ของมันได้อยู่ 4-5 ปี เเต่ตอนนี้ร่ำๆจะเปลี่ยนใหม่เเล้วเหมือนกัน Cheesy

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 11:09:43 pm »

เรื่่องเครื่องผมว่าฟอร์ดไม่น่ามีปัญหานา ...โฟกัสที่ผมเคยนั่งรถเพื่อน ก็ไม่ถึงกับเเคบอ่ะครับ ผมเป้นคนตัวใหญ่ นั่งหลังยังรู้สึกว่ายืดเเข้งขาได้สะดวก เเต่เรื่องลุยได้เเค่ไหน อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เเต่ผมก็ว่าทนมือทนเท้าได้ในระดับหนึ่งเลยนะ เพราะเพื่อนผมเองมันก็ขับรถเเบบไม่ถนอม คอสะพานไม่เเตะเบรก เก็บหลุม ลูกระนาดทุกเม็ด มันก็ยังใช้ของมันได้อยู่ 4-5 ปี เเต่ตอนนี้ร่ำๆจะเปลี่ยนใหม่เเล้วเหมือนกัน Cheesy

ช่วงล่างไม่ต้องพูดถึง รอยต่อถนน เนินลูกระนาด คอสะพาน ทางลูกรัง ท่าได้รองในทางดังกล่าวแล้วจะบอกว่าสุดยอดมาก เนื่องจาก 3-4 ปีที่แล้ว ถนนเอกชัย-บางบอนขยายถนน ทางลูกรังทั้งนั้น focus รูดได้อย่างสบายมากเหมือนวิ่งบนทางธรรมดาเลย อาการกระเด้งกระดอนไม่มีครับ ยอมรับเลย ยิ่งทางเรียบนิ่งมากทุกช่วงความเร็ว เคยให้แฟนหัดขับรถ มันนิ่งมากจนมองไมล์อีกทีคุณเธอกดไป 140 แล้ว
pamoo182
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 12:16:40 am »

like like like น้องปาดีกว่าครับเพราะผมเคยใช้รถเล็กมาแล้วครับพอมีลูกรถมันเล็กแล้วครับไม่มีพื้นที่ให้ลูกได้นั่งเล่นแบบสบายๆครับ good goodพอผมได้ลองน้องปาขายเลยครับรถคันเก่ามันเล็กไปขับน้องปารถกว้างใหญ่สบายเหมาะสำหรับครอบครัวครับไปได้หลายๆคนพื้นที่ด้านหลังเป็นโลกส่วนตัวของลูกไปเลยขับลุยสบายๆลุยน้ำท่วมก้อได้ขับทางเรียบก้อฉิว สาธุ สาธุ สาธุหนับหนุนน้องปาครับลองแล้วจะติดใจ red heart red heart red heart

thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 08:48:29 am »

ช่วงล่างไม่ต้องพูดถึง รอยต่อถนน เนินลูกระนาด คอสะพาน ทางลูกรัง ท่าได้รองในทางดังกล่าวแล้วจะบอกว่าสุดยอดมาก เนื่องจาก 3-4 ปีที่แล้ว ถนนเอกชัย-บางบอนขยายถนน ทางลูกรังทั้งนั้น focus รูดได้อย่างสบายมากเหมือนวิ่งบนทางธรรมดาเลย อาการกระเด้งกระดอนไม่มีครับ ยอมรับเลย ยิ่งทางเรียบนิ่งมากทุกช่วงความเร็ว เคยให้แฟนหัดขับรถ มันนิ่งมากจนมองไมล์อีกทีคุณเธอกดไป 140 แล้ว

เสมือนหนึ่งขับอยู่ใน WRC ทัวร์นาเม้นท์เลย  haha
Chai .RY No. 495
Hero Member

like: 14

ชื่อ เล่น : ชัย จ. ระยอง

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:42:19 am »

like like like น้องปาดีกว่าครับเพราะผมเคยใช้รถเล็กมาแล้วครับพอมีลูกรถมันเล็กแล้วครับไม่มีพื้นที่ให้ลูกได้นั่งเล่นแบบสบายๆครับ good goodพอผมได้ลองน้องปาขายเลยครับรถคันเก่ามันเล็กไปขับน้องปารถกว้างใหญ่สบายเหมาะสำหรับครอบครัวครับไปได้หลายๆคนพื้นที่ด้านหลังเป็นโลกส่วนตัวของลูกไปเลยขับลุยสบายๆลุยน้ำท่วมก้อได้ขับทางเรียบก้อฉิว สาธุ สาธุ สาธุหนับหนุนน้องปาครับลองแล้วจะติดใจ red heart red heart red heart

Smiley :)เหมือนกันเลย ไปลำปางคราวนี้ จัดเต็ม 8 คน นั่ง ไป ขึ้น -เขา ลงห้วย ทั้งเชียงใหม่ และ ลำปาง  สบายๆ 2-3 ครอบครัว สบายๆๆ ครับ  แบบปกติ ครอบครัวเราเอง  ลูกก็เดินไปเดินมาตั้งแต่ หน้า จน หลังรถ เลย Cheesy มันใหญ่มากส์  Cheesy

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์