Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะทำอย่างไรดีเมื่อ ผบ.ทบ. อยากได้ FOCUS TDCI  (อ่าน 12445 ครั้ง)
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:57:33 pm »

ผมขับรถเล็กมากก่อน ..
แต่พอได้ขับ PJS... โอ้ว เยสสส มันสวดยวดครับ..
พลังเหลือ ปลอดภัยกว่า อันนี้ ผมว่านะ..การมองเห็นได้ดีกว่า..
พ่อแม่ก็ชอบครับ.. บอกว่าสบายกว้างกว่ามาก...  ยังแซวผมเลยว่าอีกหน่อยอนาคตคงสนับสนุนเรื่องรถใหญ่ๆ อีก เห่อๆ แหล่มเลย..

โฟกัส..ผมชอบนะ ไปลองนั้งมาด้วยที่ motor expo ที่ผ่านมา..
นั้งไปแค่ 1 นาที ออกครับ...
ผมเป็นคนตัวใหญ่ไง...นั้งปั๊บ..รู้เลย อึดอัด..แคบมากครับ... คงชินกับน้องปาแล้วแน่ๆ ...
โฟกัสเอง ผมชอบนะ สวยมาก..อยากได้..แต่พอลองนั้ง..ผมต้องตัดใจครับ..

แต่เลือกเอาครับ.. งบประมาณ ด้วย ถูกกว่าแน่นอน..สวย Fresh สำหรับ Focus ถ้าไม่อึดอัด.. รถคันแรกด้วย ผมก็ว่าน่าจะโอเคนะ..แล้วแต่ครับ.
ก่อนหน้านี้ ผมก็ขับ lancer นั้งอัดๆ กันไปเที่ยว ของเต็มรถ... ก็ยังไหว..แต่เดียวนี้ สบายกว่ากันมากครับ..วิ่งทางไกล..โอเคเลยน้องปาครับ.... Cheesy Cheesy
I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 03:26:09 pm »

แต่พอได้ขับ PJS... โอ้ว เยสสส มันสวดยวดครับ..
พลังเหลือ ปลอดภัยกว่า อันนี้ ผมว่านะ..การมองเห็นได้ดีกว่า..
พ่อแม่ก็ชอบครับ.. บอกว่าสบายกว้างกว่ามาก...  ยังแซวผมเลยว่าอีกหน่อยอนาคตคงสนับสนุนเรื่องรถใหญ่ๆ อีก เห่อๆ แหล่มเลย..

โฟกัส..ผมชอบนะ ไปลองนั้งมาด้วยที่ motor expo ที่ผ่านมา..
ผมเป็นคนตัวใหญ่ไง...นั้งปั๊บ..รู้เลย อึดอัด..แคบมากครับ... คงชินกับน้องปาแล้วแน่ๆ ...
โฟกัสเอง ผมชอบนะ สวยมาก..อยากได้..แต่พอลองนั้ง..ผมต้องตัดใจครับ..

แต่เลือกเอาครับ.. งบประมาณ ด้วย ถูกกว่าแน่นอน..สวย Fresh สำหรับ Focus ถ้าไม่อึดอัด.. รถคันแรกด้วย ผมก็ว่าน่าจะโอเคนะ..แล้วแต่ครับ.
ก่อนหน้านี้ ผมก็ขับ lancer นั้งอัดๆ กันไปเที่ยว ของเต็มรถ... ก็ยังไหว..แต่เดียวนี้ สบายกว่ากันมากครับ..วิ่งทางไกล..โอเคเลยน้องปาครับ.... Cheesy Cheesy

คันต่อไป 10 ล้อพ่วงเลยครับป๋า Cheesy

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
aragorn08
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:00:31 pm »

ก่อนหน้านี้ เวลาไปเที่ยวทางเหนือกันสองคน ก็นั่งเครื่องจากภูเก็ตตรงถึงเชียงใหม่ แล้วไปเช่ารถเล็กๆขับไปเรื่อยกันสองคน ค่ำไหนนอนนั่น ไปลุยๆกันตามดอยที่ถนนราดยางเข้าถึง

อย่าทริปล่าสุดที่ไปกันมาก็10วันเต็มกับฮอนด้า แจ๊ซ ถ้าจะถามว่ามันพอดีกับผมสองคนมั๊ย? ก็พอนะ แต่มันมีบางที่ที่อยากไป แต่ความสามารถของรถมันไม่ถึง อย่างดอยช้าง ดอยวาวี

ก็ต้องตัดใจไม่ไป เปลี่ยนไปนอนรีสอร์ทหรือกางเต็นท์ที่ที่มันไปได้แทน

ใจจริงแล้วผมไม่ได้ต้องการรถที่ใหญ่เท่าปาเจโร่ สปอร์ตหรอก ผมต้องการในแบบ CR-V หรือ ESCAPE มากกว่า CAPTIVA ตัดไปได้ เพราะงบไม่ถึง แต่ทำใจเรื่องอัตราการบริโภคของพี่ท่านทั้งสองไม่ไหว จะติดแก๊ซ

ก็ไม่คุ้ม เพราะผมใช้รถไม่เยอะ เลยมองเป็นเครื่องดีเซล ก็มีแค่สองตัวเท่านั้นที่ใหญ่หน่อย พอลุยๆไปได้ในการขับแค่สองล้อ คือจูนกับปาเจโร่ แต่ผมไม่มองเจ้าตลาดเพราะงบไม่ถึง

ก็เลยไปลองปาเจโร่อันดับแรก ก็เลยไปลอง ตอนแรก เซลขับให้ผมนั่ง ให้ผมได้รับรู้ถึงสมรรถนะของรถ เซลล์ขับแบบจัดเต็ม เข้าโค้งเกือบ130 เบรคแบบหัวทิ่ม ยูเทิร์นที่แคบๆ

ผบ. ผมนั่งหลัง เหวี่ยงไปเหวี่ยงมา พอผมขับบ้าง มันก็จริงอย่างที่เซลล์ขับให้ผมนั่งเมื่อกี้ ผมทำอย่างนั้นบ้าง แต่ไม่ถึงกับเข้าโค้งด้วยความเร็วมากมายหรอกนะครับ คิดในใจว่า

อืม...มันก็ดีนะ มุมมองกว้างมาก ช่วงล่างก็โยนกว่ารถเก๋งเป็นปกติของรถประเภทนี้ พอเสร็จจากเทสต์ไดร์ฟ ผมก็ถามว่าเป็นไง ผบ. บอกว่ากว้างมาก นั่งขัดสมาธิได้เลยแบบไม่ตกเบาะ ถูกใจตรงนี้ มองหน้ากันสองคน เอายังไง เซลล์พาไปยืนดูสีรถที่จอดรอส่งลูกค้า

เทียบกันสามสี ดำ น้ำตาลทอง เทาดำ แล้วก็มองหน้ากันอีก ผบ. บอกจองเลย ตอนแรกผมก็ลังเล เพราะยังไม่ได้ไปลอง โฟกัส แต่ก็ตามใจเค้า สรุปวันนั้นเสียเงิน 5000 ไปแบบงงๆ

อีกวันไปขอลอง โฟกัส แต่ที่ศูนย์ไม่มี TDCI ให้ลอง เลยลองตัวเบนซิน 2.0 อะโหย....นี่ขนาดตัวเบนซินนะ ถ้าเป็นตัวดีเซลจะขนาดไหน แบบว่าอยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคันเลย ถ้าให้ผมซอกแซกในเมืองที่รถติดๆในภูเก็ตตอนเช้าๆกับตอนเย็นๆผมคงจะเลือกเจ้า

โฟกัสอย่างไม่มีข้อถกเถียง พวงมาลัยคมกริบ หนึบกว่าแจ๊ซหรือซิตี้ที่ผมเคยเช่าขับเวลาไปเที่ยว ผบ. ผมเดิมแล้วเค้าชอบรถเก๋งอยู่เป็นทุนเดิม แบบว่ายังไงก็ต้องรถเก๋ง แต่ผมกรอกหูทุกวันเรื่องเวลาเราไปเที่ยวเค้าก็เลยให้พาไปลองปาเจโร่ สปอร์ต

มาลองโฟกัสแล้วกลับมาบ้าน เค้าพูดอยู่ไม่กี่คำว่า เราจำเป็นมั๊ยที่ต้องเอารถใหญ่ขนาดนั้น ก็จริงของเค้า ผมมานั่งคิด บอกไปแต่เพียงว่า เอาน่า จองไปแล้ว เลยตามเลย

เรื่องแต่งรถ ผมไม่ค่อยชอบแต่งหรอกครับ ชอบขับแบบสแตนดาร์ดมากกว่า แต่อ๊อปชั่นสิ่งอำนวยความสะดวกภายในก็อาจจะมีบ้าง แบบคนชอบเทคโนโลยี

พล่ามมาซะยาว .....เอาเป็นว่าผมจะเลิกอ่าน เลิกติดตาม จะได้ไม่ต้องคิดมาก ตั้งหน้าตั้งตารอ น้องปา เทาดำของผมต่อไป..... ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 04:08:56 pm โดย aragorn08 » บันทึกการเข้า
พ่อลูกอ่อน No.241
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:36:39 pm »

เลือกน้องปายังไงก็ไม่เสียดายทีหลังแน่นอนครับ....... ป๋า Cheesy Cheesy

จุ๊กกรู้
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:39:01 pm »

สั้นๆ ง่ายๆ "เชื่อฟังเมีย เจริญทุกคนครับ" Cheesy Cheesy Cheesy

focus TCDI ก็ประหยัดดีนะครับ แต่ลองเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาดูสักนิดนะครับ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:59:57 pm »

สั้นๆ ง่ายๆ "เชื่อฟังเมีย เจริญทุกคนครับ" Cheesy Cheesy Cheesy

focus TCDI ก็ประหยัดดีนะครับ แต่ลองเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาดูสักนิดนะครับ

เอาชีวิตจริงมาซิ ป๋า

เลือกในสิ่งที่ดีที่สุดของตัวเราเอง และคุ้มค่ามากที่สุดครับ

pa srt
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 05:08:04 pm »

ระวังเจอยื่นคำขาดระหว่างน้องปากับฉันเธอจะเลือกใคร มักจะเป็นท่าไม้ตายของผบ..หุหุ
TEETAI
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 06:48:10 pm »

ผมเมื่อก่อนขับเก๋ง คัมรี่ เบ็นซ์ แต่พอเริ่มใช้รถPPVเริ่มตั้งแต่สปอร์ตไลเดอร์ ฟอร์จูนเนอร จนปัจจุบัน ใช้ปาเจโร
ก็ทำให้เดี๋ยวนี้ขับเก๋งรู้สึกไม่คอยมั่นใจ เวลาขับแล้วเหมือนมันเบาไปหน่อยครับ
ป๋าลองขับดูเปรียบเทียบทั้งสองแบบ แล้วตัดสินใจในคันที่เราพอใจและผบ.พอใจที่สุดครับ Cheesy
คนไร้สังกัด
Hero Member

like: 37

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 07:45:54 pm »

อีกปีสองปีก็มีลูกและ แล้วจะเสียใจว่าวันนั้นไม่เลือกน้องปา
ผมก็คิดแบบนี้ตอนนั้นเลือกเก๋งขับไปทำงานคนละคัน(พี่โตกับน้องฮอน)พอมีลูกแม่เจ้าใช้เราขับไปส่งอย่างเดียว
จนกลายเป็นคนขับรถ ตอนนี้ขายเก๋งไปแล้ว2คันมาซื้อน้องปา แถมยังบอกว่ามีคนขับให้นั่งสบายกว่า
เป็นงั้นไป ซวยเลยตูแว๊ปก็ไม่ได้นั่งเป็นตุ๊กตาหน้ารถตลอด
 โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
เรื่องขำๆแต่เป็นเรื่องจริงๆ

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:49:42 pm »

คันต่อไป 10 ล้อพ่วงเลยครับป๋า Cheesy

ป๋าก็เวอร์ ยืมป๋าลุ้นมาลองก่อนดีไม๊ อิอิ Cheesy Cheesy
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:00:35 pm »

เมื่อก่อน ก็ขับเก๋งเหมือนกันครับ แต่พอมาขับน้องปาชอบมากๆ...เพราะ
รถเก๋ง ไปเที่ยวได้ไม่เท่า น้องปา     บางทีไปเที่ยวแล้วอยากเข้า ไม่ได้เข้าก็เสียเที่ยวและก็อยากไปอีก
น้องปา ไม่ว่าจะเนินหรือลูกระนาดก็ผ่านได้สบาย บางทีไม่ต้องเบรค รถเก๋งใต้ท้องขูด
น้องปาเวลาเจอหลุม บางทีผมก็ไม่เบรค แต่รถเก๋งเบรคหัวทิ่มแทบโดนชนท้าย
น้องปา ทัศนวิสัย การมองดีกว่า รถเก๋งมาก
รถเก๋ง ขับกลางคืน เจอไฟรถหลังแสบตามากๆ
น้องปา นั่งได้เยอะกว่า เวลาพาเพื่อนเที่ยว หรือญาติมา หรือป๋าอาจมีลูก นั่งได้สบาย
น้องปา ขนของได้เยอะกว่ารถเก๋ง
น้องปา เวลาน้ำท่วมยังลุยได้มากกว่าเก๋ง แต่รถเก๋งหมดสิทธิ์

......ผมก็ ปาเทาดำครับ  ยอดเยี่ยม......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 09:02:44 pm โดย jib and bim » บันทึกการเข้า
nithirut
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:47:33 pm »

ผมเมื่อก่อนขับเก๋ง คัมรี่ เบ็นซ์ แต่พอเริ่มใช้รถPPVเริ่มตั้งแต่สปอร์ตไลเดอร์ ฟอร์จูนเนอร จนปัจจุบัน ใช้ปาเจโร
ก็ทำให้เดี๋ยวนี้ขับเก๋งรู้สึกไม่คอยมั่นใจ เวลาขับแล้วเหมือนมันเบาไปหน่อยครับ
ป๋าลองขับดูเปรียบเทียบทั้งสองแบบ แล้วตัดสินใจในคันที่เราพอใจและผบ.พอใจที่สุดครับ Cheesy

เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้ไม่มองเก๋งเลยครับ ยิ่งตอนน้ำท่วมที่ผ่านมารถเก๋งที่บ้านไม่มีประโยชน์เลยครับ ได้วีโก้กับน้องปาคู่ใจลุยน้ำมันมากครับ
ple_sticker_phuket
รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี   แค่ขี่แล้วมีความสุข  ก็เพียงพอแล้ว
Hero Member

like: 45

ชอบแต่งรถ แต่เพื่อครอบครัว ต้องตัดใจ ( แต่งแบบแตนๆ)

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:06:10 pm »

เนื่องมาจากเป็นรถคันแรกของเราทั้งคู่ เราเพิ่งจะเริ่มเป็นครอบครัว ยังไม่มีไอ้ตัวเล็ก แล้วยังเป็นวัยรุ่นอยู่ 555

ปาเจโร่ สปอร์ต เป็นรถเอนกประสงค์ ผบ.ทบ. ให้ความเห็นว่า มันใหญ่ไปสำหรับเราแค่สองคน ที่วันๆไม่ค่อยได้ไปไหน

เพราะเปิดกิจการอยู่กับบ้าน บ้านเป็นตึกแถว นานๆครั้งที่จะออกไปเที่ยวตะลอนๆทางเหนือ แต่ทุกครั้งที่ไปก็สมบุกสมบันพอสมควร

ประมาณปีละสองครั้งที่ไปแบบนั้น ส่วนใหญ่ใช้ชีวิตอยู่ในภูเก็ต ปิดร้านอาทิตย์ละครั้งถึงจะไปหาอะไรกินอร่อยๆบ้าง

ผมจะทำอย่างไรดีครับ ผมจอง ปาเจโร่ สปอร์ตไปแล้ว ถอนจองก็เสียตังค์ฟรีแน่ๆ ตอนไปลองด้วยกันก็บอกว่าถูกใจ แต่พอมาลองเจ้าโฟกัส ดันชอบรถเก๋งซะอีก แต่สำหรับผมก็สองจิตสองใจล่ะครับ เพราะด้วยราคามันลดลงมาจนน่าสนใจ

ฮือๆๆ

เคยขับมาสด้ามาก่อน  ขอแนะนำว่า อย่าไปเสี่ยงกับศูนย์ฟอร์ดภูเก็ต  ช่าง เซลล์  ไม่รู้อะไรซักอย่าง  

รถก็เ่ก่าจะตกรุ่นปีหน้าแล้ว  ตลาดโลกเค้าเปลี่ยนโฉมแล้ว

เมืองไทยยังเป็นโฟกัสโบราณ  ทำใจได้เหรอ  ผ่อนไม่ถึงปี  กลายเป็นรถตกรุ่น ราคาตก ซื้อเกือบล้าน ขายได้ไม่ถึงห้าแสน

ถามเต็นท์รถมือสอง  เค้าว่า ราคาตกกว่ามาสด้ารุ่นละแสนกว่าบาท

ถ้าจะเอาจริงๆ มาสด้า 3   2.0   ดีกว่าทุกด้าน  ทั้งตัวรถ และศูนย์บริการ

ตอนไม่มีลูก  ก็คิดว่ารถเก๋งน่าจะพอ   แต่อนาคต มันไม่แน่นอน  7ที่นั่ง คุ้มค่ากว่า ผ่อนราคาแตะล้านพอกัน  

ตอนนี้ รถฟอร์ด ที่น่าเล่นมีแค่ เฟียสต้า  กับ เรนเจอร์ใหม่    

โฟกัส  กับเอเวอเรส เป็นรถที่ไร้อนาคต  จะตกรุ่นในไม่ช้า    ไม่คุ้มที่จะลงทุน    

ปล อีกที ศูนย์ฟอร์ดภูเก็ต  ห่วยมากๆ ช่างเก่งๆ ออกหมดแล้ว    เพื่อนผม ยังต้องเอารถไปเข้าศูนย์มาสด้า   ค่าแรงค่าอะไหล่ มาสด้า ถูกกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 10:13:12 pm โดย ple_sticker_phuket » บันทึกการเข้า

PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:47:42 pm »

เอ่อ เคสคล้ายๆกันครับ

- เเต่งงานปีกว่า จะสองปีละ ยังไม่ปั๊มลูก ผมใช้ตาโต b18c Lpg // เเฟนใช้วิช Lpg เช่นกัน
- ไม่มีกิจการ ทำงานบริษัททั้งคู่ ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมี ผดส นอกจากวันหยุดไปกะครอบครัวของเเต่ละคน

แต่ช่วงนี้ เจ้าซีวิคของผมสภาพมันเริ่มไม่ไหวแล้วครับ ตามอายุการใช้งาน ...
ที่ยังอยู่ทนมือทนเท้าได้ ก็เรียกว่าเค้าทำเกินกว่าลิมิตและอายุขัยแล้ว ...
เเฟนผมก็หวังดี จะให้ผมมาใช้วิช แล้วก็จะซื้ออีโค่คาร์มาใช้แทน

แต่ก็นะ สำหรับผม รถยนต์ มันก็เหมือนโน๊ตบุ๊ค หรือของใช้ส่วนตัวอื่นๆ อ่ะครับ
ชอบที่จะเลือกเอง เเละใช้เอง ไม่ชอบให้ใครเลือกให้ หรือใช้ๆ อยู่ ต้องมาสลับมือคืนให้เค้าใช้ หากวันนึงเเฟนผมจำเป็นต้องใช้รถคันใหญ่ในการขนของ
ที่สำคัญ เราก็ไม่รู้วันไหนดวงตก เกิดไปชนขึ้นมา คงรู้สึกผิดมากๆ ก็เลยตัดสินใจว่าจะซื้อคันใหม่

---- ย้อนอดีตไปก่อนหน้านี้ -----
ผมเล็งเจ้าปาไว้ตั้งเเต่ช่วงออกมาเเรกๆเเล้วครับ ...เเฟนผมไม่เห็นด้วย บอกว่าราคาสูงเกินไป รอหน่อยดีกว่ามั้ย .... ก็จริงอย่างที่เค้าบอกครับ รอให้อะไรๆมันเข้าที่เข้าทาง ตอนนั้นก็พับโครงการไป แต่ก็คอยเเย็บๆๆ อยู่ตลอด ... ตัวๆๆ รุ่นนี้ไงที่เค้าอยากได้ จนเค้าก็เริ่มรู้เเล้วว่า ถ้าเกิดวันนึงต้องซื้อ ... ไอ้อ้วนนี่ก็คงซื้อปาเจโร่เเน่นอน

ช่วงนั้น ก็ดู เเละเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆครับ เคยคุยกันว่า ถ้ามือหนึ่งมันสูงไป ซื้อมือสองก็ได้นะ อยากได้รถบอดี้ใหญ่ๆมาขับ ...
เเฟนผมเป็นคนที่เกลียดการซื้อรถมือสองมากกกกกก เค้าก็ปฏิเสธลูกเดียว ด้วยเหตุผลที่ว่า ทำไมต้องซื้อมาซ่อม ถ้าของมันยังสภาพดีอยู่ เค้าจะขายทำไม เธอดูรถเป็นเหรอ ฯลฯ เงียบสิครับ เพราะเหตุผลเค้าถูกทั้งนั้น
ก็ได้เเต่เก็บความชอบที่มีไว้เเต่เพียงคนเดียว haha

---- กลับมาปัจจุบัน -----
หลังจากที่คุยกันว่า โอเค เราจะมองหารถใหม่กันเเล้ว ก็เริ่มจากการกำหนดสเป็กเเละวางงบประมาณร่วมกันครับ

โจทย์คือ อยากได้รถใหม่ ใช้ได้ในระยะยาว ทนมือทนเท้า ขนาดต้องไม่เล็กไปกว่าเดิม จุของได้ในปริมาณพอเหมาะ แต่ไม่ถึงขนาดบรรทุกเครื่องซักผ้า ... และต้องเป็นรถที่ไม่ต้องไปเเต่งเติมเพิ่มอีก ... คือจบในตัว

สำรวจตลาดครับ ผมใช้วิธีเเบบนี้
๑. ดูรถทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ภายใต้งบประมาณที่จำกัดไว้ ... ไม่เกิน ๑.๕ ล ---- เเสดงให้เเฟนผมเค้าเห็นว่า ผมเปิดใจยอมรับกับรถยี่ห้อ และรุ่นอื่นๆ ไม่ใช่เเค่ล๊อกคำตอบไว้ที่เจ้าปาเท่านั้น เรียกว่า เอาตั้งเเต่เก๋งยันกระบะเลยครับ

- เริ่มจากโตโยต้า ไม่ชอบทรงอินโนว่า เป็นการส่วนตัว ที่บ้านมีคัมรี่เเล้ว ก็เลยข้ามไป ส่วนน้องจูน ... อย่างกับดาวคณะ คนมารอเค้าเยอะเเล้ว เราไม่ชอบเสียเวลารอใคร ก็ไม่ไปดู อีกอย่างคือมีความคิด(เป็นของตัวเอง)ว่า สิ่งที่ได้มากับจ่ายไปไม่คุ้มกัน ค่าทำการตลาดที่เเฝงอยู่ในสินค้า มันสูงเหลือเกิน ก็ข้ามไป ... ดูๆอยู่ เเฟนผมเค้าเห็นว่า อัลติส CNG ดูประหยัด น่าใช้ดี .... ผมก็พาเค้าไปดูเเท๊กซี่ต่อคิวเติม ก็เป็นอันตัดทิ้งไปโดยปริยาย 555

- ต่อไปก็ดูเชฟ ... เเคปติว่า น่าสน สวยดี ... ราคาเเรง เเต่อ๊อปชั่นก็โอเค เก็บไว้เป็นตัวเลือก ถ้าไม่ไหว อาจจะเอาครูซตัวดีเซลเเทน ส่วนโคโรลาโด้ รถยังไม่เข้า ก็ข้ามไป

- ซีวิค เเอคคอร์ด ก็เข้าไปดู ... รอรับรถมิถุนาอย่างต่ำ ไม่ทันใช้งาน ไปดู CRV ตัวปัจจุบัน รถหมด ตัดทิ้งเช่นกัน

- นิสสัน .... เคยใช้มาเเล้ว ประวัติไม่ถูกฉโลกอย่างหนักกกก ... ทิพยะ ซื้อซากไปเรียบร้อย ตัดทิ้ง

- ฟอร์ด สนใจเจ้า Wildtrak ๓.๒ อย่างเเรง เเต่ต้องรอประมาณมิถุนา (เซลส์บอก) ตอนนี้ทยอยส่งรุ่น ๒.๒ อยู่ ไลน์การผลิต ๓.๒ จะทำทีหลัง ... คุยราคา เซลส์บอกว่า ไม่เกินล้านสอง ... จบ ณ บัดนาวครับ ... เธอรับไม่ได้กับกระบะไฮเอนด์ราคาล้านสอง ...ส่วนโฟกัส ผมไม่ได้เข้าไปดู เพราะเห็นว่าถ้าจะเล่นรถขนาดโฟกัส ก็จะหันไปเอาครูซดีเซลดีกว่า

- มิตซู ผมเก็บไว้เป้นอันสุดท้าย ... เลือกดูไทรทันพลัส กับเจ้าปาครับ ตอนเเรกว่าจะเอาไทรทันพลัส ... เพราะผมเน้นขับคนเดียวอยู่เเล้ว ไปไหนกับครอบครัว ส่วนใหญ่เป็นรถบริการ ... น้อยคนนักที่จะทนกับการขับรถผมได้ จึงเลือกบรรทุกสิ่งไม่มีชีวิตเเทน เอาไทรทันพลัสมา ก็ยิ่งดีเสียอีก จะได้ใส่ของได้ถนัดๆ

ตอนไปดู ผมก็สงวนท่าทีครับ ไม่เเสดงอาการอยากได้จนออกนอกหน้า เกินงาม เพราะตอนไปดูยี่ห้ออื่น หน้าตาผมก็ไม่ได้เเสดงความสนใจมากนัก 555 คุยไปคุยมา สนใจตัว ไทรทัน กับเจ้าปา ๒.๕ จีที ขับ๒ เหมือนกัน

ก็สรุปว่ามี ๔ ตัวเลือก
ค่ายเชฟ มีครูซดีเซล กะเเคปขับสอง
ค่ายมิตซู มีไทรทันพลัส กะเจ้าปา ขับสอง

๒. หลังจากสำรวจตลาดด้วยกันทั้งคู่ ผมก็มานั่งหาข้อมูลจากผู้ใช้งาน อ่านเว็บบอร์ด ค่อยๆให้ข้อมูลเรื่องของข้อดีข้อเสีย เเล้วก็มานั่งคุยกันกับเเฟนครับ
ด้วยความที่ว่าเเฟนผมเค้าค่อนข้างเป็นห่วงเรื่องความเเตกต่างในการขับเก๋ง แล้วมาเปลี่ยนเป็นกระบะ ทั้งในด้านของอารมณ์การขับขี่ การใช้ประโยชน์จากกระบะตอนหลัง (ซึ่งผมเองก็ตอบไม่ได้ว่า จะซื้อมาบรรทุกอะไร) เเต่ส่วนต่างระหว่างไทรทันพลัสกับเจ้าปา เย้ายวนใจมาก ราวๆ ๔ แสน นิดๆ เมื่อรวมภาษีที่ได้คืน ...

เเต่เมื่อมองว่า ถ้าซื้อมาเเล้ว คุณยังต้องไปใส่เเค็ปหลัง เนื้อที่ใช้สอยที่ใช้จริงแค่ครึ่งคัน ...เค้าก็มองว่า จะไปเอามาทำไม ก็เลยตัดไทรทันพลัสออก ...

๓. ช่วงสุดท้าย คัดเลือกผู้เข้าวิน ---- พอมาเหลือเชฟ ครูซราคาล้านนึง ได้รถเก๋ง กับ ล้านสี่ได้เเคปขับสองดีเซล ... อืมมมม พอมามองเจ้าปา ... เราจ่ายล้านสอง ได้ตัวท๊อป เเถมยังเป็นรถรุ่นที่ผมเล็งไว้ตั้งเเต่เเรก ... หวยก็เลยออกตามที่ผมล๊อคไว้โดยบังเอิญพอดี 5555555555

ล้อเล่นครับ ...
หลักๆ คือ ... ผมให้เค้ามีส่วนร่วมในทุกๆขั้นตอนเเละกระบวนการอ่ะครับ เเม้กระทั่งตอนไปคุยกับเซลส์ เพื่อทำเรื่องจอง ... ผมให้เค้าคุยกันเองเลย ผมนั่งเล่นเฟซฯ รออยู่โซฟาข้างๆ ไม่ได้ยินด้วยซ้ำว่าเค้าคุยอะไรกัน ... ก่อนคุย ผมก็ลิสท์ให้เค้าดูว่า ผมอยากได้อะไรบ้าง (ของเเถม) เซลส์เสนออะไรมาให้บ้าง (แบบให้เปล่า) ... ส่วนดุลยพินิจในการเเลกระหว่างส่วนลดกับของเเถม ผมก็ให้เค้าต่อรองครับ ผมถือว่าเราได้สิ่งที่เราชอบมาเเล้ว เราก็ให้สิทธิ์เค้าในการตัดสินใจเรื่องอื่นๆ ซึ่งเค้าเองก็รู้สึกว่า เค้ามีความเป้นเจ้าของในรถคันนี้ไปด้วยในตัว

ทุกอย่างก็เรียบร้อยครับ แต่มีพ่วงข้อเเม้เพิ่มเติมมาว่า ...
ขอนะ เรื่องเเม๊ก ยาง ... อย่าพึ่งทำ ใช้ของเดิมไปก่อน ไว้ให้ดุ้ง คด เเล้วค่อยเปลี่ยน ....
ผมก็ใบ้รับประทาน ก่อนจะเอ่ยคำว่า ค่าาาาาา !!!
เฮ้อ รู้ทันซะจริงเชียว เกลียดนัก คนเเบบนี้ haha

จะทำอย่างงี้ได้ ต้องโชคดีครับ ...
โชคดีที่เค้ารักผมมากพอที่จะชอบในสิ่งที่ผมรัก
เอาใจช่วยนะครับ ....

เค้าบอกกันว่า
ผู้หญิงอ่ะ มารยาร้อยเล่มเกวียน .... เเต่หารู้ไม่ ผู้ชายอ่ะ มีเป็นพัน 55555555555
ถ้าเเฟนมาอ่าน ก็ต้องบอกว่า อ่ะล้อเล่น ขำๆ 555

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
aragorn08
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:06:18 am »

ขอบคุณป๋าๆทุกคนครับ ผมบอกกับเธอแล้วว่า หยุดได้แล้ว เราจองไปแล้ว เราได้เลือกไปแล้ว อย่าให้ข้อมูลอย่างอื่นมาทำให้เขว จะทำให้เครียดซะเปล่าๆ อยากได้ก็ซื้ออีกคันก็ได้นี่ แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้หรือภายใน5ปีข้างหน้าเป็นแน่

ที่นี่อบอุ่นจริงๆ ได้ข้อมูลจากคนที่ใช้งานจริง สถานภาพครอบครัวคล้ายๆกัน ผมอยากรู้ว่าที่นี่ มีคนโสด หรืออยู่คนเดียวบ้างมั๊ยครับ ที่ใช้น้องปา แล้วคิดอย่างไรถึงเลือกปา ทำไมถึงไม่เลือกรถเล็กๆ

ถึง ป๋าเปิ้ล รอผมได้รถมาก่อนแล้วผมจะไปอุดหนุนนะครับ

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์