Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวตั้งสายพานคอมแอร์ ปา2.4 ปี13 ไม่มีมาตั้งแต่รถป้ายแดง  (อ่าน 1828 ครั้ง)
nakorn1959
Newbie
*

like: 0

หยาดเหงื่อทุกหยดเพื่ออนาคตลูก

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:08:31 am »

สวัสดีครับ ผมขอสอบถามป๋าๆท่านใดที่ใช้ปา2.4 ปี13 คือว่ารถของผมซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงเลย  แต่ว่าที่คอมแอร์มันไม่มีตัวที่เอาใว้ปรับตั้งสายพานให้ตึง  หรือว่าปรับให้หย่อนในกรณีย์ที่เราต้องการที่จะเปลี่ยนสายพานใหม่
ตอนที่ซื้อมาใหม่ๆนั้นผมเองก็ไม่เคยสังเกตุดูเลยครับว่ามันไม่มีมา  คือว่าจากพูลเล่ย์หน้าก็ใช้สายพานใส่ตรงไปที่คอมแอร์เอาดื้อๆเลย  ไม่มีตัวปรับตั้งเลย ถ้าจะถอดหรือใส่ก็ต้องใช้ไขควงช่วยงัดเอาน่ะครับ (แต่ว่ายังไม่เคยไปทำอะไรกับมันครับ)
ตั้งใจว่าเมื่อครบกำหนดเข้าตรวจเช็คระยะแล้วก็จะสอบถามที่ศูนย์  แต่ก็ลืมทุกครั้งเลยครับ จนอายุรถจะครบ3ปีอยู่แล้ว  มาวันนี้อยู่ๆก็นึกขึ้นมาได้ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามดูว่าป๋าๆที่ใช้รุ่นเดียวกันกับผมนี่  ที่รถมีตัวตั้งสายพานใส่มาให้ไหมครับ
ยอมรับว่าเมื่อเห็นทีแรกเลยงงมากเลยครับ ที่รถมิตซูบิชิทำรถออกมาง่ายๆเลย  หรือว่าเป็นการลดต้นทุน เพราะว่ารุ่รที่ผมซื้อมานั้นเป็นรุ่นที่มีส่วนลดให้200,000.บาท  เขาก็เลยต้องลดต้นทุน  ถ้าผมจะไปซื้ออุปกรณ์ต่างๆมาใส่
เพื่อที่จะได้ปรับตั้งสายพานแอร์ได้ผมจะต้องซื้อตัวอะไรบ้าง  และต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ  ขอขอบคุณในคำตอบจากป๋าๆทุกๆท่านครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 03:57:16 pm »

รุ่นหลังๆมาไม่มีลูกรอกตั้งสายพานแต่เปลี่ยนเบอสายพานรุ่นสั้นลง เพื่อลดอาการเสียงดังของลูกรอกเวลาคอมแอร์ทำงาน หากจะเพิ่มลูกรอกก้อต้องเปลี่ยนเบอสายพานด้วยงะ ราคาลูกรอกคงไม่เกินพัน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์